Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

muốn đươc tư vấn về thủ tục và kinh nghiệm mua nhà tạp thể cũ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.15K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 75 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Gia đình mình chuẩn bị mua 1 căn hộ tập thể cũ, căn hộ đó đã có sổ đỏ tên chính chủ luôn. Vậy mình muốn được hỏi kinh nghiệm và tư vấn xem thủ tục chi tiết cần những gì để có thể mua bán hợp pháp căn hộ đó. Hiện tại vợ chồng mình chưa có điều kiện làm thủ tục sang tên sổ đỏ đó thì có sao không? Nhỡ sau này khu đó phá đi xây chung cư mà vợ chồng mình chưa đứng tên căn hộ đó thì có bị mất nhà không? Thủ tục sang tên có đơn giản không, vài năm nữa nếu vợ chống ông bà chủ nhà bán cho tớ chuyển đi xa thì có nhất thiết họ phải có mặt để giúp tớ làm thủ tục sang tên sổ đỏ không?

Tớ rất cần được tư vấn, xin cảm ơn.
    Có thể email cho tớ vào thanhthuy910@gmail.com
    T..T.
    Add: G1, tập thể Thành Công, Ba Đình, HN
    Cell: 0903267990
    Quần áo trẻ em made in Việt Nam, giá cực kỳ hấp dẫn, nhận bán sỉ cho các cửa hàng bán lẻ, đặt hàng theo yêu cầu.
    https://s937.photobucket.com/albums/a...ndnghe/quanao/

https://s937.photobucket.com/albums/a...be%20gai-girl/

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 36 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Em nghĩ là anh chị cố gắng làm cái thủ tục sang tên kia thì thôi ko phải nghĩ nữa
    ...My serenade...
    • 626 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn làm hợp đồng mua bán qua công chứng, giữ sổ đỏ gốc+hồ sơ căn hộ, xin bên bán 3 bản sao hô khẩu của họ, còn chuyển tên sổ đỏ lúc nào thì tùy bạn ( làm chậm bị phạt thì phải ), khi đã có hợp đồng mua bán thì nghiễm nhiên quyền sở hữu căn hộ là của bạn rồi vì thế ko sợ lo mất nhà đâu, theo mình thì nên làm thủ tục sang tên càng sớm càng tốt.

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 501 Bài viết

• 247 Được cảm ơn

Trình tự như thế này: 2 bên thỏa thuận giá cả, thuận mua vừa bán rồi lôi nhau ra phòng công chứng để làm hợp đồng mua bán nhà. Sau khi ký hợp đồng mua bán ở phòng công chứng, ông bán trao lại sổ đỏ cho ông mua rồi thì ông bán ko liên quan gì đến cái nhà đó nữa. Việc vào tên sổ đỏ, ông mua tự cầm cái mớ hợp đồng kia và cái sổ đỏ đi tới sở tài nguyên môi trường mà làm thủ tục ghi tên mình thay tên ông kia. Nhà mình mua năm 2007 (lúc đó chủ nhà cũ chưa lấy sổ đỏ nên chỉ làm giấy tờ viết tay), cuối 2008 mới làm hợp đồng mua bán ở phòng công chứng, đến giờ mình cũng chưa sang tên. Theo mình biết thì thủ tục sang tên đơn giản thôi. Còn nếu 2 bên chỉ làm giấy tờ mua bán viết tay thì sau này vẫn phải viện ông chủ cũ đi đổi tên cho mình đấy.
    HrQ7p7
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 75 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi unin7278 Xem bài viết
    Trình tự như thế này: 2 bên thỏa thuận giá cả, thuận mua vừa bán rồi lôi nhau ra phòng công chứng để làm hợp đồng mua bán nhà. Sau khi ký hợp đồng mua bán ở phòng công chứng, ông bán trao lại sổ đỏ cho ông mua rồi thì ông bán ko liên quan gì đến cái nhà đó nữa. Việc vào tên sổ đỏ, ông mua tự cầm cái mớ hợp đồng kia và cái sổ đỏ đi tới sở tài nguyên môi trường mà làm thủ tục ghi tên mình thay tên ông kia. Nhà mình mua năm 2007 (lúc đó chủ nhà cũ chưa lấy sổ đỏ nên chỉ làm giấy tờ viết tay), cuối 2008 mới làm hợp đồng mua bán ở phòng công chứng, đến giờ mình cũng chưa sang tên. Theo mình biết thì thủ tục sang tên đơn giản thôi. Còn nếu 2 bên chỉ làm giấy tờ mua bán viết tay thì sau này vẫn phải viện ông chủ cũ đi đổi tên cho mình đấy.
    cám ơn bạn nhiều, nếu thủ tuc chỉ thế thôi thì may quá vì mình có nghe nói nên làm 2 HĐ trong đó có 1 HĐ giá thấp hơn giá thực tế mua bán để đóng thuế thấp, mình vẫn băn khoăn không biết rằng sau khi đã bán nhà cho mình rồi, 1 năm sau mình mới làm thủ tục sang tên sổ đỏ mà người bán không chịu đi cùng hoặc gây khó khăn cho mình sang tên thì nguy to. Phí sang tên như vậy thông thường bên mua phải chịu hả bạn? Thế người bán được căn hộ đó có phải nộp thuế gì không?
    T..T.
    Add: G1, tập thể Thành Công, Ba Đình, HN
    Cell: 0903267990
    Quần áo trẻ em made in Việt Nam, giá cực kỳ hấp dẫn, nhận bán sỉ cho các cửa hàng bán lẻ, đặt hàng theo yêu cầu.
    https://s937.photobucket.com/albums/a...ndnghe/quanao/

https://s937.photobucket.com/albums/a...be%20gai-girl/