Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Kinh nghiệm làm bột trà xanh cực đơn giản từ lá chè tươi sẵn có!

• 29.8K Lượt chia sẻ
  • 484K Lượt đọc
  • 137 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 53 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cách làm bột trà xanh đắp mặt từ lá trà cho các mẹ không biết mua bột trà xanh đắp mặt để làm mặt nạ dưỡng da ở đâu như em

Mình hay bị cái tính lọ mọ, thấy ai có cái gì là cũng phải nghĩ ngay xem làm như thế nào? Thấy mấy bạn dùng bột trà xanh đắp mặt nạ từ bột trà xanh của Nhật, cũng ham hố. Lên mạng search thì có vô số loại, chả biết mua ở đâu cho tin cậy vì có người nói nếu mua không đúng loại chuẩn có thể họ pha phẩm mầu rồi hóa chất này nọ. Tự dưng buổi sáng ra chợ nhìn thấy mớ lá trà xanh tươi, thế là nảy sinh ý tưởng ngay. Không ngờ cũng thành công như ai. Bây giờ cứ 1 tháng lại mua 2 bó chè xanh hết 10k phơi phơi, xay xay thế là đắp mặt nạ cả tháng. Mà cái vụ dùng bột trà xanh mọi người đừng dùng quá nhiều, da mặt sẽ bị khô đấy ah! Share với bạn nào thích lọ mọ như mình nhé!

Bài và ảnh gốc của mình tại địa chỉ:

Cách làm bột trà xanh đắp mặt từ lá trà:
    Bước 1: Mua lá chè tươi về rửa sạch, vẩy ráo nước ( lưu ý là phải thật ráo nước nếu không phơi sẽ bị đen ah). Ở ngoài Bắc thì lá chè tươi thường được ngắt ra khỏi cành rồi, nếu ngắt ra khỏi cành rồi thì khi phơi mọi người cố gắng trải đều ra, đừng để lá chồng lên nhau nhiều). Mình ở Đà Nẵng lá chè họ lấy trên rừng lên họ toàn bẻ cả cành phơi rất tiện. Cứ việc rửa sạch, vảy ráo đi và treo ngược lên hoặc là xếp xung quanh 1 cái chậu to là được. Một lưu ý nữa là mọi người đừng phơi lá chè ngoài nắng to nhé, lá sẽ bị cháy vàng không còn màu xanh nữa ah. Mình chỉ phơi ở ngoài hè, nắng không chiếu trực tiếp và không quá gắt. Mùa hè này mình thường phơi khoảng 3 nắng là Ok.

cach-lam-bot-tra-xanh-tu-la-tra-tuoi-tai-nha-don-gian-hinh-anh-2

Bước 2: Lá chè phơi khô khi bóp thấy vỡ vụn thì mang vào ngắt từng cái lá ra rồi ngồi tước hết sơ của lá ( vụ này mình làm ít nên có thể ngồi tước từng lá được, bạn nào làm nhiều thì cứ cho vào máy xay xay xong rồi lọc nhé! có thể không mịn lắm nhưng đắp mạ nạ thì cũng rất ok)

cach-lam-bot-tra-xanh-tu-la-tra-tuoi-tai-nha-don-gian-hinh-anh-4
    Cách làm bột trà xanh đắp mặt từ là trà tại nhà

Bước 3: Cho lá chè đã phơi khô vào máy xay sinh tố ( loại máy xay thịt) xay mịn ra, sau đó mọi người có thể lấy cái rây lọc cua bằng inox nên dùng loại rây 2 lớp để lọc cho mịn.

cach-lam-bot-tra-xanh-tu-la-tra-tuoi-tai-nha-don-gian-hinh-anh-3

Cách làm bột trà xanh đắp mặt từ lá trà đơn giản

cach-lam-bot-tra-xanh-tu-la-tra-tuoi-tai-nha-don-gian-hinh-anh-1

Bột trà xanh đắp mặt sau khi rây lọc:

Ok, đó là 3 bước đơn giản để hoàn thành vụ bột trà xanh đắp mặt rồi ah! Ai có tính lọ mọ như mình thì thử xem nhé! Mình vẫn dùng em này đều đặn 3 lần/ tuần, lúc thì trộn cùng bột đậu đỏ, lúc thì trộn cùng bột cám gạo + sữa tươi để đắp mặt. Cực kỳ thích luôn. Thỉnh thoảng múc 1 thìa để làm bánh hoặc caremen, anh xã nhà mình thì thỉnh thoáng nhón của mình 1 thìa cho vào bình nước ủ nóng mang đi làm, uống cực thơm và ngon luôn! :-)
    Bạn nào cần hỏi thêm gì có thể inbox cho mình qua fb này nhé! Chúc mọi người thành công với cách làm bột trà xanh đắp mặt đơn giản này! :-)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 297 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Oánh dấu về nhà ck em làm ak! nhà ck có 1 đồi chè sau nhà luôn! :d
    • 15 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Nghe đơn giản quá mẹ nó nhỉ. không biết làm bột trà xanh này để dành được lâu không?
    • 175 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Đánh dấu . Như thế này thì ko lo mua nhầm bột macha kém chất lượng rồi :3
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 53 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn yên tâm vì lá chè xanh đã phơi khô giòn rồi, bạn xay xong thì cho vào lọ thủy tinh kín hoặc túi bóng buộc kín vào, nếu cẩn thận hơn thì có thể để ở ngăn mát tủ lạnh. Để cả năm cũng không mốc đâu! Mình thì toàn để ở lọ thủy tinh bên ngoài nhiệt độ thường!
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mehongha04 Xem bài viết
    Nghe đơn giản quá mẹ nó nhỉ. không biết làm bột trà xanh này để dành được lâu không?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 53 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nghe nhà chồng có đồi chè sau nhà, không biết có phải cùng đồng hương Thái Nguyên đất chè của chị không nhỉ? hi
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lehoan3008 Xem bài viết
    Oánh dấu về nhà ck em làm ak! nhà ck có 1 đồi chè sau nhà luôn! :d
    • 72 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Bột này thì chính xác thành phần 100% rồi nè, mua ở ngoài họ còn để nguyên thân lá cành xay thậm chí còn bị giả nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thanks bài viết rất bổ ích của chủ top
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 58 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thanks chủ thớt, bột trà xanh tự làm như thế này thì đảm bảo ko lo bị nhầm hàng rồi, mà thường mua bao nhiêu lá trà xanh mới được một lạng bột trà xanh bạn.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 53 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi HokAnhng Xem bài viết
    Thanks chủ thớt, bột trà xanh tự làm như thế này thì đảm bảo ko lo bị nhầm hàng rồi, mà thường mua bao nhiêu lá trà xanh mới được một lạng bột trà xanh bạn.
    Khoảng 1kg lá chè tươi bạn nhé!
    • 7 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cho mình hỏi bột trà xanh này có làm bánh được không
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trà xanh dạo này hàng giả với hàng đài loan nhiều lắm, giá trên trời mà chất lượng chẳng đâu vào đâu í mấy chị ạ , toàn phẩm màu thôi . không biết bột này có làm bánh được không ạ ^_^
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 53 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Làm được bánh như bình thường các bạn nhé! Bột trà xanh này chỉ khác matcha một chút là có vị hơi chát. Mình không biết matcha xử lý như thế nào để mất vị chát, nhưng bột nguyên chất này thì sẽ hơi chát. Bạn làm bánh cho vào thì đã có vị đường ngọt át đi rồi nên không sao cả. Mình làm caramen cũng cho vào bình thường bạn ah! Bột trà làm xong có màu xanh, ngửi có vị ngậy thì mới đạt tiêu chuẩn nha! Chúc mọi người thành công. :-)
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ng.hoang.thitrang Xem bài viết
    Trà xanh dạo này hàng giả với hàng đài loan nhiều lắm, giá trên trời mà chất lượng chẳng đâu vào đâu í mấy chị ạ , toàn phẩm màu thôi . không biết bột này có làm bánh được không ạ ^_^
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

ui. e cũng phải vào bà nội hái chè về làm thui. c chủ top cũng người thái nguyên ak
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cảm ơn chủ thớt nhiều nha. Đang kiếm công thức làm bột trà xanh... Đợt trước ra ngoài cửa hàng mua mà toàn bột Đài Loan giá cũng mấy trăm luôn rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 113 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Vô tình lại tìm đc người quen. Chào bạn lebac56 nhé.
    Tôi không phải là tiền, tại sao bắt mọi ngươì thích tôi được!!!
    • 57 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

lót giầy đánh dấu ah
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hay quá, thể là em còn bột trà sạch để bán rồi, cảm ơn chị....
    • 18 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hay hay. De lam thu. Thanks
    • 18 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    oánh dấu khi nào rảnh sẽ làm
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7