Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Trắc nghiệm xem có còn gốc "Á châu"

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.48K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • concunluoi Khách
    Cho thế hệ 1 và 1,5 thôi chứ không cho "tây con", mình làm thử rồi - Chưa mất gốc :3:

Đúng 45-50 câu : Yên trí nhé, châu Á 100%
    40-45 câu: Bắt đầu có thể diện áo dài với quần bò
    Dưới 40 câu: Không biết nói thế nào cả :3:

1.
    Là học trò giỏi điểm cao trong lớp.
    2.
    Môn học chính là: Y Khoa, Kỹ Thuật hay Kế Toán.
    3.
    Có nhiều bằng Ðại Học, hay ít nhất một bằng.
    4.
    Nếu học nhạc sẽ học piano.
    5. Bàn ăn ở nhà phủ bằng tấm nhựa.
    6. Bếp ở nhà bọc bằng giấy nhôm.
    7. Bếp núc lúc nào cũng dính mỡ.
    8. Ðánh trứng bằng đũa.
    9. Ðể giầy ngoài cửa.
    10. Máy rửa chén dùng để đựng bát đĩa.
    11. Nhà lúc nào cũng có bình thuỷ trữ nước nóng.
    12. Ðun nước sôi để nguội để dành uống.
    13. Ăn trong bếp để tránh làm dơ bàn ăn.
    14. Nấu ăn không đo, mà lường bằng mắt.
    15. Ðể dành túi đựng grocery để bỏ rác.
    16. Nấu cơm bằng nồi điện.
    17. Xào bằng chảo.
    18. Dành nhau trả tiền trong tiệm ăn.
    19. Vo gạo ít nhất là hai lần trước khi nấu cơm.
    20. Húp canh sùm sụp.
    21. Không sấy khô áo quần trong máy mà phơi.
    22. Ủi lấy quần áo của mình.
    23. Thích cháo tiều mìn tản (hột vịt vạn niên).
    24. Nấu lấy cơm ăn dù ghét vào bếp.
    25. Dùng credit card nhưng cuối tháng thanh toán hết.
    26. Cất hết tiền vào một trương mục tiết kiệm.
    27. Mua thiệp giáng sinh sau mùa để được bớt nửa tiền, dành sài cho năm tới.
    28. Rửa bát bằng tay vẫn chỉ dùng nước lạnh.
    29. Cố ăn để khỏi vứt đồ thừa.
    30. Dùng hộp nhựa margarine để trữ đồ ăn trong tủ lạnh.
    31. Mua giấy đi cầu thật nhiều lúc sale để dành.
    32. Sưu tập lọ shampoo nhỏ của khách sạn khi đi du lịch.
    33. Mang theo đồ ăn lên xe mặc dù chỉ lái một chặng ngắn.
    34. Bao nylon ở siêu thị bọc đồ ăn để dành trong tủ lạnh.
    35. Dùng bịch đường lấy Second Cup khi uống cà phê.
    36. Nhả xương ra bàn trong tiệm ăn ở phố Tầu.
    37. Ông Bố nghĩ mình lúc nào cũng có thể sửa bất cứ cái gì hư trong nhà.
    38. Bà Mẹ lái xe Mercedes đi kiếm đồ sale.
    39. Nhiệt độ trong nhà lạnh mùa lạnh, nóng mùa nóng.
    40. Tranh nhau hát Karaoke.
    41. Mở sách directory ra tìm số phone, chứ không chịu tốn 50 xu quay số 411.
    42. Ăn tôm cả vỏ.
    43. Chỉ gọi điện thoại viễn liên bằng cách rẻ nhất và giờ rẻ nhất.
    44. Chỉ phone bố mẹ khi cần thiết chứ không phone để hỏi thăm sơ.
    45. Chỉ thích lái xe Ðức hoặc xe Nhật.
    46. Nhịn cho thật đói trước khi đi ăn buffet.
    47. Ðã từng bị dụ vào hội mua CD.
    48. Không bao giờ chịu bàn về đời sống riêng tư của mình với cha mẹ.
    49. Không dùng khăn lau mặt và khăn tắm mầu trắng.
    50. Và cuối cùng là: Bạn sẽ copy 50 điều này để mang cho những người bạn "Á châu" khác cùng xem.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• C.Y
      Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,042 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Concunluoi ơi mình đúng có 21 câu à . Mình cảm thấy mình vẫn rất "châu Á" mà, sao kỳ vậy ta .
    Cụ thể mình đúng các câu: 1,4,6,8,9,11,12,14,15,16,17,18,19,21,23,24,31,45,4 6,48,50.
    C.Y (xi wai)
    • concunluoi Khách
    [QUOTE=Charlene Yeh]Concunluoi ơi mình đúng có 21 câu à . Mình cảm thấy mình vẫn rất "châu Á" mà, sao kỳ vậy ta .
    Cụ thể mình đúng các câu: 1,4,6,8,9,11,12,14,15,16,17,18,19,21,23,24,31,45,4 6,48,50 Chị Yeh ơi trắc nghiệm cho the hẹ Việt 1 và 1, 5 ở nước ngoài, nghĩa là đã sóng ở VN ít ra quá 15 tuo^i.

Còn chị sóng ở VN mà điểm tháp thì em nghĩ do hoàn cảnh kinh té của chị chác là khá giả nen cuộc sóng theo tay phương (an tau, vo Nhát, o Tay). Oi Linux khong danh co dau noi

mà lung tung cả, chị Yeh oi. Em noi ngan gon, cho de hiêu nha, neu o Vn nhiêu tiền thi vô siêu thi, vo siêu thi an do siêu thi thi giong tay hon, ca nháp khau dong lanh, thúc pham nháp cung bao quan..... con neu ben nay ma VN thi ho lai song giong VN hon nhung ngươi giau co o VN co (có thể do tiết kiệm), vi ben nay noi the de theo noi tay thát thi cung không giong ban tinh tiết kiêm cua dan minh. OI the da nhe, không danh noi chi a. Toan không co dau thoi.

Mà chị Yeh ơi, trác nghiệm vui thôi mà, nhưng em túm được thêm 1 bà vừa hạnh phúc, vừa giau có trên WTT rồi nha :3:
    • 247 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Hì... có thật không? Mình chỉ gật đầu 16 lần ( tương ứng 16 câu đúng, cho trường hợp mình chọn ) Nhưng mà sao lại vậy nhỉ? hay có gì nhầm lẫn ấy chứ nhẩy, mình vẫn VN lắm lắm Bằng chứng là mình sử dụng tất cả những tiện nghi Tây để phục vụ cho cái thói quen Ta. :4:
    • Co?
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 3,014 Bài viết

• 2,269 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chết mất. Mẹ Cỏ ở nước ngoài mới 10 năm mà sao mất gốc lẹ quá - đúng có 28 câu hà
    Mẹ Cỏ nghĩ là ở VN thỉ đúng ít hơn, tại vì nhiều câu không thích hợp cho VN, thí dụ :
    -Mua hàng bằng credit card hoàn toàn
    -Gởi toàn bộ tiển vô ngân hàng
    -Bị dụ vào hội mua CD
    etc...
    • concunluoi Khách
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Co?
    Chết mất. Mẹ Cỏ ở nước ngoài mới 10 năm mà sao mất gốc lẹ quá - đúng có 28 câu hà
    Mẹ Cỏ nghĩ là ở VN thỉ đúng ít hơn, tại vì nhiều câu không thích hợp cho VN, thí dụ :
    -Mua hàng bằng credit card hoàn toàn
    -Gởi toàn bộ tiển vô ngân hàng
    -Bị dụ vào hội mua CD
    etc...
    ÔI ôi, chỉ dành cho các mẹ đang ở nước ngoài thôi, không lai như chị Yeh hết cả đấy :1: Cho vào chõ này để các mẹ còn động đến :1:
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 955 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

concunluoi làm mình cũng bon chen làm trắc nghiệm :4: Cũng thấy đúng ít quá, ko dám khai báo, sợ bị mắng là mất gốc hehehe....
    MBKB (T/P HCM)
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,718 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Chen det uiiii...chang le em cung cung chung so phan voi may chi hay sao vay ta??? thiet cai la tinh kho hieu qua di....Moi co may nam ma cai ky cuc dzay ta??? :3:
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 2,821 Bài viết

• 571 Được cảm ơn

10 năm trước đọc bản tiếng Anh của trắc nghiệm này, tháy mình còn rõ ràng Con Ròng Cháu Tiên nhung "gat dau" 17 cau Đén hom nay đọc lại... chi gat co 13 lan. Sao the nay????
    Tâm là gốc thiện ác, miệng là cửa họa phúc. 開心:LoveStruc:
    Bếp rùa: https://khaitam.wordpress.com - Luôn luôn đỏ lửa / Nồng ấm yêu thương :Rose:
    • 771 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Ối các mẹ ơi, thôi các mẹ mất gốc á châu đi là vưà. Nói thế này chắc bà con mắng không kịp đỡ, nhưng mình có lý do của mình. Nói điển hình thôi nhé. Chuyện cái máy rửa chén dùng làm chỗ úp chén chứ không dùng đúng chức năng của nó. Mình có quen gia đình kia. Họ sống ở Mỹ mười mấy năm rồi. Ấy vậy mà mới cách đây vài tuần, họ mới biết công dụng (dùng từ đúng không nhỉ) của máy rửa chén, vì trước giờ họ chỉ dùng máy rửa chén làm chỗ úp chén. Hôm đó nhìn thấy cái đĩa còn nóng mới lấy ra từ máy rửa, họ trầm trồ, bà mẹ (U60) gọi con (U40): "Con tới coi máy rửa chén nè, rửa xong nó còn sấy cho chén khô nữa, hay ghê không". Cái điều hay đấy mười mấy năm nay nằm trong nhà họ. họ biết nó nằm đó, nhưng họ không biết nó hay. Mình không nghĩ họ sợ tốn điện tốn nước, vì điện nước đã được tính sẵn trong tiền nhà họ ở, có không dùng cũng phải tốn cái khoản ấy thôi. Nếu họ biết máy rửa chén nó rửa thế nào nhưng họ không thích dùng là chuyện khác, đàng này.............máy rửa chén đâu phải mới được phát minh. Nếu mẹ nào trong nhà có máy rửa chén mà chưa bao giờ sử dụng lần nào, đến hôm nay mới biết nó hay thì nên mất gốc Á châu đi nhé :4: Ðùa vậy thôi chứ lấy chuyện trên để hiểu nghĩa của câu số 10 là không đúng, là vơ đũa cả nắm các mẹ nhỉ

Ðùa: Ở các nước phát triển, hầu như mọi thứ đều bằng máy, nên bây giờ ngươ`i ta chuộng hàng "hand made" lắm. Do đó, theo bảng trắc nghiệm trên, người Á châu rửa chén bằng tay thay vì bằng máy là vượt qua 1 bậc hiện đại phát triển rồi nhỉ :4:

An ủi các mẹ mất gốc Á châu: đừng buồn vì trong bản trắc nghiệm trên có nhiều điều không những áp dụng cho riêng Á châu mà còn cho tất cả các châu đó, chẳng hạn như điều số 27, 31, 38, 43, 47......
    • C.Y
      Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,042 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Concunluoi ơi câu 23 có lẽ nên phiên âm là "pì tản chúc" tức là món cháo nấu với trứng vịt bắc thảo (& cả thịt nạc bằm nữa). Món này nhà mình hay ăn lắm vì bên ox là gốc Quảng Đông :4:
    C.Y (xi wai)
    • concunluoi Khách
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Charlene Yeh
    Concunluoi ơi câu 23 có lẽ nên phiên âm là "pì tản chúc" tức là món cháo nấu với trứng vịt bắc thảo (& cả thịt nạc bằm nữa). Món này nhà mình hay ăn lắm vì bên ox là gốc Quảng Đông :4:
    Chị ơi WTT chỉ cho sủa trong có 8 tiếng thôi, đúng là chuyên gia có khác, cai đấy em cũng chẳng hiểu là cái gì
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,165 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Ái chà chà mình cũng đúng ít quá, nhưng mình không bị mất gốc đâu nhé. Mình dùng máy rửa chén để cất mấy bình sữa của bé bí. Nhà mình không có bình thủy. Mình là chuyên gia sấy ao' quần chứ không phơi. Ôi nhiều cái chật lấc à... nhưng vẫn chính gốc việt nam ít à nha.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 2,520 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

ối giời ời em cũng gật có mười mấy lần < 20 lận kiểu này em có bị gọi là mất gốc không??? Nhưng mà chắc chỉ trắc nghiệm cho vui thôi chứ các chị nhỉ vì nhà em không co máy rửa bát để mà chỉ dùng đựng bát đĩa hihihi, em cũng chẳng có bằng lái xe để được lái xe ma xe nha em la xe Mẽo hehehe. Nhưng mà em thấy em vẫn rất Châu á bằng chứng là ngày nào em cũng 3 bữa cơm ta, anh xã chuyển từ cơm Tây sang cơm ta một cách tự nguyện vì em không thích đò Tây, đôi lúc cãi nhau với chồng tức quá không làm gì được thì lẩm bẩm rử hắn bàng tiếng Việt dù hắn chẳng hiểu gì.
    • 13,781 Bài viết

• 11,391 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Mình đúng 22 câu mà mình thích nhất là câu ăn tôm cả vỏ - niềm kinh dị của mọi người - không những ăn tôm nguyên vỏ mà gà ác tiềm mình xơi luôn xương. hoặc xương gì mà hầm lên mềm là mình nhá hết.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 471 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Bé Bí
    Ái chà chà mình cũng đúng ít quá, nhưng mình không bị mất gốc đâu nhé. Mình dùng máy rửa chén để cất mấy bình sữa của bé bí. Nhà mình không có bình thủy. Mình là chuyên gia sấy ao' quần chứ không phơi. Ôi nhiều cái chật lấc à... nhưng vẫn chính gốc việt nam ít à nha.
    mẹ cunluoi oi! cái này nên sửa thành " trắc nghiệm xem còn thói quen Á châu" hihi, em thấy có những người Tây 100% mà chắc cũng gật đầu lia lịa đấy( 2,5,15,16,22,27,29,31,32;33,38?39?45,46) :4: