Xe máy điện Vinfast - Không tốt như tưởng tượng :D

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.15K Lượt đọc
  • 1 Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đây cũng là ý kiến cá nhân của mình thôi nhé! Sau khoảng thời gian chật vật làm giấy tờ đăng ký xe và đi thử xe máy điện Vinfast đến nay được hơn 5 tháng. Có thể ý kiến mọi người sẽ khác khi trải nghiệm
    Mình được chồng mua xe máy điện Vinfast tặng vào dịp sinh nhật hồi tháng 12 giá 35tr là loại xe bằng Pin Lithium.
    Tính sơ bộ thì giá phải trả khi xe lăn bánh là: 35 triệu + NSNN (1tr750) + Phí ra biển (2 triệu) + các khoản linh tinh lặt vặt bảo hiểm, cà số, lắp biển... >> Chứ phí ra biển không phải là hơn 550k trên trang vin nói đâu nha (mình vẫn lưu hóa đơn)
    - Chia sẻ thêm là các bạn không nên mua xe online (mình mua của adayroi.com) vì lí do:
    + Thời gian chờ đợi xuất hàng từ đại lý, bên ủy quyền rất lâu
    + Giấy tờ lằng nhằng vì khi mua online không được hướng dẫn cụ thể, hóa đơn VAT thì viết thiếu tên phường cũng không được CA cấp biển chấp thuận, lệch hóa đơn VAT so với trên hộ khẩu cũng không được...
    - Theo như quảng cáo thì sạc 100% đi được 80km nhưng thực tế mình đi làm cả đi và về 13km nội thành, bật chế độ Eco, không sử dụng đèn pha thì đã hết 22 - 25% pin rồi. Cứ trung bình cách 1 ngày mình lại phải sạc pin một lần. Không hiểu sao từ hồi mua về không sạc được pin đầy 100%
    - Nhớ có lần đi TTTM ở Vincom Nguyễn Chí Thanh mình (~60kg) em gái (~43kg) + ít hoa quả, rau mà phi lên dốc vít hết cỡ chỉ đạt 12 - 13km. Hai chị em sợ hú hồn luôn vì chỉ sợ xe yếu tụt dốc, đằng sau lại có ô tô... Sau lần đó thì không bao giờ mình dám phi xuống hầm Times city hay Vincom NCT nữa =))
    - Nhược điểm của xe:
    + Nếu chờ ở dốc (dốc Minh Khai) dĩ nhiên bạn phải bóp phanh, mà khi ga lên thì lại bị trôi thậm chí đứng khựng lại không ga được.
    + Lên dốc nếu trở 2 người thì vận tốc rất yếu, cảm giác mất an toàn
    + Pin không được bền như quảng cáo
    + Trung tâm bảo hành xa, ít điểm. Không hỗ trợ làm ngoài giờ HC, t7 - CN nên muốn bảo dưỡng cũng thật khó khăn. Nhà mình ở đoạn Minh Khai mà bảo dưỡng xe tận Lê Văn Lương, cũng chưa được lần nào đi bảo dưỡng do không hẹn được lịch, bận lịch đi làm, không biết có bị mất quyền lợi và đóng phí bảo dưỡng về sau không ;(
    + Mình ở chung cư, tìm được điểm sạc điện giờ cũng gặp khó khăn vì cũng nhiều xe đạp điện...
    >>> Nói chung, lựa chọn xe với mục đích tiện dụng và bảo vệ môi trường nhưng không tiện được bằng bạn đi con xe ga Honda, đâu cũng có điểm bảo dưỡng, xăng tiện đâu đổ đó, vít ga bốc =)) Giờ mình muốn bán xe mà mất giá quá nên lại cố đi =))

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 45 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

tiết kiệm chi phí nhiên liệu