TIN TÀI TRỢ.

Tuyệt chiêu trả giá khi đi mua hàng, không bao giờ sợ bị nói thách nữa

• 18.7K Lượt chia sẻ
  • 503K Lượt đọc
  • 38 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • 611 Bài viết

• 478 Được cảm ơn

Mọi người biết tại sao mình lại gọi trả giá là một "nghệ thuật" không, bởi vì tất cả đều là những mẹo tâm lý mà nếu chúng ta biết thì không lo phải mua hớ nữa. Tham khảo thử nè, đây đều là kinh nghiệm cá nhân tích lũy được

Nói thách chắc đã thành thói quen của mấy bà, mấy cô bán hàng ngoài chợ. Ai hiền hiền đồng ý ngay với một cái giá là hớ liền, ai non tay thì trả giá được 5k, chả xi nhê gì cả. Phải lưu ý như thế này:

1. Mua những mặt hàng thời trang như giày dép, quần áo là dễ bị nói thách nhất. Người bán cũng hay có chiêu nói giá là 85k, 95k và nếu mua thì chỉ bớt được 5k thôi. Họ tạo cho bạn cảm giác mua được một món hàng được bớt giá nhưng không hề. Thay vì vậy, hãy mạnh dạn trả thẳng xuống 15k chẳng hạn. Chúng ta cũng hay có thói quen trả giá sao cho số tiền chẵn, tròn chục. Đâu nhất thiết phải như vậy. Nếu họ hét 85k, hãy trả xuống 75k, đó là 1 ví dụ.

2.Thường thì người ta sẽ nói thách trong khoảng từ 10-30k. Cho chắc chắn bạn hãy trả giá rẻ hơn 30k ngay lập tức. Nếu không được thì kì kèo giảm từ từ . Thậm chí mình còn có 1 người bạn từng chai mặt trả giá chỉ bằng 1 nửa giá người ta thách.

3. Nhìn vào thái độ người bán: nếu bạn vừa trả giá mà người bán ở đây cười và ok liền thì có nghĩa là bạn đã bị "hớ" rất nặng. Đừng có chịu đấm ăn xôi như vậy, trong lúc thanh toán tiền, hãy giả vờ quên bóp rồi đi luôn, chứ đừng cam chịu mua 1 món hàng mà bị hớ quá trời hớ.

4. Nên chọn đi mua đồ những ngày trời âm u đúng kiểu "thiên thời, địa lợi, nhân hòa". Những ngày này, người ta khó bán được hàng nên cũng dễ dàng bán cho bạn 1 món hàng nào đó hơn.

5. Hãy đi ít nhất 2 người và 2 người cùng trả giá, đây là chiêu áp đảo tâm lý người bán. Chắc chắn nếu bạn đi một mình sẽ không nói lại họ đâu.

6. Giữ thái độ kiên quyết, nếu không được thì bỏ đi. Nếu họ muốn bán sẽ gọi chúng ta lại, chiêu này mình thấy rất nhiều người hay dùng nè.

7. Đừng tỏ ra quá thích một món hàng nào đó dù bạn thật sự rất muốn nó, giả vờ chê này chê kia lúc trả giá sẽ có lợi hơn. Tuy nhiên, đừng có chê đồ người ta thậm tệ nha, người ta đuổi đi luôn thì chết

8. Nên ghi nhớ những câu trả giá như thế này: Ủa sao con thấy chỗ kia bán rẻ hơn, lần trước con hỏi sao giá rẻ hơn mà, bớt con làm quen đi cô,...Nói chung, nên biết mình sẽ trả giá kiểu nào vẫn sẽ tốt hơn.

9. Nếu không thể kiên quyết, hãy tạo cảm tình với người bán. Rất nhiều người bán sẵn sàng fix nhiệt tình cho khách hàng nào thật sự muốn mua, vì vậy đừng ngại hỏi giá "mua được" là bao nhiêu. Nếu bạn cứ đặt lên đặt xuống hết món này đến món khác và hỏi giá liên tục thì người bán cũng sẽ rất "hờ hững" với bạn.

Đó là cách mà mình vẫn hay trả giá khi đi mua hàng, mọi người có bí quyết gì nữa không, chia sẻ thêm để mọi người cùng học hỏi với

5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 46 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

hay quá
    • 71 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Mình ghét kiểu thấy đẹp hoặc ngon rõ ràng mà vẫn chê để dc bớt. Nhiều luk tức vì bị chê mà rõ rõ ràng là đẹp và ngon luk đó muốn chửi thẳng mặt luôn.
    Nhưng cũng có lần vào chợ Tây Thành ở Thanh Hoá mua cái quần đùi Jens cho cu con mà họ đòi 190k mình trả có 50k và cuối cùng mua 3 cái có 200k
    comment by WTT mobile view
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 40 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Ở chợ Hòa Bình ( TP.HCM ) nói thách gấp 3;4 lần. Trả giá thế nào cũng bị dính chưởng...
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Klq đến chuyện mặc cả lắm nhưng đây là câu chuyện của em:

Cô ơi trứng gà bao tiền 1 chục : 30 nghìn cháu ạ
    Bán cho con 1 quả!!!

Cô ơi hạt dẻ này bán thế nào
    20 nghìn / Lạng
    Cô lấy cho Con 2 nghìn đi
    2 nghìn thì được mấy hạt?
    Kệ. Mấy thì mấy. Tại con còn có đúng 2 nghìn

Còn có 1 lần em đi mua hoa quả với mẹ ở chỗ Mai Dịch, hàng xe thồ bán na
    Mẹ : na này bao tiền / kg? (Nhặt nhặt - xem xem)
    Chị bán hàng : na ngon đấy cô 40 nghìn ạ
    Mẹ : 30 thôi
    Chị bán hàng : làm sao mà bán giá đấy đc cô ơi
    Mẹ : thế thì thôi vậy (dắt xe đi)
    Chị bán hàng : cô ơi quay lại cháu bán cho này. Khiếp thế. Chả có lãi nữa
    Mẹ : lùi lùi xe lại - nhặt nhặt : cân đủ đấy nhé!
    Chị bán hàng : đủ thì không được thật cô ạ
    Mẹ : dừng lại, phóng xe đi luôn
    Em ngồi sau e, chỉ buồn cười
    Vãi cả thật thà. Quá đáng.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Pet-men_MomMie
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 19 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

trước mình với mẹ hay đi mua đồ, mẹ cũng chỉ cho chút kinh nghiệm rằng không nên tỏ ra quá thích món hàng mình định mua mà hãy tìm ra lỗi của mặt hàng đó để được giảm giá
    cảm ơn chủ top
    • 178 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Rất hay ạ đúng là đôi khi sự mặc cả được hay bại còn phụ thuộc cả vào tâm lý người bán hàng nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Khuyến Cáo: Các mẹ mà ra chợ Nhà Xanh mà chả thế này là bị quây đấy
    • 126 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Nhiều bà bán hàng ghê nhắm trả ko cẩn thận là nghe mắng liền
    • 25 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

minh k bit co pai gioi tra gia k , ma di mua do cug voi may dua bn hay e la deu bi chug no bao , c tra gia dum e di , e k bit tra gia so nta chui hjhj
    • 236 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mecubi012072014 Xem bài viết
    Mình ghét kiểu thấy đẹp hoặc ngon rõ ràng mà vẫn chê để dc bớt. Nhiều luk tức vì bị chê mà rõ rõ ràng là đẹp và ngon luk đó muốn chửi thẳng mặt luôn.
    Nhưng cũng có lần vào chợ Tây Thành ở Thanh Hoá mua cái quần đùi Jens cho cu con mà họ đòi 190k mình trả có 50k và cuối cùng mua 3 cái có 200k
    cái chợ đấy nổi tiếng hét giá khung khủng lắm mn à
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 25 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

đi chợ mình cũng muốn trả giá lắm, nhưng cũng ngại sợ người ta chửi
    • 22 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

đôi giày này bao nhiêu hả chị : 820k em à
    bán cho em 1 chiếc
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 486 Bài viết

• 514 Được cảm ơn

Ở nước ngoài có vài năm về nhà ko dám đi chợ vì quên tiệt nó mặc cả mất rồi.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Duahaujp
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 486 Bài viết

• 514 Được cảm ơn

Mặc cả nhiều lúc sợ bị chửi. Có chỗ sợ bị đánh. Đi shoping cứ như đi chiến đấu.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Duahaujp
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

tùy chỗ mày mặc cả thôi bạn, người ta bán hoa quả thồ hầu như toàn là hoa quả trồng ở quê, đạp xe mười mấy cây lên thành phố bán thì mới có lãi, mà lãi được là bao nhiêu đâu mà mặc cả 5k 10k, mấy khi mình đi mua đâu, đi mua hàng cũng cần đặt mình vào vị trí người bán hàng nữa, tính giá làm sao mà người ta đủ sống, một ngày bán được vài ba bộ, mà bộ nào mình cũng chỉ muốn người ta lãi vài chục nghìn thôi thì làm sao mà người ta đủ sống, nhiều khi bạn mặc cả ghê quá, xong bỏ đi ko mua, người ta đang ế để mãi ko bán được nên đành chấp nhận bán giá đó thôi.
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cái này còn tùy ng bán nữa, mình bán quần áo cho sinh viên nên bán rẻ ko thách, nếu mua nhiều thì bớt chừng 10k 20k thoi, v mà có mấy e gái vô mua đồ trả giá làm mình chóng mặt, áo mình bán 1 cái có 70k, mấy ẻm đòi 170k 3 cái, thử hỏi làm s mà sống nổi vs mấy ẻm 😂
    • 24 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Lau roi, khoang nam 2000 Di cho mua bo do boi. No noi 80,000. Minh tra gia 30,000 Ma con ban kia.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của tuetnhung1983
    • 194 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

trước giờ bị hoài, giở thì đỡ hơn
    • 16,166 Bài viết

• 1,441 Được cảm ơn

Hehe đi chợ chawmgr bao giờ chả giá
    kho0epq7v8qkkLYhDSn32hfo2pn9zk
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2