Tham khảo 6 cách dễ ngủ nhanh nhất vào ban đêm hiệu quả

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.9K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • 61 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Giấc ngủ luôn là yếu tố cần thiết để có một sức khỏe tốt nhất, do đó nếu như tình trạng thiếu ngủ lâu dài sẽ dẫn tới nhiều biến chứng bệnh tật nguy hiểm chứ không phải chuyện đơn giản. Dưới đây là một số cách dễ ngủ nhanh nhất vào ban đêm để đạt lợi ích tốt nhất

1. Tắt đèn trong phòng

Ánh đèn quá sáng là yếu tố khiến bạn mất ngủ. Khi đèn sáng, đặc biệt là ánh sáng xanh sẽ khiến não nghĩ là vẫn đang ở thời điểm ban ngày , do đó sẽ ngăn ngừa các chất tiết ra các chất để não bộ đi sâu vào giấc ngủ như melatonin. Nếu bạn cần một chút ánh sáng vì sợ bóng tối, thì lựa chọn ánh sáng đỏ dịu vào buổi tối sẽ giúp bạn tìm tới giấc ngủ nhanh chóng hơn.

2. Không sử dụng điện thoại, TV, laptop...

tham-khao-6-cach-de-ngu-nhanh-nhat-vao-ban-dem-hieu-qua-01
    Ảnh minh họa: nguồn Internet

Hãy tránh xa chiếc điện thoại di động của bạn, ngoài việc nhìn màn hình điện thoại sẽ khiến bạn khó ngủ thì việc sử dụng điện thoại sẽ khiến bạn tốn nhiều thời gian hơn. Vì thế cách để dễ ngủ nhanh nhất là bạn hãy tránh xa điện thoại, màn hình TV, laptop …

3. Không uống cà phê, nước tăng lực...

Đây là một trong những nguyên nhân khiến bạn bị mất ngủ khi quá lạm dụng thức uống này, đặc biệt là sử dụng vào ban đêm.

Với cà phê hay nước tăng lực, nó sẽ làm cho bạn khó ngủ hơn và ngủ ít hơn lại. Vì vậy, đối với những ai hay mất ngủ, hãy xem lại mình có sử dụng thức uống chứa caffeine hay thực phẩm chứa chất này không nhé.

4. Đi ngủ vào giờ cố định mỗi đêm

Thói quen này cực kỳ tốt cho sức khỏe của bạn. Vì vậy, thay vì thích ngủ lúc nào ngủ thì hãy tạo cho bản thân một khung giờ phù hợp nhất để có giấc ngủ sâu hơn. Cách dễ ngủ nhanh nhất này được nhiều người áp dụng và khá hài lòng về kết quả mà nó mang lại.

5. Nghe nhạc

Đây cũng là một cách dễ ngủ nhanh nhất mà bạn nên áp dụng nếu thấy cơ thể mình khó ngủ. Việc nghe nhạc sẽ giúp não bộ thư giãn, cải thiện chất lượng giấc ngủ một cách tốt hơn.

Bạn có thể nghe nhạc cổ điển, hay bất kỳ bản nhạc nào đấy mình yêu thích.

6. Tạo mùi hương, hương thơm trong phòng

Nếu khó ngủ, hay không ngủ được, bạn hãy đặt trong căn phòng của mình 1 mùi hương mà bạn cảm thấy dễ chịu, đây là bí quyết giúp bạn ngủ sâu hơn, thức dậy sảng khoái hơn vào hôm sau.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 26 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Tập dần các thói quen
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 86 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Ánh đèn quá sáng là yếu tố khiến bạn mất ngủ. Khi đèn sáng, đặc biệt là ánh sáng xanh sẽ khiến não nghĩ là vẫn đang ở thời điểm ban ngày
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 61 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

thường có 1 số người họ sợ ma, sợ bóng tối nên cần phải có 1 chút ánh sáng họ mới ngủ được. Nhưng phải làm thế nào để vừa dễ ngủ, vừa không hại mắt. Thì em nghĩ các anh chị các mẹ nên chọn loại ánh sáng vàng nhẹ, dịu dịu để ngủ cho dễ.
    • 24 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ánh đèn quá sáng là yếu tố khiến bạn mất ngủ. Khi đèn sáng, đặc biệt là ánh sáng xanh sẽ khiến não nghĩ là vẫn đang ở thời điểm ban ngày
    • 218 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

"Nghe nhạc

Đây cũng là một cách dễ ngủ nhanh nhất mà bạn nên áp dụng nếu thấy cơ thể mình khó ngủ. Việc nghe nhạc sẽ giúp não bộ thư giãn, cải thiện chất lượng giấc ngủ một cách tốt hơn.

Bạn có thể nghe nhạc cổ điển, hay bất kỳ bản nhạc nào đấy mình yêu thích."

Chời đất ơi sai quá sai luôn nha, 1 tiếng hoặc 30p trước khi đi ngủ đừng đụng chạm điện thoại hay nghe nhạc qq gì hết, não kích ứng bởi tiếng động dễ gì mà ngủ. Bạn ngủ được là do đánh lạc hướng bạn đó.
    • 93 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

mình thấy nghe nhạc mình dễ ngủ hơn nè, chắc là tùy người ấy. Thường mình nghe xong ngủ lúc nào không hay luôn đó
    • 3,002 Bài viết

• 266 Được cảm ơn

Uống thuốc ngủ có vẻ là nhanh nhứt đó, mình uống 2 viên mimosa là ngủ tới sáng, thuốc ngủ thảo dược nên cũng ko lo lắm, nói chung đừng lạm dụng. Hoặc uống sữa ấm á, mình thấy cũng ngủ ngon hơn thiệt
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 102 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    • 54 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

mình cứ cầm điện thoại miết
    • 56 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

biết phải làm sao khi môi trường đô thị chặt hẹp, chỗ chơi k có, bọn trẻ những lúc rảnh chỉ còn biết tv, điện thoại, ipad..
    • 101 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Với cà phê hay nước tăng lực, nó sẽ làm cho bạn khó ngủ hơn và ngủ ít hơn lại. Vì vậy, đối với những ai hay mất ngủ, hãy xem lại mình có sử dụng thức uống chứa caffeine hay thực phẩm chứa chất này không nhé.