Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Thăm gái đẻ đầu năm, nên thế nào?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 14.1K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 163 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Các chị ơi, cho em hỏi với. Em có đứa bạn thân lắm, nó dự định sinh vào mùng 10 tháng Giêng, sau Tết Âm lịch ý.

Em đến thăm mẹ con nó sau sinh có sao ko các chị? Các chị có kiêng ko thế? Em chưa biết làm thế nào cả. Các chị trả lời em với nhé.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 616 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Tớ chả kiêng khem gì cả, chỉ sợ người ta kiêng mình thôi.:Thinking:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 213 Bài viết

• 220 Được cảm ơn

Nhân tiện có topic này cho em hỏi các bác là khi đi thăm cô em chồng sinh con thì nên mua cái gì nhỉ? Cháu nó đầy tháng thì mua gì? Em quá lúng túng về việc này luôn. Em xin cảm ơn.^^
    Teppi của mẹ hay ăn chóng lớn con nhé:LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 215 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Ngại gì, bạn thân mà
    Biết đủ là đủ, biết vui là vui!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 163 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Cảm ơn các chị, em cũng bảo nó là nó em đến thăm nó rồi. Nó cũng bảo mày còn ko kiêng thì tao kiêng gì. Bình thường đi chơi với nhau, nhưng đi thăm em bé đầu tháng tụi nó thường ko cho em đi. Nên em phải hỏi lại cẩn thận.

Các chị ơi thế mua gì cho mẹ con nó nhỉ? Hay cho tiền, bạn bè ko thân lắm thì em hay đưa tiền, nhưng bạn thân làm thế em lại thấy ngại quá. Các chị gợi ý cho em với nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 828 Bài viết

• 196 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Aspirin Xem bài viết
    Cảm ơn các chị, em cũng bảo nó là nó em đến thăm nó rồi. Nó cũng bảo mày còn ko kiêng thì tao kiêng gì. Bình thường đi chơi với nhau, nhưng đi thăm em bé đầu tháng tụi nó thường ko cho em đi. Nên em phải hỏi lại cẩn thận.

Các chị ơi thế mua gì cho mẹ con nó nhỉ? Hay cho tiền, bạn bè ko thân lắm thì em hay đưa tiền, nhưng bạn thân làm thế em lại thấy ngại quá. Các chị gợi ý cho em với nhé.
    Nhiều thứ để mua lắm bạn ạ: tã giấy, bỉm, sữa cho bé, sữa cho mẹ, thịt chà bộng, ...:Rose::Rose::Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,305 Bài viết

• 3,379 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi buiqthg Xem bài viết
    mấy giờ rồi mà đàn bà với nhau còn kiêng kị nhau thế chứ ? Em là em khinh kiểu suy nghĩ ấy, may mà chồng em ko thế, ko thì em khinh nốt !
    tớ cũng khinh nốt! Thật, k0 thể hiểu nổi thời buổi nào mà còn có những người kiêng khem như vậy!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 470 Bài viết

• 311 Được cảm ơn

ôi nhưng mà tớ thấy nhiều ngừoi bảo đi thăm bà đẻ đầu năm đen thật. Các mẹ cho em lời khuyên hôm nay em có nên đi thăm con bạn thân mới đẻ vẫn nằm trong viện C không ạ?
    • 3,324 Bài viết

• 4,524 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Bu.p Xem bài viết
    ôi nhưng mà tớ thấy nhiều ngừoi bảo đi thăm bà đẻ đầu năm đen thật. Các mẹ cho em lời khuyên hôm nay em có nên đi thăm con bạn thân mới đẻ vẫn nằm trong viện C không ạ?
    mìnnh thăm bà đẻ mồng 2 Tết, cả năm vẫn bình thường, cuối năm có bầu như ý!
    • 2,202 Bài viết

• 471 Được cảm ơn

Tớ nghĩ đi thăm cũng đuợc mà có sao đâu, còn mua gì thì tớ thấy bạn bè thân cứ alo hỏi bạn con mày dùng sữa gì tao mua cho đỡ phí.Em đi thăm bạn bè toàn alo hỏi con bà dùng loại nào để tôi mua có sao đâu và bọn nó nói tên sữa bt
    • 117 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

mấy giờ rồi mà đàn bà với nhau còn kiêng kị nhau thế chứ ? Em là em khinh kiểu suy nghĩ ấy, may mà chồng em ko thế, ko thì em khinh nốt !
    theo mình thì chúng ta thuộc thế hệ mới nên chuyện kiêng cừ gì không quan trọng (chính xác là không đáng để để ý), nhưng nếu gia đình người bạn kia vẫn ở cùng ông bà nội hay ngoại thì bạn cũng nên để ý chuyện này chút. có thể mình không ngạiị gì đên đỏ nhưng mình cũng nên tránh cái trường hợp không hay trong suy nghĩ của ông bà. vì dù sao thì tư duy của thế hệ trước nó vẫn có gì đó....(chả biết dùng từ gì bây h)
    tóm lại một câu mà cô giáo mình dạy đó là phải Flexible
    • 117 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi halinh71183 Xem bài viết
    Tớ nghĩ đi thăm cũng đuợc mà có sao đâu, còn mua gì thì tớ thấy bạn bè thân cứ alo hỏi bạn con mày dùng sữa gì tao mua cho đỡ phí.Em đi thăm bạn bè toàn alo hỏi con bà dùng loại nào để tôi mua có sao đâu và bọn nó nói tên sữa bt
    uhm, cách anỳ theo mình cũng ok, đã là bạn thân mà!
    còn nếu "nó" nói là "thôi,bày vẽ gì" thì mình quạt cho nó trận rồi nó sẽ nói nó dang dùng sữa gì.
    hì hì,em hơi thô với lũ bạn thân,nhưng Bác Hồ bảo "thô nhưng mà thật" các bác nhỉ!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 97 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vickydung Xem bài viết
    Nhân tiện có topic này cho em hỏi các bác là khi đi thăm cô em chồng sinh con thì nên mua cái gì nhỉ? Cháu nó đầy tháng thì mua gì? Em quá lúng túng về việc này luôn. Em xin cảm ơn.^^
    Mẹ nó mua mấy chục trứng gà ta, và phong bì 200-500k là quá lịch sự :Smiling:
    • 117 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dicuaty Xem bài viết
    Mẹ nó mua mấy chục trứng gà ta, và phong bì 200-500k là quá lịch sự :Smiling:
    cái này còn tùy vào hoàn cảnh kinh tế của cô em nữa bác ạ.không phải lúc nào tiền cũng là lựa chọn hàng đầu đâu. nếu hoàn cảnh gia đình cô em không khá giả lắm thì mình đưa tiền là hợp lý hơn cả vì có thể cô em còn nhiều khoản cần chi, nhưng nếu gia đình cô em khá giả thì mình nên mua quà như sữa hay đồ dùng sơ sinh (cao hay thấp cấp thì tùy) theo mình nghĩ lại là hay hơn cả.
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 91 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Hu hu em sinh vào ngày 17/12 /08 ÂL trước tết thế mà cả tập thể nhà chồng em đều kiêng hết.Từ lúc sinh đến lúc ra viện chỉ có 2 vợ chồng ạ.
    Khi về đến nhà các chị chồng đến nhưng chỉ đứng ngoài đường và gọi mẹ chồng em ra ngoài nói chyện ạ.
    Tết đến các chị bảo mùng 1 các chị lên thắp hương thì ở trong phòng đừng ra nhé???OK vì đầu năm mà!
    Nhưng đến bây giờ đã ngoài rằm rồi mà khi các chị đến vẫn bắt em phải ở trong phòng không cho ra ạ???
    Mẹ chồng em bảo các chị ý buôn bán nên kiêng lắm.Em xin đính chính là các chị chồng em mới buôn bán khoảng 2 năm nay thôi ạ,trước cũng chỉ đi làm thuê.Còn về kinh tế thì các chi cũng như gia đình chồng em cũng chỉ bình thường thôi ạ!!
    Mẹ chồng em còn bảo tại vì em sinh nên làm các chị con gái bà không dám lên chơi???Đây là bà nội cháu nói đấy ạ???
    Buồn lắm và thấy tủi thân cho con.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,966 Bài viết

• 3,509 Được cảm ơn

Buồn và tủi thân làm gì , như thế tốt đấy chứ .
    Các bác đi đường bụi bặm ,đến thăm ai cũng bế một tí , thơm một tí , bé mất giấc quấy khóc , khổ cả cho con lẫn mẹ .

Kiêng thế ,các bác làm ăn thận lợi ,mình sống cũng nhẹ nhõm ,không kiêng ,chả may các bác có làm sao gia đình lục đục ,mình cũng mệt mỏi hơn .
    Vậy mình phải vui chứ sao buồn ,dại thế .
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 91 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mẹ à khóc ròng mất hơn 20 ngày ,bây giờ nghĩ lại mới thấy mình dại thật.
    Các bác kiêng không đến nên nhà cửa sạch sẽ,không ồn ào.Giá như các bác cố kiêng cho cháu đến 30 tháng 10 ngày cho cháu đỡ sài đẹn???
    Nói vậy thôi chứ mình sinh mổ,lúc còn đau sữa thì chưa về con thì đói, bố đi ăn hoặc về nhà tắm rửa thì mới thấy thương con vô cùng.Con đói khóc mà mẹ chỉ nằm đấy nhìn...:Crying: