TIN TÀI TRỢ.

Tại sao công chức nhà nước lại bỏ việc?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.34K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 91 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Hôm nay em được hỏi câu này trong lúc đang nói chuyện dây cà ra dây muống, em cho rằng 1 là điều kiện làm việc ở khu vực hành chính nhà nước thua xa khu vực tư nhân trong khi chế độ của khu vực này lại có phần được ưu đãi hơn. Lương thì cao hơn rõ ràng rồi. Môi trường làm việc cũng thế. Dưng mà em vẫn lăn tăn không biết còn gì nữa không mà dạo này vấn đề này "hot" thế. Có lẽ chỉ những ai thích thăng tiến mới vào nhà nước thôi hay sao í các bác nhỉ? Ai có ý kiến gì khác không ạ?
    "A baby will make love stronger, days shorter, nights longer, bankroll smaller, home happier, clothes shabbier, the past forgotten, and the future worth living for."
    Author Unknown

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• STB
      Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 324 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mặc kệ công chức nhà nước thôi. Quan tâm làm gì cho mệt hả em. Lo việc của mình cho tốt đẹp là được.
    Bỏ Cả Giang Sơn Vì Gái Đẹp

Ngờ Đâu Gái Đẹp Thích Giang Sơn
    Chữ ký vi phạm Nội quy - bị sửa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 121 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Nhiều người vô làm nhà nước để tìm mối quan hệ, sau khi thiết lập rồi thì họ đi. Đơn giản vậy thôi. Làm nhà nước tùy ngành, lương tuy thấp nhưng ko khắc nghiệt và cạnh tranh như ở ngoài. Mỗi người làm trong cơ quan nhà nước đều có lý do của họ. Có người làm ở đây mà không chuyển việc khác thu nhập cao hơn vì nhiều nơi làm việc có tình và có lý, còn nhiều nhà lãnh đạo tâm huyết lắm chị ạ. Em đang rất phân vân giữa việc đi tìm việc khác hay ở lại đây.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 91 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi STB Xem bài viết
    Mặc kệ công chức nhà nước thôi. Quan tâm làm gì cho mệt hả em. Lo việc của mình cho tốt đẹp là được.
    Vâng, em quan tâm bởi vì em cũng đang nghĩ, một ngày nào đó, em sẽ vào nhà nước làm cho đỡ bon chen, để được "ổn định" hơn mà còn có thêm thời gian lo cho chồng cho con, chả biết có "ổn định" hơn không nữa...:Angel:
    "A baby will make love stronger, days shorter, nights longer, bankroll smaller, home happier, clothes shabbier, the past forgotten, and the future worth living for."
    Author Unknown
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 91 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baoquan Xem bài viết
    Nhiều người vô làm nhà nước để tìm mối quan hệ, sau khi thiết lập rồi thì họ đi. Đơn giản vậy thôi. Làm nhà nước tùy ngành, lương tuy thấp nhưng ko khắc nghiệt và cạnh tranh như ở ngoài. Mỗi người làm trong cơ quan nhà nước đều có lý do của họ. Có người làm ở đây mà không chuyển việc khác thu nhập cao hơn vì nhiều nơi làm việc có tình và có lý, còn nhiều nhà lãnh đạo tâm huyết lắm chị ạ. Em đang rất phân vân giữa việc đi tìm việc khác hay ở lại đây.
    CÒn nếu không may mắn được công việc tốt, sếp tâm huyết thì lại ... nhảy à bạn?:Thinking: Khu vực hành chính thì như nào bạn nhỉ? Tại sao khu vực này công chức lại nghỉ việc nhiều thế???
    Author Unknown
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,805 Bài viết

• 758 Được cảm ơn

mình cũng từng là công chức nhà nước, trong thời gian 5 năm (chắc cũng k lâu mà cũng k mau) mình có cơ hội thăng tiến mình gặp lãnh đạo tốt, có cái tâm, nhưng ....mình đã bỏ việc rồi, đơn giản là mình k thích sức ỳ trong cơ quan nhà nước.
    thôi đi, không ký nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 91 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giadinhmon Xem bài viết
    mình cũng từng là công chức nhà nước, trong thời gian 5 năm (chắc cũng k lâu mà cũng k mau) mình có cơ hội thăng tiến mình gặp lãnh đạo tốt, có cái tâm, nhưng ....mình đã bỏ việc rồi, đơn giản là mình k thích sức ỳ trong cơ quan nhà nước.
    Sức ì, cụ thể là cái gì hả bạn?
    Author Unknown
    • 629 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Little Bi Xem bài viết
    Vâng, em quan tâm bởi vì em cũng đang nghĩ, một ngày nào đó, em sẽ vào nhà nước làm cho đỡ bon chen, để được "ổn định" hơn mà còn có thêm thời gian lo cho chồng cho con, chả biết có "ổn định" hơn không nữa...:Angel:
    - Chế độ cào bằng: Người làm việc được không hơn người không làm được việc mà lại biết chiều lãnh đạo, mà có khi còn khổ do việc gì cũng đổ lên đầu. Lương chỉ dựa theo vị trí, năm công tác mà không dựa trên hiệu quả công việc.
    - Nhiều lãnh đạo đối xử với cán bộ dưới quyền theo kiểu vua-tôi, văn hóa lãnh đạo kém, thiếu tôn trọng nhau.
    - Lương thấp (nếu không ăn bẩn của dân do không làm hoặc không có điều kiện).
    ...
    onttella: Khách hàng được quyền YÊN TÂM & ĐƯỢC PHỤC VỤ :Rose::Rose::Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 91 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xuansac.com Xem bài viết
    - Chế độ cào bằng: Người làm việc được không hơn người không làm được việc mà lại biết chiều lãnh đạo, mà có khi còn khổ do việc gì cũng đổ lên đầu. Lương chỉ dựa theo vị trí, năm công tác mà không dựa trên hiệu quả công việc.
    - Nhiều lãnh đạo đối xử với cán bộ dưới quyền theo kiểu vua-tôi, văn hóa lãnh đạo kém, thiếu tôn trọng nhau.
    - Lương thấp (nếu không ăn bẩn của dân do không làm hoặc không có điều kiện).
    ...
    Thế thì em khó mà bon chen được ở nhà nước rồi bác ạ. Cái tính em làm việc là hết lòng, lại không thích công việc nhàn rỗi, lại không biết nịnh... Thôi thì em cứ tiếp tục ở khu vuẹc tư nhân cho nó xông xênh vậy.
    Author Unknown
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 72 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Little Bi Xem bài viết
    Thế thì em khó mà bon chen được ở nhà nước rồi bác ạ. Cái tính em làm việc là hết lòng, lại không thích công việc nhàn rỗi, lại không biết nịnh... Thôi thì em cứ tiếp tục ở khu vuẹc tư nhân cho nó xông xênh vậy.
    Mình thì đang là CBCC,lương tầm hơn 2tr/tháng. CV thì ít quá, rãnh thời gian nhiều, mình cảm thấy dự thừa, phí tg, ù lỳ ra. Mình dự định chuyển CV, nhưng chưa biêt đi đâu.

Mẹ nào biết chỉ mình với, chứ kiểu này k sống nổi. hihi
    Mình có thể làm CV liên quan pháp luật, hành chính, nhân sự....
    Cố lên con nhé! Mẹ mãi bên con!!!
    Yêu con nhất trên đời!!!:Smiling:
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • 69 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

các bác nói vậy e cũng thấy buồn! Em cũng đang cố gắng để là chuyên viên chính thức của NN. Nhưng e vào CQ nhà nước là chiều ý ba mẹ, làm trong NN mới thấm, Làm DN tuy vất vả nhưng được cái con người trở nên nhanh nhẹn, thoả sức sáng tạo. giờ vào ngồi NN, thời gian thì có, nhưng lương thì bèo lắm. Ai quan hệ với Xếp tối thì việc ngon, nhàn, lại có đồng ra, đồng vào, nhưng dẫu có thì cũng là sống dựa vào dân, cũng là công việc mình làm, nhưng cảm thấy nó không đáng.

Mình chưa vào đã chán, ai muốn vào chỉ là những người có cơ hội để thăng tiến, , có đk để làm lãnh đạo các bác ạ.....

Vài điều chia sẻ! :Smiling: