Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Trợ cấp thai sản

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.86K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các chị nào có kinh nghiệm về trợ cấp thai sản từ BHXH làm ơn chỉ dùm cho em với nhe.
    Em bắt đầu làm việc cho 1 công ty có vốn Đầu tư nước ngoài từ 04 tháng 03 năm 2002.
    Em sinh em bé vào ngày 19 tháng 11 năm 2003 nhưng trong hồ sơ công ty thì em nghỉ thai sản bắt đầu từ ngày 01 tháng 12 năm 2003 (từ ngày 15 đến 30 tháng 11 năm 2003 là nghỉ theo phép thường niên).
    Vì lý do đó nên em đã đóng BHXH cho đến hết ngày 30 tháng 11 năm 2003.
    3 tháng sau khi sanh, tức ngày 28 tháng 2 năm 2003, em xin thôi việc và được công ty giải quyết các thủ tục và trợ cấp theo đúng như Luật lao động hiện hành.
    Xin các chị giải đáp thắc mắc cuả em ở đây là trong trường hợp cụ thể này, em có được hưởng từ BHXH tiền trợ cấp thai sản, 100% cuả 4 tháng lương + 1 tháng tiền tả lót theo như quy định hiện nay hay không?
    Em đã nộp đầy đủ hồ sơ thai sản cũng như giấy khai sinh cho BHXH rồi.
    Nếu không rõ thì các chị có biết địa chỉ email hay trang web nào giải đáp thắc mắc loại này hay không?
    Cảm ơn các chị.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,070 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Theo mình hiểu về nguyên tắc là được (mình chưa check lại các qui định cụ thể). Mặc khác Hồ sơ của bạn BHXH đã nhận rồi có nghĩa là họ sẽ giải quyết. Có điều đến giờ vẫn chưa nhận được là cũng "có vấn đề". Bạn có thể hỏi chính nhân viên BHXH xử lý Hồ sơ của bạn, hoặc gọi Tư vấn Báo Lao động (miễn phí): 04 - 8252441. Nếu cần tham khảo văn bản qui định về BHXH và một số qui định hướng dẫn cụ thể, gửi mail cho mình mình sẽ gửi cho bạn.
    Saving my energy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cảm ơn chị Lyli nhé. Em vừa mới nhận được tiền trợ cấp thai sản từ BHXH rồi. Nhận đủ cả 5 tháng lương luôn, có cả tiển khám thai theo quy định là 3 ngày lương nữa đó. Em cũng xin nói thêm là BHXH trả theo lương hiện thời mà công ty đóng hàng tháng cho mình đó , tốt quá phải không các chị.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,070 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Mừng cho Phương nhé, trông bé Phương Anh cười dễ thương ghê!
    Saving my energy.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 1,487 Bài viết

• 333 Được cảm ơn

các mẹ làm luật giải thích giùm mình với. Mình sinh đôi, được hưởng trợ cấp thai sản là 6 tháng lương. Cuối năm quyết toán thuế thu nhập cá nhân, công ty lại tính thuế cho 5 tháng trợ cấp thai sản. Theo cách tính của công ty mình thì mình chỉ được hưởng 1 tháng miễn thuế, còn 5 tháng sẽ bị đánh thuế. Nếu tính thu nhập 1 tháng thì mình chưa phải chịu thuế thu nhập cá nhân, nhưng tính gộp cả 5 tháng thì mình lại mất khoản thuế là 1 triệu đồng. Mình không hiểu cách công ty tính là đúng hay sai? mọi người giúp mình với
    • 2,603 Bài viết

• 399 Được cảm ơn

Theo mình thì có thể công ty bạn làm đúng. Mình không chắc lắm vì mình không làm về thuế nhưng hay tìm hiểu các loại luật liên quan đến công việc và người lao động.
    Tại điểm 2.1.1 thông tư số 81/2004/TT-BTC của Bộ tài chính ngày 13-08-2004 có quy định rõ là thu nhập chịu thuế gồm tiền lương, tiền thưởng...,tiền trợ cấp thay lương nhận từ quỹ Bảo hiểm xã hội,...
    Tại điểm 4.4 quy định về các khoản trợ cấp đột xuất ko chịu thuế.
    Bạn sinh 2 con thì được hưởng lương bảo hiểm xã hội 5 tháng và được hưởng trợ cấp 1 lần sau khi sinh là 2 tháng lương tối thiểu. Như vậy theo mình hiểu thì 5 tháng lương bảo hiểm kia sẽ phải chịu thuế còn 2 tháng lương tối thiểu (hoặc như của bạn là tháng thứ 6) sẽ không phải đóng thuế vì đó là trợ cấp 1 lần.
    Bạn hỏi mình mới tìm hiểu và mới biết là công ty mình ko làm như thế. Các khoản nhận từ BHXH thì công ty mình không tính vào thu nhập chịu thuế. Hỏi em làm về tính thuế thì em í nói là trong Thông tư 60/2007/TT-BTC ngày 14/06/2007 không thấy phải kê thu nhập từ BHXH nên không tính. Chả hiểu đúng hay sai.
    Ngoài ra khi sinh con bạn còn được hưởng trợ cấp 1 lần bằng 1,5 tháng lương tối thiểu (năm 2007 là 450k) tính vào chi phí không chịu thuế thu nhập doanh nghiệp của công ty. Ngày trước trợ cấp này là 300k nhưng từ năm 2007 đã thay đổi như trên.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 1,487 Bài viết

• 333 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi akai_usagi Xem bài viết
    Theo mình thì có thể công ty bạn làm đúng. Mình không chắc lắm vì mình không làm về thuế nhưng hay tìm hiểu các loại luật liên quan đến công việc và người lao động.
    Tại điểm 2.1.1 thông tư số 81/2004/TT-BTC của Bộ tài chính ngày 13-08-2004 có quy định rõ là thu nhập chịu thuế gồm tiền lương, tiền thưởng...,tiền trợ cấp thay lương nhận từ quỹ Bảo hiểm xã hội,...
    Tại điểm 4.4 quy định về các khoản trợ cấp đột xuất ko chịu thuế.
    Bạn sinh 2 con thì được hưởng lương bảo hiểm xã hội 5 tháng và được hưởng trợ cấp 1 lần sau khi sinh là 2 tháng lương tối thiểu. Như vậy theo mình hiểu thì 5 tháng lương bảo hiểm kia sẽ phải chịu thuế còn 2 tháng lương tối thiểu (hoặc như của bạn là tháng thứ 6) sẽ không phải đóng thuế vì đó là trợ cấp 1 lần.
    Bạn hỏi mình mới tìm hiểu và mới biết là công ty mình ko làm như thế. Các khoản nhận từ BHXH thì công ty mình không tính vào thu nhập chịu thuế. Hỏi em làm về tính thuế thì em í nói là trong Thông tư 60/2007/TT-BTC ngày 14/06/2007 không thấy phải kê thu nhập từ BHXH nên không tính. Chả hiểu đúng hay sai.
    Ngoài ra khi sinh con bạn còn được hưởng trợ cấp 1 lần bằng 1,5 tháng lương tối thiểu (năm 2007 là 450k) tính vào chi phí không chịu thuế thu nhập doanh nghiệp của công ty. Ngày trước trợ cấp này là 300k nhưng từ năm 2007 đã thay đổi như trên.
    Rất cảm ơn bạn. Mình tìm hiểu thì được biết công ty mình đánh thuế cho từng tháng, nhưng cuối năm sẽ quyết toán thuế theo năm. Cụ thể lương của mình từ tháng 1 tới tháng 5 không nằm trong mức chịu thuế. Từ tháng 6 đuợc tăng lương thì phải đóng thuế thu nhập. Tới cuối năm công ty tính tổng thu nhập cả năm ( cộng cả tiền 5 tháng trợ cấp thai sản)rồi chia đều cho 12 tháng. Dựa trên bình quân thu nhập hàng tháng mà công ty tính thuế thu nhập cá nhân. Kết quả là mình phải nộp thêm 1triệu tiền thuế nữa. Chắc công ty mình muốn đuợc tiếng là nộp thuế đầy đủ nên làm thế chăng? Hay bắt buộc phải quyết toán thuế theo năm nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 892 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lethutra Xem bài viết
    Rất cảm ơn bạn. Mình tìm hiểu thì được biết công ty mình đánh thuế cho từng tháng, nhưng cuối năm sẽ quyết toán thuế theo năm. Cụ thể lương của mình từ tháng 1 tới tháng 5 không nằm trong mức chịu thuế. Từ tháng 6 đuợc tăng lương thì phải đóng thuế thu nhập. Tới cuối năm công ty tính tổng thu nhập cả năm ( cộng cả tiền 5 tháng trợ cấp thai sản)rồi chia đều cho 12 tháng. Dựa trên bình quân thu nhập hàng tháng mà công ty tính thuế thu nhập cá nhân. Kết quả là mình phải nộp thêm 1triệu tiền thuế nữa. Chắc công ty mình muốn đuợc tiếng là nộp thuế đầy đủ nên làm thế chăng? Hay bắt buộc phải quyết toán thuế theo năm nhỉ?
    Công ty bạn làm thế là đúng quy định đó! hàng tháng chỉ là "tạm nộp". Vào cuối năm sẽ quyết toán lại theo thu nhập bình quân để xác định lại số thuế thu nhập phải nộp hàng tháng, sau đó nhân với 12 tháng rồi trừ đi số tạm nộp trong năm, phần còn lại bạn phải nộp bù.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,639 Bài viết

• 1,186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongntm Xem bài viết
    Em cảm ơn chị Lyli nhé. Em vừa mới nhận được tiền trợ cấp thai sản từ BHXH rồi. Nhận đủ cả 5 tháng lương luôn, có cả tiển khám thai theo quy định là 3 ngày lương nữa đó. Em cũng xin nói thêm là BHXH trả theo lương hiện thời mà công ty đóng hàng tháng cho mình đó , tốt quá phải không các chị.
    Các chị làm về nhân sự cho mình hỏi có phải cách tính trợ cấp thai sản theo BHXH được tính như sau không: (100% lương bình quân của 6 tháng đóng BHXH X 4) + 2 tháng tã lót (650 X 2) ? Còn tiền khám thai là 3 ngày lương thì có nằm trong quy định của BHXH không vậy các chị? Và khoản tiền trợ cấp này sẽ không bị đánh thuế TNCN pko ạh? :Rose:
    NB 3,2kg 50cm === 12m 11kg 79cm === 18m 15,2kg 88cm === 24m 18kg 95cm === 27m 19kg 97cm
    1211981
    IMG_7120

NB 3,2kg 50cm==>1m: 4,5kg==>2m: 5,7kg 60cm==>3m: 6,7kg 64cm==>4m: 7,5kg 67cm==>5m: 8kg 68cm==>6m: 8,5kg 71cm==>7m 8,8kg ==> 8m 9,3kg ==> 9m 10,3kg ==>10m 10,8kg

5,5m 2 răng ==> 12m 12 răng ==> 22m 20 răng
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 41 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuongau Xem bài viết
    Các chị làm về nhân sự cho mình hỏi có phải cách tính trợ cấp thai sản theo BHXH được tính như sau không: (100% lương bình quân của 6 tháng đóng BHXH X 4) + 2 tháng tã lót (650 X 2) ? Còn tiền khám thai là 3 ngày lương thì có nằm trong quy định của BHXH không vậy các chị? Và khoản tiền trợ cấp này sẽ không bị đánh thuế TNCN pko ạh? :Rose:
    Trả lời bạn nhé:

Trợ cấp thai sản = Lương trungbình đóng BHXH trong 6 tháng trước khi nghỉ việc * 4 tháng nghỉ + 540.000*2 (lương tã lót)

Lương đóng BHXH bị hạn chế tối đa ở mức 10.800.000 đồng (20 lần mức lương tối thiểu)
    Lương tối thiểu đang áp dụng là 540.000 đồng – đến tháng 05.09 mới là 650.000 đồng cơ

Tiền khám thai là 100% lương tối thiểu tính theo ngày, tăng lên 5 ngày rồi ạ, và do BHXH trả hết nếu có giấy tờ đầy đủ như giấy cho nghỉ hưởng BHXH đi khám thai, hoặc sổ khám thai là được.

Tất cả các loại tiền kia được miễn thuế TNCN.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,639 Bài viết

• 1,186 Được cảm ơn

Bạn MOOCS ơi, lương trung bình đóng BHXH trong 6 tháng trước khi nghỉ việc là lương gross hay lương net? Ví dụ như lương gross của mình 10 triệu / 1 tháng thì sẽ tính như thế nào?

Bạn có nói lương đóng BHXH bị hạn chế tối đa ở mức 10,8 triệu nghĩa là nếu lương gross mình có trên 10,8 triệu thì trợ cấp thai sản cũng chỉ tính ở mức 10,8 triệu thôi pko bạn?

Và tiền khám thai là 100% lương tối thiểu tính theo ngày nghĩa là (540/30) X 5 = 90 ngàn đó hả bạn? :Rose:

Trích dẫn Nguyên văn bởi MOOCS Xem bài viết
    Trả lời bạn nhé:

Trợ cấp thai sản = Lương trungbình đóng BHXH trong 6 tháng trước khi nghỉ việc * 4 tháng nghỉ + 540.000*2 (lương tã lót)

Lương đóng BHXH bị hạn chế tối đa ở mức 10.800.000 đồng (20 lần mức lương tối thiểu)
    Lương tối thiểu đang áp dụng là 540.000 đồng – đến tháng 05.09 mới là 650.000 đồng cơ

Tiền khám thai là 100% lương tối thiểu tính theo ngày, tăng lên 5 ngày rồi ạ, và do BHXH trả hết nếu có giấy tờ đầy đủ như giấy cho nghỉ hưởng BHXH đi khám thai, hoặc sổ khám thai là được.

Tất cả các loại tiền kia được miễn thuế TNCN.
    NB 3,2kg 50cm === 12m 11kg 79cm === 18m 15,2kg 88cm === 24m 18kg 95cm === 27m 19kg 97cm
    1211981
    IMG_7120

NB 3,2kg 50cm==>1m: 4,5kg==>2m: 5,7kg 60cm==>3m: 6,7kg 64cm==>4m: 7,5kg 67cm==>5m: 8kg 68cm==>6m: 8,5kg 71cm==>7m 8,8kg ==> 8m 9,3kg ==> 9m 10,3kg ==>10m 10,8kg

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 891 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lethutra Xem bài viết
    các mẹ làm luật giải thích giùm mình với. Mình sinh đôi, được hưởng trợ cấp thai sản là 6 tháng lương. Cuối năm quyết toán thuế thu nhập cá nhân, công ty lại tính thuế cho 5 tháng trợ cấp thai sản. Theo cách tính của công ty mình thì mình chỉ được hưởng 1 tháng miễn thuế, còn 5 tháng sẽ bị đánh thuế. Nếu tính thu nhập 1 tháng thì mình chưa phải chịu thuế thu nhập cá nhân, nhưng tính gộp cả 5 tháng thì mình lại mất khoản thuế là 1 triệu đồng. Mình không hiểu cách công ty tính là đúng hay sai? mọi người giúp mình với
    Theo mình hiểu thì trợ cấp do BHXH chi trả không chiu thuế TNCN. Mình đã đọc 1 vài hướng dẫn về việc này trên báo và công văn 4684/TCT-TNCN của Bộ Tài Chính. CV như sau:

BỘ TÀI CHÍNH
    TỔNG CỤC THUẾ
    Độc lập - Tự do - Hạnh phúc

Kính gửi: Cục Thuế các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương

Vừa qua, Tổng cục Thuế nhận được vướng mắc của một số Cục thuế và doanh nghiệp hỏi về chính sách thuế thu nhập cá nhân đối với các khoản cá nhân nhận được từ quỹ bảo hiểm xã hội (BHXH) theo chế độ thai sản, ốm đau. Về vấn đề này, Tổng cục Thuế hướng dẫn các Cục thuế thực hiện như sau:
    Ngày 31/1/2007, Bộ Tài chính đã có công văn số 1597/BTC-TCT hướng dẫn: “Kể từ ngày 1/1/2007 đến khi có văn bản pháp quy mới về thuế thu nhập cá nhân, các khoản lương hưu, trợ cấp cá nhân nhận được từ chế độ BHXH thuộc diện không chịu thuế thu nhập cá nhân theo qui định tại Điều 4, Điều 6, Luật Bảo hiểm xã hội, đồng thời tiền lương hưu của người nước ngoài đang làm việc tại Việt Nam nhận được từ nước ngoài cũng thuộc diện không chịu thuế thu nhập cá nhân”.
    Như vậy, các khoản thu nhập mà cá nhân nhận được từ quỹ BHXH theo chế độ trợ cấp thai sản (bao gồm cả tiền trả thay lương khi nghỉ việc sinh con), chế độ trợ cấp ốm đau theo qui định của Luật Bảo hiểm xã hội được miễn thuế thu nhập cá nhân.
    Đề nghị các Cục thuế hướng dẫn các tổ chức, cá nhân tại địa phương thực hiện theo hướng dẫn nêu trên./.

Nơi nhận:
    - Như trên;
    - Chi nhánh Công ty TNHH PricewaterhouseCoopers Việt Nam
    - Vụ PC; Vụ Chính sách
    - Ban PC, HT, TTTĐ;
    - Lưu VT, TNCN (2b). KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
    PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG

Lê Hồng Hải
    Quẳng gánh lo đi và vui sống
    ----------------------------------
    • 117 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Bạn MOOCS ơi, lương trung bình đóng BHXH trong 6 tháng trước khi nghỉ việc là lương gross hay lương net? Ví dụ như lương gross của mình 10 triệu / 1 tháng thì sẽ tính như thế nào?

Bạn có nói lương đóng BHXH bị hạn chế tối đa ở mức 10,8 triệu nghĩa là nếu lương gross mình có trên 10,8 triệu thì trợ cấp thai sản cũng chỉ tính ở mức 10,8 triệu thôi pko bạn?

Và tiền khám thai là 100% lương tối thiểu tính theo ngày nghĩa là (540/30) X 5 = 90 ngàn đó hả bạn? :Rose:
    Tiền khám thai tính trên tiền lương tham gia BHXH đấy bạn à, ví dụ bạn đóng BHXH trên mức lương 10.000.000 thì tiền khám thai = (10tr/26ngày)*số ngày khám thai. Chú ý rằng số ngày khám thai không quá 5 ngày và không rơi vào ngày nghĩ hoặc lễ; khi nộp hồ sơ thai sản phải kèm theo sổ khám thai.
    ------------------------------------------------
    Ba là cây nến vàng, Mẹ là cây nến xanh, Con là cây nến hồng, ba ngọn nến lung linh...
    • 84 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cho em hỏi: tiền trợ cấp khám thai 5 ngày của BHXH: em phải đi khám ở BV phụ sản của nhà nước và có giấy khám thai nghỉ BHXH thì mới được hưởng khoản này hay sao ạ? Em có thai hơn 4 tháng trước giờ toàn đi khám tư tại nhà BS, giờ em muốn được hưởng khoản này em phải vào BV khám phải ko ạ? Em vào BV khám rồi xin giấy nghỉ hưởng BHXH 1 lần cho 5 ngày được ko ạ hay em phải đi 5 lần ạ hay là em chỉ cần có sổ khám thai 1 lần tại BV nhà nước là được? Ở BV Từ Dũ xin giấy khám BHXH như thế nào ạ? Tại vì vô BV đông quá mà em hay mệt nên ko thể chờ đợi lâu được. Khám dịch vụ trong BV Từ Dũ thì có được hưởng khoản này ko ạ? Trả lời giúp em nhé. Thanks các chị.:Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 41 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Bạn ơi, lương đóng BHXH thường là mức lương ghi trên hợp đồng lao động (đây là quy định của BHXH), và là lương gross (gồm thuế và phần BHXH, BHYT là nghĩa vụ của người lao động – tức là 7% bây giờ). Tuy nhiên tùy từng công ty báo mức lương đóng BHXH. Ngày trước văn phòng tớ làm thì báo lương net, vì lương net ghi trên HĐ. Nhưng rồi 1 thời gian mọi người biết và yêu cầu chỉnh thì lại thành lương gross.

Đúng là mức lương đóng BHXH bị hạn chế ở 10tr8, thế nên lương gross của bạn có la 50tr hay hơn thì khi nhận tiền lương trợ cấp thai sản cũng chỉ được 10tr800 thôi à.

Tiền khám thai = lương đóng BHXH của ban (VD trường hợp của bạn là 10tr)/26*5 bạn ạ. Và những ngày đi khám thai phải là ngày bình thường đi làm nhé.

Thân.
    Mẹ Mốc
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,639 Bài viết

• 1,186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MOOCS Xem bài viết
    Bạn ơi, lương đóng BHXH thường là mức lương ghi trên hợp đồng lao động (đây là quy định của BHXH), và là lương gross (gồm thuế và phần BHXH, BHYT là nghĩa vụ của người lao động – tức là 7% bây giờ). Tuy nhiên tùy từng công ty báo mức lương đóng BHXH. Ngày trước văn phòng tớ làm thì báo lương net, vì lương net ghi trên HĐ. Nhưng rồi 1 thời gian mọi người biết và yêu cầu chỉnh thì lại thành lương gross.

Đúng là mức lương đóng BHXH bị hạn chế ở 10tr8, thế nên lương gross của bạn có la 50tr hay hơn thì khi nhận tiền lương trợ cấp thai sản cũng chỉ được 10tr800 thôi à.

Tiền khám thai = lương đóng BHXH của ban (VD trường hợp của bạn là 10tr)/26*5 bạn ạ. Và những ngày đi khám thai phải là ngày bình thường đi làm nhé.

Thân.
    Mẹ Mốc
    Cám ơn mẹ Mốc nhiều lắm vì đã giải thích tận tình cho mình rõ! Mẹ Mốc ơi, mẹ nó có cái link nào về trợ cấp thai sản của BHXH mà có chỉ dẫn đầy đủ như lời mẹ nó hướng dẫn thì cho mình xin với vì cty mình là văn phòng đại diện nên cũng ko rành về qui định của BHXH cho lắm. Tks mẹ nó nhiều nhe! :LoveStruc:
    1211981
    IMG_7120

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,639 Bài viết

• 1,186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binxinhxinh Xem bài viết
    Cho em hỏi: tiền trợ cấp khám thai 5 ngày của BHXH: em phải đi khám ở BV phụ sản của nhà nước và có giấy khám thai nghỉ BHXH thì mới được hưởng khoản này hay sao ạ? Em có thai hơn 4 tháng trước giờ toàn đi khám tư tại nhà BS, giờ em muốn được hưởng khoản này em phải vào BV khám phải ko ạ? Em vào BV khám rồi xin giấy nghỉ hưởng BHXH 1 lần cho 5 ngày được ko ạ hay em phải đi 5 lần ạ hay là em chỉ cần có sổ khám thai 1 lần tại BV nhà nước là được? Ở BV Từ Dũ xin giấy khám BHXH như thế nào ạ? Tại vì vô BV đông quá mà em hay mệt nên ko thể chờ đợi lâu được. Khám dịch vụ trong BV Từ Dũ thì có được hưởng khoản này ko ạ? Trả lời giúp em nhé. Thanks các chị.:Rose:
    Em cũng muốn hỏi về tiền trợ cấp khám thai 5 ngày của BHXH, làm sao để claim khoản này hả các chị? Thủ tục có khó khăn, rườm rà ko hay chỉ cần nộp cuốn sổ khám thai mà bệnh viện cấp cho là được? Bệnh viện Y Dược Hoàng Văn Thụ, bv An Sinh có được tính là bv nhà nước ko hả các chị? Với lại BHXH có chấp nhận sổ khám thai của các phòng khám tư nhân hay ko hay bắt buộc vào khám trong bệnh viện? Và khám dịch vụ trong bv Từ Dũ thì có được hưởng khoản tiền trợ cấp khám thai này ko ạh? Chị nào đã từng claim khoản này hoặc biết rõ về những quy định về vụ này thì xin chỉ dẫn cho em và bạn binxinhxinh được rõ thêm ạh. Cám ơn các chị nhiều lắm! :LoveStruc:
    1211981
    IMG_7120

• 117 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Em cũng muốn hỏi về tiền trợ cấp khám thai 5 ngày của BHXH, làm sao để claim khoản này hả các chị? Thủ tục có khó khăn, rườm rà ko hay chỉ cần nộp cuốn sổ khám thai mà bệnh viện cấp cho là được? Bệnh viện Y Dược Hoàng Văn Thụ, bv An Sinh có được tính là bv nhà nước ko hả các chị? Với lại BHXH có chấp nhận sổ khám thai của các phòng khám tư nhân hay ko hay bắt buộc vào khám trong bệnh viện? Và khám dịch vụ trong bv Từ Dũ thì có được hưởng khoản tiền trợ cấp khám thai này ko ạh? Chị nào đã từng claim khoản này hoặc biết rõ về những quy định về vụ này thì xin chỉ dẫn cho em và bạn binxinhxinh được rõ thêm ạh. Cám ơn các chị nhiều lắm! :LoveStruc:
    bạn khám thai ở đâu cũng được nhưng nơi khám phải được thành Sở Y tế công nhận là được, riêng khám tại phòng khám tư của bác sĩ thì không được rồi. Thủ tục thì do Phòng HCNS sẽ thực hiện, chủ yếu là căn cứ theo sổ khám bệnh của bạn, nhân viên HCNS sẽ tính toán theo TT hướng dẫn của BHXH, lập mẫu Danh sách hưởng thai sản và nộp cho cơ quan BHXH.
    ------------------------------------------------
    Ba là cây nến vàng, Mẹ là cây nến xanh, Con là cây nến hồng, ba ngọn nến lung linh...
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Liên quan đến Thuế Tncn với trợ cấp do bảo hiểm chi trả, xin lưu ý các mẹ là các kgoarn này dược miễn thuế từ thời điểm 1.1.07. Vì thế rất nhiều trường hợp đã qt thuế năm 07 và vẫn tính thuế trên các khoản thu nhập nhận từ bảo hiểm. Theo tớ biết, ở hà nội có thể sửa lại tờ khai qt để giảm bớt thuế theo tinh thần của công văn trên. Tuy nhiên tớ dám chắc sẽ mất thời gian và khá loằng ngoằng đấy. Vì thế tớ thấy nhiều mẹ ở chỗ tớ cũng ngại!!!
    • 782 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

cả nhà tính giúp mình nhé!
    Lương CB: hệ số 2,67, mức 730.000, nghỉ thai sản 4 tháng.
    Thanks for all!
    People are illogical, unreasonable, and self-centered

Love them anyway. Người đời thường vô lý, không biết điều và vị kỷ

Dù sao đi nữa, hãy yêu thương họ.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2