TIN TÀI TRỢ.

Làm gì với Tiền mừng tuổi của con?

• 3 Lượt chia sẻ
  • 4.59K Lượt đọc
  • 29 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 383 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Piu sinh vào 29 Tết nên năm ngoái mới có 2 -3 ngày đã được mừng nhiều lắm. Mình toàn rút tiền của Piu ra để trả tiền tắm, tiêm chủng.. phần còn lại thì bỏ vào con lợn. Tiền sữa thì bố mẹ cho Piu vay.
    Năm nay thì cũng ít phải tiêm chủng rồi (nhưng lại hay phải gọi bác sỹ ). Mình nghĩ cứ bỏ vào lợn thì tiền mất giá, nhưng cũng chưa biết làm việc gì cho có ý nghĩa cả. Nếu mà để mẹ "tiêu hộ" thì chỉ 1 tháng là hết veo...
    Mọi người có kinh nghiệm gì hay thì phổ biến nào....
    NQM (HN)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 4,791 Bài viết

• 1,284 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Thì cứ gom lại nhiều nhiều rồi gởi ngân hàng mẹ Piu ơi. Xm nhà mình năm đầu tiên cũng bỏ ống heo, sang năm sau mẹ nói sẽ gởi ngân hàng cho con nhưng chưa kịp thì ba mẹ đã tiêu hết rồi Năm nay thì ko gởi nữa, lấy tiền đó gởi bác lienrom mua cho con 1 cái kính mát. Còn lại để đấy xem các mẹ trên WTT có rao cái gì hay hay thì mua nữa :4:
    xispacemuoi
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 93 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Tien mung tuoi cua con em di gui tiet kiem, neu co le thi me bu ra mot chut cho chan. Hoi be nha em moi sinh dung vao dot nha nuoc ban cong trai nen tien mung cua be em mua trai phieu. Noi chung qua moi nam cu gop tien cu vao voi tien moi khi be lon len cung duoc mot mon tien kha kha day nhi. Mong rang me khong tham o so tien cua con.
    • ada
      Thành viên tích cực 2015
    • 17 năm
    • 575 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

Minh thì lập 1 quyển sổ tiết kiệm. Bao nhiêu tiền Ada 'kiếm được' bỏ hết vào đấy
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 288 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Mình thì khác.
    Vợ chồng mình giao ước với nhau. Chúng mình đẻ con ra thì phải có nhiệm vụ nuôi nấng, chăm sóc cho con. Còn tiền của con, ba mẹ không được đụng đến. Tiền của con thì ba mẹ giúp con làm việc từ thiện hay cúng chùa. Mình nhớ tiền lì xì của Tủn năm đầu tiên thì giúp cho một cặp song sinh ở BV Nhi Đồng II không nhớ bệnh gì và giúp cho vụ hoả hoạn ở Miếu Nổi. Tết thứ 2, thì cúng chùa. Tết năm nay, thì giúp cho 1 cô bé 4 tuổi ở Long An bị Ung thư máu đang điều trị tại Trung Tâm Ung Bướu.
    Me Tun Em(TPHCM)
    • 14 năm
    • 678 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Nhà em thì năm nay dùng tiền mừng tuổi của bé để trả tiền mua bộ giường tủ trong phòng của bé (vì chuẩn bị cho bé ngủ riêng), thiếu thì bố mẹ bù. Nhưng mà...huhu...tiền của bé được có 4tr mà bộ giường tủ những >11tr.. Mà rồi không biết bé có chấp nhận ngủ riêng không nữa...
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 3,385 Bài viết

• 2,051 Được cảm ơn

oi eo oi, đọc bài của các mẹ em thấy mình xí quá. Năm đầu tiền mừng tuổi của bé thì cất lợn. Cũng được kha khá. Rồi đến khi bí tiền......... lợn mang ra giết thịt. Rồi cứ thế cứ thế. Lợn nhà em nuôi mãi không thấy lớn. Cứ còi cọc mãi không tăng cân. Tiền giết mổ thì em cũng mua gì đó cho bé. Rồi tự nhủ thôi mẹ tiêu hộ. Bây giờ thấy x...i. xí....... hổ quá mất thôi các mẹ ơi.
    • 15 năm
    • 2,540 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Nhà mình cũng thống nhất là ko xâm phạm đến income của chomchom.
    Vì thế ngoài tiền Tết ra chomchom có thu nhập khác từ bà nội ngoại thì vợ chồng mình đều bù thêm để bỏ ống.
    Nếu mình tiêu của bé thì vèo cái hết ngay.
    Nhưng bỏ ống giờ cũng được kha khá, định góp cổ phần cty của ba đây.
    Tớ về quê nơi không có internet roài!
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,712 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Ngay năm đầu tiên có tiền lì xì, mình mua bảo hiểm cho bé. Mỗi năm đóng 1 lần vào dịp sau Tết.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 2,304 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Hê hê, Kin nhà em còn bé. Tiền lì xì tích lại của 2 năm cũng kha khá. 2VC em cũng giao ước k đụng đến. Chắc mai mốt cũng làm quyển sổ tiết kiệm cho con thôi.
    • 15 năm
    • 375 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

Thế các mẹ có con lớn khoảng cấp một thì giải quyết vụ lì xì này như thế nào? Hai nhóc nhà mình được mẹ đã thông tư tưởng là: dồn tiền để mua xe đạp. Các nhóc cũng đồng ý nhưng mình lo sang năm lớn hơn thì chúng có chụi như vậy không?
    Mesd
    • 1,183 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Mình thì gửi các khoản thu sau (tiền mừng tuổi của Nhím, tiền 8/3 cơ quan cho ba mẹ, tiền mọi người cho Nhím, tiền trung thu, 1/6, sinh nhật cơ quan cho bố mẹ, đại khái là những khoản thu nhập được gọi là bất thường) vào ngân hàng, 1 năm lấy ra 1 lần để đóng tiền bảo hiểm Prudential cho Nhím, nếu thừa thì để cho các năm tiếp theo, nếu thiếu thì hehe bố mẹ bù cho đủ (cũng giống Neumi phải không). Nếu mẹ nào có cao kiến gì post lên nhé, để các mẹ tham khảo, tất cả vì gia đình thân yêu của chúng ta ý mà?
    Thân
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 239 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mua Đô la, gửi vào TK tiết kiệm của Ngân hàng. Sau Tết hàng năm lại gộp cả gốc lãi và tiền gửi thêm vào, để dành đến khi nào bé lớn sẽ dạy bé cách đầu tư tiền có lãi như thế nào. Các mẹ có cách nào hay hơn không? tớ là dân tài chính nhưng k0 hề cảm tình với bảo hiểm tí nào cả.
    :Rose:
    Hương (HN)
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 383 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Ừ, sao mình cũng không có cảm tình gì với bảo hiểm. Mua đô rồi gửi tiết kiệm cũng được đấy nhỉ, đỡ lo tiền mất giá. Đợi dến khi nó học xong hoặc có một nghề nào đấy ổn định thì đưa cho nó quyển sổ và bảo: Bây giờ con hãy tự lo cho bản thân :1
    (Là bà chị mình ở Đức nói theo luật của bọn Đức bố mẹ phải có trách nhiệm chu cấp cho con đến khi nó có được một nghề để nuôi thân mà !!)
    Mẹ Tun Em ơi, đúng là bạn đang tích đức cho con đấy. Bé lớn lên sẽ biết chia xẻ với mọi người
    NQM (HN)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 679 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Đọc topic này mà mình thấy tò mò quá. Có thể đã lâu rồi không ăn Tết ở VN. Các bạn có thể cho mình hỏi, tất nhiên là ước chừng thôi, không kể các tình huống đặc biệt :3: : Ở nhà mình bây giờ ngày Tết mừng tuổi cho trẻ con bao nhiêu tiền vậy? Sao nghe các mẹ bàn chuyện mua mua bán, để dành mình có cảm giác là số tiền phải khá lớn, làm mình cũng băn khoăn. Nếu mình nhớ không nhầm thì cách đây chừng 5 năm, bé con nhà mình được khoảng gần 2 triệu gì đó, mà đó là ông bà nội ngoại, các cô bác đã mừng kiểu "đặc biệt" rồi đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 239 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Giải đáp thắc mắc của mẹ Hương Thảo tí nhé. Tiền thì cũng chẳng bao nhiêu đâu. Mình để dành tiền cho Mi nhà mình từ hồi mới sinh,mọi người đến thăm thường cho tiền, gộp lại được mấy trăm đô. Mỗi năm lại được mừng tuổi thêm khoảng gần 1 trăm đô nữa. Số tiền chẳng là bao nhưng mình muốn mở riêng 1 TK tiết kiệm để sau này dạy bé cách để dành & tiết kiệm tiền.
    :Rose:
    Hương (HN)
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 15 năm
    • 2,643 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Tiền mừng tuổi của con mẹ để cho.......... người giúp việc chổm mất rồi :3:

Con bé nhà mình rất ngoan, tiền mừng tuổi của nó mình để cho nó tự giữ, nhưng nó không bao giờ tự tiêu tiền, nếu thích mua quà gì, nếu cần đóng góp gì ở trường nó đều hỏi ý mẹ... nên mình tin con để con tự giữ.

Ai dè con bé để trong ngăn kéo đồ chơi, bị bà giúp việc mới vào làm 1 tuần, khóc bù lu bù loa là bố đau nặng phải về, mình còn cho cả tiền xe về, tối hôm sau vô tình hỏi con, con lục ra đã mất 620.000 đ rồi! Tội nghiệp con bé buồn lắm , ngồi khóc !

Mẹ thật có lỗi vì đã quên không nhắc con cẩn thận khi có người lạ trong nhà
    "Nam quốc sơn hà
    Nam quốc sơn hà Nam đế cư,
    Tiệt nhiên định phận tại Thiên thư.
    Như hà nghịch lỗ lai xâm phạm,
    Nhữ đẳng hành khan thủ bại hư".

Sông núi nước Nam vua Nam ở
    Rành rành định phận tại sách Trời
    Cớ sao lũ giặc sang xâm phạm
    Chúng bay sẽ bị đánh tơi bời
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Hồi nhỏ bố mẹ mình thường tặng cho hai chị em 2 con lợn để bỏ ống. Tất cả tiền có được trong năm (mừng tuổi, nhịn ăn sáng...) đều bỏ ống hết. Hết hè thì mổ lợn mua sách vở, quần áo cho năm học mới. Bây giờ mình cũng bỏ ống cho Kiki suốt năm đến sau Tết được một khoản nhiều nhiều thì đem gửi tiết kiệm. Tiền bảo hiểm của con là quà tặng sinh nhật bố mẹ dành cho con. Mong rằng đến khi Kiki trưởng thành sẽ có một phần "vốn" liếng để bắt đầu cuộc sống.
    Success is a journey, not a destination.
    • 2,295 Bài viết

• 1,947 Được cảm ơn

Mình không quan tâm lắm đến tiền mừng tuổi, đấy chỉ là một tục lệ mà thôi, tiền chạy vòng quanh ấy mà chỉ có lời chúc của mọi người là còn lại
    Còn mình theo gợi ý của các mẹ đã tiết kiệm tiền hàng năm cho Bi, một nửa trong đó là gửi bảo hiểm Pru.
    • 15 năm
    • 504 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tiền mừng tuổi của con VC mình thống nhất gửi hết tiết kiệm cho con. Ngoài ra, hàng tháng mình gửi thêm vào một ít (dùng hình thức tiết kiệm gửi góp) để dành cho con vì vợ chồng mình "tẩy chay" bảo hiểm (xin lỗi nếu trong đây có mẹ nào làm bên bảo hiểm). Lúc đầu AX cũng không muốn cho con nhận tiền lì xì nhưng sau không thể từ chối được thì bảo phải đem làm từ thiện để tích đức cho con còn ba mẹ phải có bổn phận lo cho con rồi. MeKem bèn lấy tiền túi ra làm từ thiện còn tiền lì xì và các khoản 1/6, Trung thu thì gửi vào TK cho con (đằng nào cũng là tiền mình cả thôi)

Ih5Tp7
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2