Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Mượn danh nghĩa pháp nhân

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.23K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • ali
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,080 Bài viết

• 286 Được cảm ơn

Con cháu họ mình muốn hỏi mình là có người đài loan muốn mượn danh nghĩa pháp nhân của nó để lập công ty ở Việt Nam, cháu nó nói rằng chỉ cần đưa chứng minh thư, hộ khẩu,..., là luật sư sẽ lập giúp công ty vốn pháp định là 5 tỉ mà không cần chứng minh năng lực tài chính. đương nhiên bên đài loan hứa mỗi tháng sẽ trả cho cháu nó một khoản tiền kể cả nó không cần làm gì hết.
    mình cũng hơi lơ mơ về vấn đề này, cho nên muốn lập tóp nhờ các anh chị cô bác trên diễn đàn am hiểu luật việt nam tư vấn giúp cháu mình, vạch ch cháu cái lợi và cái hại, cần tránh những vấn đề gì sau này để khỏi bị phiền phức với pháp luật. Xin cảm ơn !!!:Rose:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,072 Bài viết

• 572 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ali Xem bài viết
    Con cháu họ mình muốn hỏi mình là có người đài loan muốn mượn danh nghĩa pháp nhân của nó để lập công ty ở Việt Nam, cháu nó nói rằng chỉ cần đưa chứng minh thư, hộ khẩu,..., là luật sư sẽ lập giúp công ty vốn pháp định là 5 tỉ mà không cần chứng minh năng lực tài chính. đương nhiên bên đài loan hứa mỗi tháng sẽ trả cho cháu nó một khoản tiền kể cả nó không cần làm gì hết.
    mình cũng hơi lơ mơ về vấn đề này, cho nên muốn lập tóp nhờ các anh chị cô bác trên diễn đàn am hiểu luật việt nam tư vấn giúp cháu mình, vạch ch cháu cái lợi và cái hại, cần tránh những vấn đề gì sau này để khỏi bị phiền phức với pháp luật. Xin cảm ơn !!!:Rose:
    Bác ạ, được nó trả cho ít tiền mà không phải làm gì thì ai cũng ham, nhưng chúng nó mà làm gì vi phạm pháp luật thì người đứng tên sẽ chịu hết đấy ạ. Đứng hộ tư cách pháp nhân trừ phi là người nhà thì ok chứ người ngoài thì quên khẩn trương bác nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,716 Bài viết

• 481 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lợi là bạn có ít tiền
    hại là bạn phải chịu TN nếu có vấn đề xảy ra ( VD : buôn lậu, trốn thuế, nợ nần ... )

Xem ra
    Lợi ít, hại nhiều bạn ạ.
    Mẹ yêu Chi Chi và Cu Tít nhất trên đời
    nguyenthihuongthaolawyer@gmail.com
    DSC00015moi DSC00113moi
    • ali
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,080 Bài viết

• 286 Được cảm ơn

nếu vậy là người nước ngoài chả máu huyết gì thì quên đi có đúng không. xin cảm ơn nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 4,511 Bài viết

• 2,239 Được cảm ơn

nếu vậy là người nước ngoài chả máu huyết gì thì quên đi có đúng không. xin cảm ơn nhé.
    quên ngay lập tức chị ui
    cả 1000usd /tháng cũng ko ham
    bạn của chị em ở gần nhà em xém phải đi tù vì chuyện này nè, thoát nạn bà ấy ăn chay cả tháng trời.....
    nguy hiểm lắm chị ui
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,096 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Hiện nay doanh nhân nước ngoài vào vn làm ăn đâu có gặp nhiều phiền phức về giấy tờ đâu. Nếu họ làm ăn đoàng hoàng và có tổ chức theo dạng công ty con, chi nhánh hay vpdd thì đâu có cần mượn tư cách pháp nhân làm gì. Mà muốn mượn làm giấy tờ lại khó khăn hơn. Còn nếu theo dạng cá nhân bước đầu vào vn làm ăn thì chính ngay bên luật sư cũng có thể tìm ra 1 tư cách pháp nhân hợp lệ để họ sử dụng mở công ty mà.
    Tình hình kinh tế các nước đang đi xuống, suôn sẻ ko sao, nếu công ty gặp rủi ro thì cháu bạn là người gánh chịu mọi vấn đề trước pháp luật ( thuế, giấy tờ, con dấu, chữ ký ... )
    Nên cháu bạn chỉ quen với người đó sơ qua thì nên stop ngay.
    IMG0243A IMG0244A IMG0246A
    :Clown: :Kiss: Bonnie 親愛的小公主:Kiss: :Clown:
    • ali
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,080 Bài viết

• 286 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi alice Xem bài viết
    Hiện nay doanh nhân nước ngoài vào vn làm ăn đâu có gặp nhiều phiền phức về giấy tờ đâu. Nếu họ làm ăn đoàng hoàng và có tổ chức theo dạng công ty con, chi nhánh hay vpdd thì đâu có cần mượn tư cách pháp nhân làm gì. Mà muốn mượn làm giấy tờ lại khó khăn hơn. Còn nếu theo dạng cá nhân bước đầu vào vn làm ăn thì chính ngay bên luật sư cũng có thể tìm ra 1 tư cách pháp nhân hợp lệ để họ sử dụng mở công ty mà.
    Tình hình kinh tế các nước đang đi xuống, suôn sẻ ko sao, nếu công ty gặp rủi ro thì cháu bạn là người gánh chịu mọi vấn đề trước pháp luật ( thuế, giấy tờ, con dấu, chữ ký ... )
    Nên cháu bạn chỉ quen với người đó sơ qua thì nên stop ngay.
    theo như luật thành lập doanh nghiệp 100% vốn nước ngoài thì công ty được hình thành phải gắn với sản xuất. Nhưng cũng có những công ty họ chỉ đơn thuần là làm về thương mại, với những đối tượng làm về thương mại thì hình như việt nam mình không khuyến khích thành lập thì phải, nếu có được ( như ngân hàng, bảo hiểm) thì đòi hỏi phải chứng minh năng lực tài chính khá rắc rối, chính vì thế mới nảy ra cái trò mượn danh nghĩa pháp nhân.
    Nếu mẹ Alice hay các mẹ làm luật biết về thủ tục này thì tư vấn giúp tớ có được không, ví dụ như là đòi hỏi chứng minh năng lực tài chính thế nào,...,?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,096 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Laau quá rồi hôm nay mới vào topic này, nên ko đọc được thông tin bạn hỏi,:Sad:
    Cá nhân người NN sang vn lập công ty thì anh ta phải chứng minh tài chính của mình ở tại vn và bên đài loan
    IMG0243A IMG0244A IMG0246A
    :Clown: :Kiss: Bonnie 親愛的小公主:Kiss: :Clown:
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Không biết gì về pháp nhân về luật thì không nên chấp nhận , hiện nay thì nhà nước cũng đã tạo điều kiện hết mức để người nước ngoài có thể mở công ty tại Việt Nam, nếu bạn chấp nhận thì có khả năng bạn phải chịu trách nhiệm vè những hoạt động kinh doanh của công ty này mà bạn không thể kiểm soát nỗi, tham khảo thêm kiến thức tại http://www.moj.gov.vn/vbpq/lists/vn%...x?itemid=30314
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hongngoc123tnmt Xem bài viết
    Không biết gì về pháp nhân về luật thì không nên chấp nhận , hiện nay thì nhà nước cũng đã tạo điều kiện hết mức để người nước ngoài có thể mở công ty tại Việt Nam, nếu bạn chấp nhận thì có khả năng bạn phải chịu trách nhiệm vè những hoạt động kinh doanh của công ty này mà bạn không thể kiểm soát nỗi, tham khảo thêm kiến thức tại http://www.moj.gov.vn/vbpq/lists/vn%...x?itemid=30314
    Cám ơn bạn, kiến thức trên này rất bổ ích http://www.moj.gov.vn/vbpq/lists/vn%...x?itemid=30314.