Kinh nghiệm khắc phục chứng bệnh ngại giao tiếp (của chính bản thân mình)

• 7.47K Lượt chia sẻ
  • 142K Lượt đọc
  • 77 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 552 Bài viết

• 1,034 Được cảm ơn

Mình nghĩ rất nhiều người mắc chứng bệnh này (giống mình). Tuy nhiên mình ở mức độ nhẹ thôi. Mình biết có nhiều người ngại giao tiếp đến nỗi khi gặp đám đông thì toàn thân co rúm lại, tay chân run lẩy bẩy, thở không ra hơi, mồ hôi tay chân cứ thế tuôn ra... Rất khổ. Chứng bệnh ngại giao tiếp còn khiến bạn khó phát triển được sự nghiệm, ảnh hưởng đến các mối quan hệ trong đời sống... Nay mình viết bài chia sẻ, hy vọng có thể giúp ích được cho mọi người. Ai mắc chứng bệnh này có thể vào đây ta cùng tham khảo:

Vậy làm sao để khắc phục chứng bệnh này, trước tiên muốn chữa trị cái gì đó, hãy đi tìm hiểu nguyên nhân trước đã. Theo bạn thì tại sao bạn ngại giao tiếp? Có phải vì 1 trong những nguyên nhân này:

- Di truyền: nếu trong nhà bạn có người thân ngại giao tiếp, rất có thể bạn cũng vậy. Nghe lạ đúng không, nhưng thực tế là đúng.

- Do sinh hóa học: những ai nhạy cảm, hoặc mất cân bằng trong não, thường dễ bị sợ hai khi giao tiếp, hoặc khi đứng trước đám đông thì sẽ cảm thấy mệt mỏi, ức chế..., cũng là do sinh hóa học.
    - Do môi trường sống: Nếu bạn có khả năng thích nghi kém, mà cứ phải đổi môi trường đảm bảo bạn sẽ ngại giao tiếp liền

- Do nguyên nhân sâu xa: cái này nhiều người bị lắm. Hãy thử lục lại quá khứ xem nguyên do vì đâu bạn ít nói như bây giờ? Do hồi nhỏ nói nhiều bị ba mẹ đánh mắng? Do bị bạn bè trêu chọc? Do gặp phải cú sốc tâm lí nào đó trong đời"? Hãy "lật lại kí ức" và tìm hiểu nó. Khi bạn biết được nguyên nhân này, việc điều trị sẽ dễ dàng hơn rất nhiều.

Cách khắc phục:

- Ăn uống điều độ, thể dục thể thao hợp lí, ăn nhiều chất bổ... để thể chất và tinh thần được cân bằng.

- Tập nói trước gương và tự xem phản ứng của mình, sau đó tập nói với người bạn cảm thấy tin tưởng nhất, rồi dần mở rộng ra... Hãy nhớ điều quan trọng nhất: ĐỪNG QUÁ CHÚ Ý VỀ BẢN THÂN MÌNH. ĐỪNG SỢ HÃI. ĐỪNG NGHĨ VỀ VIỆC BẠN SẼ BỊ PHÁN XÉT, ĐÁNH GIÁ. MỌI NGƯỜI KHÔNG AI CÓ THỜI GIAN ĐỂ ĐÁNH GIÁ BẠN CẢ, CHỈ CÓ BẠN TỰ LÀM QUÁ LÊN THÔI.

- Nhớ nhìn vào mắt người khác khi nói chuyện, ko việc gì phải lảng tránh cả. Càng nhìn bạn càng chứng tỏ được độ chân thành và đáng tin cậy của mình.

- Khi bạn không chú ý đến bản thân thì bạn sẽ nói chuyện tự nhiên hơn. Hãy tự nhủ: "Họ chẳng nghĩ gì về bạn cả, hãy cứ là chính bạn và nói chuyện thoải mái thôi. bạn cởi mở thì họ cũng sẽ như vậy. Và cho dù bạn lười giao tiếp đến thế nào thì cũng phải ráng trò chuyện, tìm cách bắt chuyện, hỏi han mọi người. Khi bạn quan tâm đến họ, họ sẽ thích nói về bản thân mình. Lắng nghe cũng là một cách hay giúp khắc phục chứng bệnh ngại giao tiếp.

- Nếu bạn bị quá nặng thì mình nghĩ là nên gặp bác sĩ tâm lí

Đó, kinh nghiệm của mình vậy thôi. Mọi người bổ sung thêm nhé.

Và cũng chia sẻ thêm là chứng bệnh ngại giao tiếp của mình đã giảm đáng kể, từ cái lúc mình ý thức được rằng: "Chẳng ai nghĩ gì về mình cả. Họ cũng sẽ nghĩ cho họ thôi. Vậy nên đừng làm quá lên và cứ tự nhiên nói chuyện đi"
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 208 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

mình cũng gặp chứng ngại giao tiếp. tuy nhiên, nó rất bất thường. Lúc thì mình rất tự tin, lúc thì cạy miệng không nói được câu nào. Nhiều lúc mình có bực mình vì ai đó làm sai nhưng cũng chẳng bao giờ nói ra. Còn trường hợp thường xuyên hơn là trong bữa ăn. Cứ gặp người lạ là mình không sao ăn nổi, kể cả họ hàng từ xa tới là mình rất sợ ngồi ăn cùng. Thường khi bắt buộc phải ăn cùng là mình ăn rất uể oải - thường xuyên làm rơi đũa và rớt thức ăn. Mỗi lần mình trốn không ăn cùng thì lại bị nói là kiêu ngạo, khinh thường người khác nhưng ai bị bệnh này mới hiểu cho mình.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Đúng là khi nói chuyện với người khác,mình hay cứ phải luôn suy nghĩ về bản thân,sợ ng khác nghĩ thế này thế kia về mình,hoặc snghĩ sao cho nc thật ấn tượng,rồi kiểu j đó cuối cùng cũng ngớ ngẩn.mỗi lần như thế ngĩ lại rồi tự xấu hổ chẳng muốn nc với ai->ngại giao tiếp
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 10 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình thì bị ám ảnh kiểu mình nói ra ngta cũng ko hiểu mình nói j ) Ko phải tự nhiên mà ám ảnh đâu. Tính cách mình phức tạp mà khả năng diễn đạt ngôn ngữ lại kém do từ nhỏ đã đc gđình úm trong nhà ko đc giao tiếp với thế giới bên ngoài, cho nên giờ mỗi khi mình mún diễn đạt 1 ý nào đó ng` khác nghe cũng toàn hiểu ko đúng ý mình, riết lâu ngày chán chả mún nói nữa, chứ nói ngta ko hiểu đúng thì chỉ tổ bực thêm =_=
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 29 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

tớ thì không thích đám đông. ngồi với người quen biết thân thiết thì ko nói làm j, nhưng ko thích tiếp xúc nói chuyện với người lạ, không thích đến đám đông. có khi bị tự kỷ
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 11 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

b giống mình thế. Mình nc với người khác lúc nào cug sợ nói không đúng suy nghĩ của người ta, người ta lại nghĩ sai về minh, sợ mình nói ra người ta bảo minh nói dốt, k hiểu biết nên đa phần rất ít nói, không nói lại bảo không hòa đồng. NHiều khi muôn sửa lắm, nhug khả năng diễn đạt, biểu hiện ngôn ngữ của mình kém.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 552 Bài viết

• 1,034 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi black_lotus120588 Xem bài viết
    mình cũng gặp chứng ngại giao tiếp. tuy nhiên, nó rất bất thường. Lúc thì mình rất tự tin, lúc thì cạy miệng không nói được câu nào. Nhiều lúc mình có bực mình vì ai đó làm sai nhưng cũng chẳng bao giờ nói ra. Còn trường hợp thường xuyên hơn là trong bữa ăn. Cứ gặp người lạ là mình không sao ăn nổi, kể cả họ hàng từ xa tới là mình rất sợ ngồi ăn cùng. Thường khi bắt buộc phải ăn cùng là mình ăn rất uể oải - thường xuyên làm rơi đũa và rớt thức ăn. Mỗi lần mình trốn không ăn cùng thì lại bị nói là kiêu ngạo, khinh thường người khác nhưng ai bị bệnh này mới hiểu cho mình.
    Mình cũng hơi hơi giống bạn khoản này, khi gặp người lạ mình có cảm giác bị hút hết năng lượng, người mình ì ra, và mình mệt kinh khủng. Thật ra trong quá khứ mình cũng rất là năng động hoạt bát nhưng lên cấp 3, bạn bè nói mình chảnh và tỏ vẻ ghét mình, khi mình đơn độc thì mình bắt đầu tự thu khép mình lại luôn, cho đến tận bây giờ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 552 Bài viết

• 1,034 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zanyloveu Xem bài viết
    Đúng là khi nói chuyện với người khác,mình hay cứ phải luôn suy nghĩ về bản thân,sợ ng khác nghĩ thế này thế kia về mình,hoặc snghĩ sao cho nc thật ấn tượng,rồi kiểu j đó cuối cùng cũng ngớ ngẩn.mỗi lần như thế ngĩ lại rồi tự xấu hổ chẳng muốn nc với ai->ngại giao tiếp
    Những người ngại giao tiếp có khi là những người rất yêu bản thân, chỉ nghĩ cho bản thân, nên lúc nào cũng lo sợ người khác nghĩ không tốt về mình. Mình đang tập chia sẻ và yêu thương người khác. Có chị bạn bày cho cách là: nên nuôi chó hoặc mèo, để học cách chăm sóc.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 552 Bài viết

• 1,034 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lynlyn44 Xem bài viết
    Mình thì bị ám ảnh kiểu mình nói ra ngta cũng ko hiểu mình nói j ) Ko phải tự nhiên mà ám ảnh đâu. Tính cách mình phức tạp mà khả năng diễn đạt ngôn ngữ lại kém do từ nhỏ đã đc gđình úm trong nhà ko đc giao tiếp với thế giới bên ngoài, cho nên giờ mỗi khi mình mún diễn đạt 1 ý nào đó ng` khác nghe cũng toàn hiểu ko đúng ý mình, riết lâu ngày chán chả mún nói nữa, chứ nói ngta ko hiểu đúng thì chỉ tổ bực thêm =_=
    Chắc chúng ta phải lập cả 1 hội để khắc phục vấn đề này quá nhỉ
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 552 Bài viết

• 1,034 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tototet Xem bài viết
    tớ thì không thích đám đông. ngồi với người quen biết thân thiết thì ko nói làm j, nhưng ko thích tiếp xúc nói chuyện với người lạ, không thích đến đám đông. có khi bị tự kỷ
    Ừ có khi mình ko muốn nói chuyện là do mình thấy chẳng có gì thú vị, mình quan tâm đến những thứ khác hơn, thích nói chuyện với bạn bè thân hơn và thấy nó ko phí phạm time. Có khi thấy mọi người chẳng hợp với mình, nên thôi, mặc kệ ko quan tâm

Trích dẫn Nguyên văn bởi chuduong Xem bài viết
    b giống mình thế. Mình nc với người khác lúc nào cug sợ nói không đúng suy nghĩ của người ta, người ta lại nghĩ sai về minh, sợ mình nói ra người ta bảo minh nói dốt, k hiểu biết nên đa phần rất ít nói, không nói lại bảo không hòa đồng. NHiều khi muôn sửa lắm, nhug khả năng diễn đạt, biểu hiện ngôn ngữ của mình kém.
    Thế mới biết rất nhiều người giống mình, vậy là mình ko đơn độc hehehe.
    Cảm ơn mọi người đã chia sẻ nhé, chúng ta cùng cố gắng để thay đổi dần thôi nào <3
    • 59 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lynlyn44 Xem bài viết
    Đồng cảnh ngộ với mình. :-(
    • 98 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Đánh dấu !!!!!!
    Đúng bệnh của em em rất ngại nhìn vào mắt người khác và khi bị ngta nhìn chằm chằm thì em lại bối rối lúng túng cả lên. Lúc trước thì không bị nhưng khoảng hơn năm nay lại như vậy
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,124 Bài viết

• 8,203 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Hình như là chứng social anxiety thì phải? Mình cũng từng bị thế, bây giờ chưa hết nhưng đỡ rất rất nhiều rồi.
    cVJSp7
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zanyloveu Xem bài viết
    Mình cũng giống c ý, người thân quen thì k sao có thể nc thoải mái, nhưng những người lạ mình cảm thấy mất tự tin lăm ý, không biết phải nói chuyên gì, haizz
    Cố gắng lên, rồi mọi chuyện sẽ ổn thôi!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,215 Bài viết

• 466 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Bị đỏ mặt thì phải làm sao các mẹ? Rất muốn đứng lên nói mà bị đỏ mặt ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

em cũng bị đỏ mặt nè những lúc ý thấy ngại kinh khủng , chỉ mong đừng có ai chú ý tới mình thôi
    Cố gắng lên, rồi mọi chuyện sẽ ổn thôi!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ban cung giong minh. Kha nang dien dat ngon ngu kem nen khi noi ngkhac k hieu hoac hieu k dug y minh. Riet thanh ra it noi di. Chu ngai giao tiep thi cug chua han.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 29 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

bạn này giống mình
    • 25 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

chuẩn,mình cũng giống b
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Giống mình
  • Trang 1/4