Kinh nghiệm khắc phục chứng bệnh ngại giao tiếp (của chính bản thân mình)

• 7.47K Lượt chia sẻ
  • 134K Lượt đọc
  • 73 Trả lời

• Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

giống mình
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 127 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

cách nhanh và hiệu quả nhất là các bạn chịu khó đi tụ tập với bạn bè, chém gió nhiệt tình vào, rồi thành quen lúc đó mồm miệng như tép nhảy thui ah,
    nhưng đó chỉ là giai pháp tạm thời chứ m nghĩ mọi ng nên tham gia các hội nhóm, câu lạc bộ... khi đó mọi ng cùng quan điểm sở thích sẽ có tjan trao đổi và lúc đó b sẽ có cơ hội bày tỏ bản thân m
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 2 năm
    • 425 Bài viết

• 208 Được cảm ơn

Mình từng có thời gian ngại giao tiếp với mọi người, thậm chí không dám nhìn người khác khi nói chuyện luôn, nhưng mình thử áp dụng vài mẹo nhỏ sau mà giờ thấy đỡ hơn nhiều rồi, bạn nào làm thử nhé, nếu đc thì tốt, ko thì cũng ko mất gì hehe

- Lúc nào ở nhà 1 mình thì đóng cửa phòng ngồi nói lảm nhảm nói gì cũng được, chỉ là nói để cơ miệng quen vận động thôi
    - Khi nào không biềt vấn đề gì thì mạnh dạn hỏi, hỏi ai cũng được, cứ bắt gặp gì ko hiểu thì hỏi ngay lập tức, đừng chần chừ.
    - Thường xuyên nhìn vào mắt người mình quen biết khi nói chuyện để dần dần tạo thói quen với người lạ cũng như thế
    - Điều chỉnh âm lượng khi nói lớn hơn bình thường 1 chút
    - Đi đứng thẳng người, bước chân mạnh dạn (cái này mình đọc đc trên 1 bài báo nước ngoài, sẽ giúp tăng sự tự tin lắm)
    - Đọc sách nhiều để tăng vốn từ vựng, nói chuyện cũng mạch lạc hơn
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

trường hợp của mình thì rất lạ, với bạn bè thì mình rất thoải mái nhưng khi thấy người lạ là mình ko thể nói chuyện được, ko thích ra đường ko muốn thấy mặt người khác, đi mua đồ mà ko có chủ quán thì thà đợi còn hơn mở miệng nói
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 230 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Nhìn khi k giám nhìn thẳng vào mắt ng đối diện.. Cảm giác k tự tin
    • 1 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Tôi cũng giống như mọi người vậy, từ nhỏ tôi đã dc gia đình bao bọc đến lớn. Mỗi lần ba mẹ chửi tôi tôi cứ im lặng mặc dù đúng hay sai, cứ như vậy đến bây h tôi đã quen với việc im lặng khi người ngoài nói chuyện với tôi. Tôi ko dám nói chuyện với ai ngoại trừ những người quen, bạn bè và sợ giao tiếp ở nơi đông người cũng không bik phải nói như thế nào để người khác hiểu dc ý mình( với vốn từ ngữ ít ỏi) --> tôi là người ít nói dù cho người khác có nói xấu mình thế nào
    comment by WTT mobile view
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

tôi cũng bị vậy.cảm giác thật là khổ sở
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thy_Du Xem bài viết
    Những người ngại giao tiếp có khi là những người rất yêu bản thân, chỉ nghĩ cho bản thân, nên lúc nào cũng lo sợ người khác nghĩ không tốt về mình. Mình đang tập chia sẻ và yêu thương người khác. Có chị bạn bày cho cách là: nên nuôi chó hoặc mèo, để học cách chăm sóc.
    Mình đang nuôi 2 con chó đây, vẫn chăm sóc chúng đều đều nhưng mình vẫn rất ngại giao tiếp. Mà chắc có lẽ vì ích kỉ thật nên mới ngại giao tiếp, mà đúng hơn là mình ko thích giao tiếp với người lạ luôn ấy

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thy_Du Xem bài viết
    Mình cũng hơi hơi giống bạn khoản này, khi gặp người lạ mình có cảm giác bị hút hết năng lượng, người mình ì ra, và mình mệt kinh khủng. Thật ra trong quá khứ mình cũng rất là năng động hoạt bát nhưng lên cấp 3, bạn bè nói mình chảnh và tỏ vẻ ghét mình, khi mình đơn độc thì mình bắt đầu tự thu khép mình lại luôn, cho đến tận bây giờ.
    Bạn này giống mình, trước mình rất hoạt bát từ ngày lên cấp 3 nhiều chuyện xảy đến với mình, tâm sinh lý bị tác động mạnh nên từ đó tới giờ mình rất ngại giao tiếp, ko thích giao tiếp với người lạ, nhiều lúc cảm thấy như bị tự kỉ, mà người yêu hiện tại của mình thì lại là người của xã hội, hòa nhập nhanh, giỏi bắt chuyện cũng như tạo ko khí cho mọi người, haiz, bù qua bù lại
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 55 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tototet Xem bài viết
    tớ thì không thích đám đông. ngồi với người quen biết thân thiết thì ko nói làm j, nhưng ko thích tiếp xúc nói chuyện với người lạ, không thích đến đám đông. có khi bị tự kỷ
    Mình cũng vậy này, nhiều khi không muốn mất time nói chuyện với người lạ, đi làm thì ít nói chuyện cũng ko thân thiết được với ai, vì một phần không hợp,những gì người ta quan tâm lại không phải sở thích, mối quan tâm của mình. Một phần vì môi trường nhà nước, lúc mới vào đã được chứng kiến kha khá cảnh kiểu như rơi cái bút trong phòng cũng đến tai sếp cách tận mấy tầng liền, rồi những cảnh trước mặt nói một kiểu, sau lưng đã quay ngoắt 180 độ ngay được nên sinh ra tâm lý đề phòng, ngoài những chuyện vô thưởng vô phạt thì không muốn chia sẻ với ai cả.
    Nhiều lúc cũng thấy thiệt thòi thật, nhưng bảo nịnh nọt, giả tạo thì thật không thể làm nổi.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • VWu
      Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 21 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi black_lotus120588 Xem bài viết
    mình cũng gặp chứng ngại giao tiếp. tuy nhiên, nó rất bất thường. Lúc thì mình rất tự tin, lúc thì cạy miệng không nói được câu nào. Nhiều lúc mình có bực mình vì ai đó làm sai nhưng cũng chẳng bao giờ nói ra. Còn trường hợp thường xuyên hơn là trong bữa ăn. Cứ gặp người lạ là mình không sao ăn nổi, kể cả họ hàng từ xa tới là mình rất sợ ngồi ăn cùng. Thường khi bắt buộc phải ăn cùng là mình ăn rất uể oải - thường xuyên làm rơi đũa và rớt thức ăn. Mỗi lần mình trốn không ăn cùng thì lại bị nói là kiêu ngạo, khinh thường người khác nhưng ai bị bệnh này mới hiểu cho mình.
    Hình như là chứng "ám ảnh sợ xã hội" đó bạn, ngại ăn trước mặt người khác, lúc thì hoạt bát lúc thì lảng tránh... hầu như ko có cách khắc phục & chữa trị, bạn vô top này để tìm hiểu thêm nhé

http://www.webtretho.com/forum/f77/b...a-hoi-1235793/
    Chỉnh sửa lần cuối bởi VWu; 15/09/2015 vào lúc 10:47 AM.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 19 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

80% là do duy truyền, còn lại 20% là sự nổ lực của bản thân thôi!
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 19 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mình cũng vậy! giao tiếp kém thấy thiệt thòi gì đâu á! nhưng đành chịu thôi!!! hic hic
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 15 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Hic...mình cung bị tự kỷ nè. Mình biết là mình có vấn đề về giao tiếp và nguyên nhân do đâu luôn, vì mình được học rất nhiều về tâm sinh lý con người nhưng mình ko thể tự chữa trị cho mình. Điều này ảnh hưởng rất nhiều đến cuộc sống cũng như công việc của mình, dù mình là ng có năng lực trong cv và co' ngoại hình nhung mình luôn cảm thấy rất tệ, sợ hãi, lo lắng khi gặp ng lạ, ko thể noi' đc câu nào ra hồn bởi vậy ko thể tiến thân nổi dù gặp nhiều cơ hội tốt, thậm chí ngta dọn sẵn đường cho mình. Nhiều lần mình muốn đi gặp bs tâm lý mà ko co' time và ngại.
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 15 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Hic...mình cung bị tự kỷ nè. Mình biết là mình có vấn đề về giao tiếp và nguyên nhân do đâu luôn, vì mình được học rất nhiều về tâm sinh lý con người nhưng mình ko thể tự chữa trị cho mình. Điều này ảnh hưởng rất nhiều đến cuộc sống cũng như công việc của mình, dù mình là ng có năng lực trong cv và co' ngoại hình nhung mình luôn cảm thấy rất tệ, sợ hãi, lo lắng khi gặp ng lạ, ko thể noi' đc câu nào ra hồn bởi vậy ko thể tiến thân nổi dù gặp nhiều cơ hội tốt, thậm chí ngta dọn sẵn đường cho mình. Nhiều lần mình muốn đi gặp bs tâm lý mà ko co' time và ngại.
    • 1 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình thì không bị khó giao tiếp với người lạ, nhưng mà kiểu rất chủ quan, người mình thấy hợp thì sẽ nói chuyện được còn người nhìn qua thấy k fải tuýp nch đc thì thôi cho đi luôn. có cái nữa là mình thấy thoải mái khi lv với sinh hoạt một mình. Bảo mình đến 1 mình đến chỗ toàn ng lạ thì mình có thể, nhưng đến chỗ toàn ng lạ với 1 ng bạn thì mình thà đi một mình còn hơn. Khó hiểu lắm. mình cũng xem phim 1 mình, mua sách một mình, đi ăn 1 mình. chả biết có phải tự kỷ không
    • 35 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

bây giờ mình mới biết cũng có nhiều người không tự tin giống mình. mình thì nhát lắm. khi làm bài kiểm tra đó, mình run lắm, tay chân lạnh ngắt, tay run, rồi viết chữ như cua vậy. người ta nói tả xung hưu đột đó. đầu óc thì không nhớ gì hết. chán lắm cơ. lúc nào cũng tự nhũ, không sao tự tin lên, tự tin lên mà không kiềm chế được. còn khi lên thuyết trình rất là run, chuyển giọng luôn, nói lắm, tay run lẩy bẩy. buồn để sơ. còn gặp người lạ thì câm như hến đó. ai nói gì thì cười cười, trả lời vài câu thôi. gặp người lạ mình ngại lắm cơ. gặp chị gái kia, xinh gái, học cùng lớn, muốn bắt chuyện với chị đó lắm. mà không biết phải làm sao. cuối cùng quyết định im luôn. gặp người lạ không biết phải nói gì hết. mình muốn thay đổi, không muốn mình như vậy. có ai tư vấn giúp mình không??
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 35 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Totoro1991 Xem bài viết
    Mình thì không bị khó giao tiếp với người lạ, nhưng mà kiểu rất chủ quan, người mình thấy hợp thì sẽ nói chuyện được còn người nhìn qua thấy k fải tuýp nch đc thì thôi cho đi luôn. có cái nữa là mình thấy thoải mái khi lv với sinh hoạt một mình. Bảo mình đến 1 mình đến chỗ toàn ng lạ thì mình có thể, nhưng đến chỗ toàn ng lạ với 1 ng bạn thì mình thà đi một mình còn hơn. Khó hiểu lắm. mình cũng xem phim 1 mình, mua sách một mình, đi ăn 1 mình. chả biết có phải tự kỷ không
    bạn cũng giống mình nè. mình cũng đi đọc sách 1 mình, đi ra quán cà phê hay trà sữa 1 mình... như vậy yên tĩnh hơn. chắc tư kỹ rồi đó
    • 35 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bontyna cái bệnh này chỉ là do mình ngại, sợ, lười... cái này mình nghĩ chỉ có mình mới giúp được mình thôi. bác sĩ tâm lý chỉ đưa cho ta lời khuyền và ta về thực hieen nó. tóm lại là cần đối mặt, cần tự tin vào bạn thân mình. mội người thường khuyên mình là mình cần có một môi trường tích cực để rèn luyện. cần phải có một môi trường để rèn luyện, tập nói chuyện trước đám đông.
    • 35 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecuagaumeo Xem bài viết
    Mình từng có thời gian ngại giao tiếp với mọi người, thậm chí không dám nhìn người khác khi nói chuyện luôn, nhưng mình thử áp dụng vài mẹo nhỏ sau mà giờ thấy đỡ hơn nhiều rồi, bạn nào làm thử nhé, nếu đc thì tốt, ko thì cũng ko mất gì hehe

- Lúc nào ở nhà 1 mình thì đóng cửa phòng ngồi nói lảm nhảm nói gì cũng được, chỉ là nói để cơ miệng quen vận động thôi
    - Khi nào không biềt vấn đề gì thì mạnh dạn hỏi, hỏi ai cũng được, cứ bắt gặp gì ko hiểu thì hỏi ngay lập tức, đừng chần chừ.
    - Thường xuyên nhìn vào mắt người mình quen biết khi nói chuyện để dần dần tạo thói quen với người lạ cũng như thế
    - Điều chỉnh âm lượng khi nói lớn hơn bình thường 1 chút
    - Đi đứng thẳng người, bước chân mạnh dạn (cái này mình đọc đc trên 1 bài báo nước ngoài, sẽ giúp tăng sự tự tin lắm)
    - Đọc sách nhiều để tăng vốn từ vựng, nói chuyện cũng mạch lạc hơn
    cái này hay nè. có thể áp dụng. hihi. nói nhiều thành thói quen.
    • 40 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình thì dở hơn và ngược so với mọi người một chút. Mình thích chỗ đông người, có thể nói chuyện, bắt chuyện với người mới quen hoặc lạ hẳn. Nhưng đặc biệt ghét nói chuyện và gặp người quen (không phải người thân nhé). Ví dụ mình định đi ra ngoài, nếu có hàng xóm đứng ngoài ngõ mà ko vội đi đâu quá, mình sẽ chờ cho người ta đi vào rồi mình mới thò cái mặt ra. Đi đâu rất ngại gặp người quen, ngại chào hỏi, nhiều khi sắp gặp người quen mình lảng sang đường khác, hoặc lơ ra chỗ khác để khỏi phải chào ý. Nếu có chào thì lại cảm giác như miễn cưỡng, chào rõ nhỏ, có khi người ta ko nghe thấy. Mặc dù đã tự nhủ là đằng nào cũng mất công chào nói cho nó to lên, mà sao không làm được.
  • Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4