TIN TÀI TRỢ.

Kinh nghiệm đi đổi tên khai sinh, ai không thích tên mình thì vào tham khảo

• 11.5K Lượt chia sẻ
  • 538K Lượt đọc
  • 101 Trả lời

• Trang 2/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 6

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 6,539 Bài viết

• 987 Được cảm ơn

Năm nay mình 25 tuổi rồi, ngoài giấy khai sinh ra còn rất nhiều giấy tờ khác liên quan, giờ mà sửa thêm đống giấy tờ đó thì mệt lắm.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bữa mình ra UB nói muốn đổi họ cho con sao họ nói không được vậy mọi ngứoi,con mình 7t muốn đổi từ họ cha sang họ mẹ...giúp mình với...thanks...
    comment by WTT mobile view
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 16 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Minh cung vay. Hành lên xuống. Mệt quá nên kon đôi nua
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 39 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình cũng muốn đổi tên. Nghe cái chữ "Thị" sao mà nó củ chuối thế không biết.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caily_caitach Xem bài viết
    Tuần trước mình có đi đổi tên khai sinh, hôm qua có kết quả là được tiến hành đổi tên, mình thấy việc đổi tên khai sinh nhanh và đơn giản hơn mình tưởng nên mình muốn chia sẻ với mọi người, ai đang cần thì tham khảo nhé.

Nhiều người cho rằng việc đổi tên khai sinh sẽ rất phức tạp nhưng không hề, mình thấy rất đơn giản nữa là đằng khác.

DSC0065_1

Tên khai sinh trước đây của mình là Nguyễn Thòn Hấn Tuyết, nhưng vì từ nhỏ đến lớn mình cảm thấy không thoải mái với tên này lắm, đi học bị bạn bè trêu chọc, vì cũng muốn tiện cho cuộc sống cũng như cồng việc sau này nên mình đã quyết định đi thay đổi tên khai sinh. Ba mẹ mình cũng đồng ý vì cũng cảm thấy tên mình có vấn đề (trước đây do ông bà nội đặt).

Mình đã lên UBND xã ( hoặc phường) - nơi mà ba mẹ mình đăng kí tên khai sinh cho mình trước đây và điền tờ khai ở đó rồi nộp lại cho họ, mọi người nhớ mang theo giấy khai sinh bản chính và các giấy tờ chứng minh nhé (sổ hộ khẩu, chứng minh nhân dân, các giấy tờ chứng minh tên dễ gây nhầm lẫn, khó đọc).

Sau đó họ sẽ giải quyết trong vòng 5 ngày nếu làm đúng đầy đủ thủ tục, nếu cần bổ sung thì thêm thì thời gian thêm không quá 5 ngày. Và mới hôm qua mình vừa lên UB để xác nhận và thế là thủ tục đã hoàn thành. Mình cảm thấy vui và nhẹ nhõm phần nào vì trước đấy mình lo là sẽ không đổi tên được. Trong lúc chờ nhận giấy Quyết định cải chính tên, mình có hỏi được một số lý do chấp nhận, cho phép việc đổi tên:

- Họ, tên đó gây nhầm lẫn (tên viết thiếu dấu trong giấy khai sinh, tên sai chính tả, đặt nhầm…)

- Tên khai sinh gây ảnh hưởng đến tình cảm gia đình (tên trùng với người trong họ hàng, gia đình, tên không được sự đồng ý của nhiều người trong gia đình…) - Trong trường hợp này phải có đươc giấy tờ chứng minh trên của người họ hàng mà bạn trùng tên.

- Tên, họ ảnh hưởng đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó (tên dễ bị trêu chọc, tên gây hiểu lầm, tên có ý nghĩa không tốt, tên gây bất tiện trong giao tiếp…)

- Muốn đổi từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại.

- Đổi lại họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình.

- Đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính.

- Đổi tên theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con.

Việc thay đổi họ, tên cho người dưới 18 tuổi, được thực hiện theo yêu cầu của cha, mẹ (phải có giấy tờ khai sinh, xác minh huyết thống)

- Người từ 9 tuổi trở lên: phải có sự đồng ý của người đó.

- Người trên 18 tuổi có thể tự đổi tên cho mình.

Và mình đã thay đổi được tên khai sinh của mình, tên minh bây giờ đó là Nguyễn Vi Vi Ân (vì mình thích tên Vivian ). Mình hy vọng những chia sẻ của mình giúp ích được phần nào.

Bạn chủ Top ơi bạn bao nhiêu tuổi rồi ạ , thay đổi như thế có phải chỉnh lại bằng cấp 3 các thứ không ? vì mình chưa tốt nghiệp đại học nên chỉ cần cái bằng đại học alf tên mới để xin việc thôi thì phải làm thế nào ạ
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình cũng giống bạn songnhudoahoa nè.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

muốn đổi họ cha sang họ mẹ cần phải có sự đồng ý của cha đẻ bằng văn bản.
    Mình muốn đổi tên cho con còn khó. Mình mà nói đổi họ chắc ... Mình thấy có chỗ thì sao mà dễ, chỗ mình ở thì lại khó khăn. Trong khi đều cùng dựa vào pháp lý như nhau. Vậy có phải vấn đề nằm ở nhân viên tư pháp không? vẫn có câu phép vua thua lệ làng.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phongtucmom Xem bài viết
    muốn đổi họ cha sang họ mẹ cần phải có sự đồng ý của cha đẻ bằng văn bản.
    Mình muốn đổi tên cho con còn khó. Mình mà nói đổi họ chắc ... Mình thấy có chỗ thì sao mà dễ, chỗ mình ở thì lại khó khăn. Trong khi đều cùng dựa vào pháp lý như nhau. Vậy có phải vấn đề nằm ở nhân viên tư pháp không? vẫn có câu phép vua thua lệ làng.
    Nhỏ e mình đổi tên cho 2 đứa con nó ko phải 1 lần mà tới 2 lần. Lần đầu đổi do đặt tên dài (4 chữ) và đọc nghe nặng nề quá, và nó nghe "thầy bói" nói tên đó ko tốt, do 2 vợ chồng nó kinh doanh nên dị doan. Lần 2 do nó giận chồng nó vì nói câu "đi thử máu coi 2 đứa có phải con ko". Nó nói khỏi cần thử, 2 đứa ko phải con của a đâu, và ngày hôm sau nó ra phường đổi tên 2 đứa qua họ mẹ luôn. Bó tay!
    Lúc đổi tên là 2 đứa đang học cấp 1, nhà ở quận 1
    • 39 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Vậy mà e cứ tưởng đổi tên là khó ạ! Nhưng mà muốn đổi tên còn phải liên quan đến nhiều giấy tờ khác, có đổi là cũng đổi cả một loạt luôn ạ!
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các bạn. Mình có một vấn đề muốn hỏi các bạn. Mình giờ muốn đổi tên nhưng không biết phải làm sao. Vì do tên mình rất xấu luôn bị bạn bè chê cười. Tên của minh là Nguyễn thị Nhí giờ mình muốn bỏ dấu sắc thì phải làm sao. Bạn nào biết thì giúp mình nha. Cam ơn bạn nhiều..
    • 113 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    sợ nhất ra mấy chỗ hành là chính
    • 166 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vậy mà từ trước tới giờ e lại nghĩ là tên khai sinh thì không thay đổi được cơ.
    • 109 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Như hàng xóm nhà e có cu bố mẹ đặt tên là Phạm Đình Thắng, nhưng đi xem mọi người nói là đã đặt tên là Thắng rồi, bây giờ còn Đình lại thì bao giờ Thắng thế nên cũng đổi tên khai sinh lại là Chiến Thắng.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em tên Mỹ Hồng mà trong khai sinh ghi Mỷ Hồng làm đi đâu ai cũng hỏi sao tên dấu hỏi vậy bùn lắm mấy chị ơi. Đã tên ko có ý nghĩa gì rồi do bà nội đặt tên ai cũng lấy chữ Mỹ rồi ghép đại vô chữ gì đó thành tên. Cho em hỏi chỉ đổi dấu thôi thì ngta có cho đổi ko nhỉ ( đặc biệt ủy ban em rất thích ăn tiền bao thư đến nhà đưa ) huhu
    • 9 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình cũng muốn hỏi là em trai mình năm nay học lớp 9 vì làm giấy khai sinh ko để ý họ của mẹ là nguyễn mà ghi nhầm họ trần. Bgio có đổi dc ko ạ. Cảm ơn mọi ng ạ
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

dạ vâng biên bản hòa giaai ý ạ
    • 131 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cái tên đôi khi cũng là duyên phận rồi các mẹ ạ
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trem Xem bài viết
    Năm nay mình 25 tuổi rồi, ngoài giấy khai sinh ra còn rất nhiều giấy tờ khác liên quan, giờ mà sửa thêm đống giấy tờ đó thì mệt lắm.
    Mình cũng như bạn. mà muốn đổi tên quá, hỏi chị người quen đã từng đi đổi tên, chị ấy bảo cũng đơn giản lắm bạn
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 185 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ôi đổi tên đổi giấy lằng nhằng lắm cm ơi
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 16 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Uh minh cũng . Họ yêu cầu đủ thứ hành lên xuống các kiểu . Đuối quá không đổi luôn
  • Trang 2/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 6