TIN TÀI TRỢ.

Mua lại nhà đang ở, có cần phải xem gia cảnh của người chủ trước thế nào không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 12K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 640 Bài viết

• 343 Được cảm ơn

Các bác giúp em với, vợ chồng em đang tính chuyện mua nhà, đi tìm nửa năm nay chưa ưng cái nào, giờ ưng một cái nhưng em cũng duy tâm vì em quan tâm đến người chủ trước của ngôi nhà trước đây như thế nào? Chằng hạn em cứ băn khoăn sao họ đang ở lại bán đi, mà ngôi nhà này của hai vợ chồng trẻ lấy nhau hai năm chưa có con, rồi không biết họ làm ăn có phát đạt khi ở nhà ấy không, nhà có sự vụ gì không? Nhiều nhà vợ chồng li dị bán nhà chia tài sản, em cũng không mua, không có con cái hay con cái nghiện ngập, vợ chồng cãi cọ suốt ngày em cũng sợ. Liệu có phải em lo lắng vớ vẩn quá không, mua nhà chúng ta cần quan tâm đến những gì về mặt tâm linh ạ, các bác góp ý cho em với, em cảm ơn ạ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 626 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo kinh nghiệm mua nhà đất thì xét về mặt duy tâm bạn sẽ mua được nhà khi mà bạn tìm được cái nhà có duyên với bạn, vì thế bạn nên yên tâm không nên băn khoăn nhiều, theo kinh nghiệm khi mua nhà mà lần đầu tiên đến nhà đó bạn đã cảm thấy thích và thấy nó rất gần gũi, cây cối hoặc con vật nuôi xinh tươi...chủ nhà hiền hậu phúc đức ( cái này quan sát hành động đi đứng nói năng...và tướng mặt của họ ) thì bạn nên mua cái nhà đó mặc dù có thể mắc tiền hơn. Chú ý mặc dù thích nhưng vẻ mặt bạn ko được thể hiện ra..dễ bị nâng giá lắm, nếu gặp 1 cái nhà mà nhìn đã thấy ko thích vào nhà thấy hoang tàn lạnh lẽo thì không nên mua nhà đó, nói chung nó là cái duyên rồi gặp xấu hay tốt cung phải chịu mà.
    Trong trường hợp gặp nhà xấu cần nhờ thầy phong thuỷ sử lý cho, cũng không nên ngại khi gặp nhà xấu mà, quan trọng là mình ăn ở ntn thôi, phúc đức dòng họ, bố mẹ để lại ntn thôi!!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 213 Bài viết

• 220 Được cảm ơn

Em thấy người ta khuyên là trước khi mua nhà thì cũng nên tìm hiểu là ngôi nhà đã qua bao nhiêu đời chủ? lí do vì sao họ bán đi? Môi trường sống thế nào. Ôi hôm lâu lâu em có đọc được bài báo người ta nói cụ tỉ về việc này lắm, nhưng lại không nhớ nó ở báo nào. Nhưng theo em bác mất công tìm nhà thế thì cũng tranh thủ tìm hiểu thông tin và những vấn đề xung quanh ngôi nhà thì hãy lựa chọn bác ạ. Mà có một cách khác mà có thể làm để chấn các điềm dữ ở ngôi nhà đó là tìm thợ phong thuỷ về xem và làm đó.
    Teppi của mẹ hay ăn chóng lớn con nhé:LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 640 Bài viết

• 343 Được cảm ơn

Trangtrang1976: cũng có lúc em nghĩ như chị. với cả mọi người cũng động viên bảo nếu mình có duyên thì sẽ mua được cái nhà đó thôi.
    Vickydung ơi, không nhớ bài báo đó ở đâu à? Tớ cũng bảo ông xã phải lân la quán nước ven đường với cả hỏi xung quanh hàng xóm xem thế nào đấy chứ.
    • 2,369 Bài viết

• 410 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mamamuoi Xem bài viết
    Các bác giúp em với, vợ chồng em đang tính chuyện mua nhà, đi tìm nửa năm nay chưa ưng cái nào, giờ ưng một cái nhưng em cũng duy tâm vì em quan tâm đến người chủ trước của ngôi nhà trước đây như thế nào? Chằng hạn em cứ băn khoăn sao họ đang ở lại bán đi, mà ngôi nhà này của hai vợ chồng trẻ lấy nhau hai năm chưa có con, rồi không biết họ làm ăn có phát đạt khi ở nhà ấy không, nhà có sự vụ gì không? Nhiều nhà vợ chồng li dị bán nhà chia tài sản, em cũng không mua, không có con cái hay con cái nghiện ngập, vợ chồng cãi cọ suốt ngày em cũng sợ. Liệu có phải em lo lắng vớ vẩn quá không, mua nhà chúng ta cần quan tâm đến những gì về mặt tâm linh ạ, các bác góp ý cho em với, em cảm ơn ạ
    Mình cũng giống bạn.
    Khi mua nhà cũng nên tìm hiểu gia chủ trước ntn.
    Lý do tai sao họ bán? họ có làm ăn thua lỗ hay vợ chồng truc trặc gì không?
    Hồi trước mình mua nhà của em 1 chị bạn, vợ chồng chủ trước bán vì sắp sinh đứa thứ 2 nên bán nhà cũ để mua nhà mới rộng rãi và tiện nghi hơn. Lý do rất ok nên ko lăn tăn gì.
    Chứ nếu người ta bán nhà vì vỡ nợ, vì làm ăn thất thoát hay vợ chồng ly dị thì mình chẳng mua. Nhà cửa là tài sản lớn, nên cứ duy tâm 1 chút.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 213 Bài viết

• 220 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mamamuoi Xem bài viết
    Trangtrang1976: cũng có lúc em nghĩ như chị. với cả mọi người cũng động viên bảo nếu mình có duyên thì sẽ mua được cái nhà đó thôi.
    Vickydung ơi, không nhớ bài báo đó ở đâu à? Tớ cũng bảo ông xã phải lân la quán nước ven đường với cả hỏi xung quanh hàng xóm xem thế nào đấy chứ.
    Chị ơi. Em không tài nào nhớ được đọc ở báo nào, cũng search rồi mà ko tìm được. Nhưng chị cứ nên tìm hiểu kỹ, cả thủ tục chuyển nhượng số đỏ nữa, nhiều vấn đề lắm. Chúc chị tìm được nhà ưng ý và mọi việc thuận lợi.
    Teppi của mẹ hay ăn chóng lớn con nhé:LoveStruc:
    • Chờ kích hoạt
    • 13 năm
    • 3,326 Bài viết

• 4,409 Được cảm ơn

Chia sẻ với bạn câu chuyện của mình.
    Cách đây 3 năm, mình cũng đi xem và rất ưng ý với một mảnh đất thổ cư trong khu vực Đại Mỗ - thổ đất rất rộng, quay mặt ra hồ nước, quay lưng vào vườn bưởi sum suê, nói chung mới nhìn thì quá ưng. Mình ó quyềnchọn 1 trng 3 thổ, kể cả thổ đang có nhà mà gia chủ đang ở, mỗi thổ 60m, mặt tiền 5m. Ai tới xem hộ cũng bảo vc mình may mắn lắm mới mua đc mảnh đó, giá cả hồi đó cũng khoảng 8.5tr/m thôi. Nhưng sau 4 lần tới lui, mình nhất định không chiuịu mua, khi đó mình có bầu 2 tháng. Lý do của mình là họ bán đất để lấy tiền đưa vợ và cháu nội đi mổ! Bà nội mổ tim 2 lần dù còn rất trẻ. Cháu nội mổ não cũng hai lần rồi, vết mổ nhìn nhuư đươngờng ngôi tóc, bé bịnão bẩm sinh.
    Thế là tớ tháo chạy!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 909 Bài viết

• 523 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi TrangTrang1976 Xem bài viết
    Theo kinh nghiệm mua nhà đất thì xét về mặt duy tâm bạn sẽ mua được nhà khi mà bạn tìm được cái nhà có duyên với bạn, vì thế bạn nên yên tâm không nên băn khoăn nhiều, theo kinh nghiệm khi mua nhà mà lần đầu tiên đến nhà đó bạn đã cảm thấy thích và thấy nó rất gần gũi, cây cối hoặc con vật nuôi xinh tươi...chủ nhà hiền hậu phúc đức ( cái này quan sát hành động đi đứng nói năng...và tướng mặt của họ ) thì bạn nên mua cái nhà đó mặc dù có thể mắc tiền hơn. Chú ý mặc dù thích nhưng vẻ mặt bạn ko được thể hiện ra..dễ bị nâng giá lắm, nếu gặp 1 cái nhà mà nhìn đã thấy ko thích vào nhà thấy hoang tàn lạnh lẽo thì không nên mua nhà đó, nói chung nó là cái duyên rồi gặp xấu hay tốt cung phải chịu mà.
    Trong trường hợp gặp nhà xấu cần nhờ thầy phong thuỷ sử lý cho, cũng không nên ngại khi gặp nhà xấu mà, quan trọng là mình ăn ở ntn thôi, phúc đức dòng họ, bố mẹ để lại ntn thôi!!
    Bọn em thì chẳng có kinh nghiệm mua đất đai nhà cửa gì đâu. Vợ chồng con cái đang sống yên ổn với ông bà, cũng gần 4 năm rồi, có xích mích nọ kia nhưng chưa tới mức phải xách vali ra khỏi nhà ngay. Vốn liếng giành dụm cũng chưa nhiều nên chưa từng mơ tới việc sẽ mua đất mua nhà ngay được. Đùng cái có một hôm đọc quảng cáo mảnh đất hay hay, hai vợ chồng thấy thích nên bàn nhau đi xem thử, xem tối ngày hôm trước, trưa ngày hôm sau đi đặt cọc luôn, ặc ặc. Chả xem xét tới nhà cửa gốc gác gì nhà bác ấy cả, chỉ thấy tiếp xúc thì rất vui vẻ, cảm thấy rất yên tâm quý mến, mà cũng chỉ biết là đất đó là đất tổ tiên ông bà để lại thôi. Hic, không biết mua bán đất đai có phải cái duyên không, chỉ biết là bây giờ bọn em đang lăn ra xoay tiền để mua mảnh đất đó. Hạn trả tiền sắp đến rồi mà vốn liếng mới có lưng lưng. Không biết có xoay đủ tiền mà mua không nữa. Mọi người cứ bảo là quyết định vội vàng nhưng chẳng hiểu tại sao hai vợ chồng cùng cảm thấy rất là thích mảnh đất này, thấy quý cả gia đình nhà bác chủ nữa. Em cũng mong là có cái duyên để có thể biến giấc mơ này thành sự thật, không được thì chắc lại phải tự an ủi rằng mình chưa có duyên chăng??? Hichic.
    • 1,878 Bài viết

• 1,211 Được cảm ơn

Tớ thấy dất cát nó cũng như có duyên số hay sao ấy. Vậy nên nhiều khi cũng không biết đằng nào mà kén chọn.

Đoán thử: bạn chủ topic chắc sẽ không mua chỗ này đâu, còn lăn tăn nhiều quá.
    Bà Già VNAH
    Độc lập tự bơi.
    mevietnam-1
    • 80 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Kinh nghiệm của mình đã qua mây lần đổi nhà ( nhà sau to hơn nhà trước nhé ) trước tiên vào cảm thấy thích ,hợp hướng nếu ko hợp dù đẹp vc tớ cũng ko mua chắc do tớ mê tín qua , sau đó tớ xin phép chủ nhà được mời thầy đến xem qua đất , thường các thầy đến xem giúp đất có lành ko , co nhiều âm khí chủ nhà ở không tốt , có một thầy đã nói với tớ chủ nhà bị phá sản or vỡ nợ thì nên mua , nếu li dị ốm đau thì dù rẻ mấy cũng ko được mua . Vài lời chia sẽ với ban ,
    • 616 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Tớ thấy chả phải: Nhà tớ mua nhà của 1 gia đinh ăn nên làm ra (bán chung cư, mua biệt thự), gia đình đuề hều hạnh phúc (bản thân lúc đến mua tớ cũng thấy đây là căn nhà ấm cúng) thế mà tớ ở thì ốm đau suốt, mọi chuyện chả ra sao. Cuối cùng phải bán nhà đi mua chỗ khác.
    - Còn cô chú tớ mua thêm 1 căn nhà mặt phố nhỏ, vợ chồng người ta vỡ nợ nên bán tống tháo được giá rẻ, ai ngờ bây h nhà đó cho thuê tháng 20tr, bản thân công ty thuê nhà cũng làm ăn được nên cứ muốn đặt tiền hàng năm 1 (nhà chú chỉ nhận tiền 6 tháng 1 lần).
    Nên tớ nghĩ mua nhà là do cơ duyên, tự nhiên thích thì mua thôi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 234 Bài viết

• 263 Được cảm ơn

Theo tớ thì bạn đừng lăn tăn chuyện đó, nếu bạn và gia đình thật sự thích ngôi nhà đó thì mua ngay bởi vì chuyện đất đai có thể hợp với người này mà ko hợp với người khác mà. Có thể sau khi mua ngôi nhà này bạn và gđ bạn sẽ làm ăn phát đạt thì sao:Thinking::Laughing::Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 640 Bài viết

• 343 Được cảm ơn

Cảm ơn cả nhà đã nhiệt tình chia sẻ kinh nghiệm cho em. Em hay duy tâm nên nhiều khi cứ lo lắng hết chuyện nó đến chuyện kia ấy mà. Nhưng đúng là mua nhà cũng phải có duyên lắm ạ, em thấy ở cơ quanem có chị mua nhà dễ lắm, rồi cứ mua đi bán lại ầm ầm còn như một chị làm cùng phòng em thì tìm mãi cũng chưa mua được. em cũng thế, đến giờ đã mua được đâu
    • 669 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Hic, vì ko xem trc nên tớ mới khổ ntn đây. Mua phải căn nhà của nhà có 3 người nghiện, nói chung phức tạp lắm. Chạy sổ đỏ... mất gần 2 năm với biết bao khó khăn. Tớ quá mệt mỏi vì chuyện đó rồi nên cậu phải xem kỹ gia cảnh nhà ta trc khi mua nhé
    Ta hay chê cuộc đời méo mó, sao ta không tròn tự trong tâm !!!:Thinking:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 640 Bài viết

• 343 Được cảm ơn

Thế hả nàng? Hic, đấy, tớ cũng vì nghe nhiều chuyện mà muốn tránh lắm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình tuổi thân năm nay 33 tuổi, xin nhờ các vị cho mình ý kiếnn Năm nay mình mua nhà có tốt không, được
    không
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 71 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyentinh90 Xem bài viết
    Mình tuổi thân năm nay 33 tuổi, xin nhờ các vị cho mình ý kiếnn Năm nay mình mua nhà có tốt không, được
    không
    Năm nào mua nhà cũng tốt bạn à, miễn là có tiền..hi..hi.
    Mình cũng sinh năm 80 và đang tìm mua nhà nè.
    • 1,692 Bài viết

• 6,400 Được cảm ơn

mình thì lại thích mua nhà người ta làm ăn thua lỗ phải bán để trả bớt nợ và mua nhà nhỏ hơn, hoặc họ phá sản bán nhà để về sống chung với bố mẹ. Gia đình mình hồi xưa tới giờ toàn mua nhà kiểu vậy miễn vị trí gần chỗ làm ăn của gd và giá tiền phù hợp thị trường lúc đó, còn hoàn cảnh mỗi người mỗi khác vì có khi nhà đó ko hợp với mạng của chủ cũ nhưng lại hợp với mạng của mình thì mình làm ăn lên thôi. Chứ nếu nhà ko bị này bị kia thì chắc mua nhà đang xây bán chưa ai từng ở qua thôi.

Nhà mình bán VLXD ở CT thì mẹ mình đã mua lần lượt 5 căn như thế, có người làm thầu xây dựng thiếu tiền VLXD nhiều năm ko có tiền trả gán nhà cho mẹ mình rồi lấy mớ tiền thồi lại mua nhà nhỏ hơn ở, có hàng xóm có đất rất rộng trong thành phố của cha mẹ để lại, mỗi lần họ cưới dâu là cắt một khúc 50m2 để bán cho mẹ mình để lấy tiền cưới dâu, cắt riết giờ họ hết khu sân vườn của biệt thự giờ chỉ còn đúng chỗ căn nhà. Chứng tỏ ko bị xui phải không ? Khi mình qua Mỹ ở vài năm nhằm lúc thị trường nhà đóng băng, giá nhà sụt 50% năm 2011 mình cũng mua nhà mà chủ cũ mua lúc 2006 cao giá giờ lỗ họ bỏ chạy ngân hàng kéo nhà, mình mua của ngân hàng chỉ bằng 55% giá người chủ trước mua, cách công ty mình 8 phút lái xe, mình chỉ tránh nhà người ta tự tử chết vì sợ ma, chứ còn chuyện làm ăn là mạng ai hợp thì ở sẽ không bị tán gia bại sản đâu !