TIN TÀI TRỢ.

Kinh nghiệm đi đổi tên khai sinh, ai không thích tên mình thì vào tham khảo

• 11.5K Lượt chia sẻ
  • 538K Lượt đọc
  • 101 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • 298 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Tuần trước mình có đi đổi tên khai sinh, hôm qua có kết quả là được tiến hành đổi tên, mình thấy việc đổi tên khai sinh nhanh và đơn giản hơn mình tưởng nên mình muốn chia sẻ với mọi người, ai đang cần thì tham khảo nhé.

DSC0065_11

Nhiều người cho rằng việc đổi tên khai sinh sẽ rất phức tạp nhưng không hề, mình thấy rất đơn giản nữa là đằng khác.

Tên khai sinh trước đây của mình là Nguyễn Thòn Hấn Tuyết, nhưng vì từ nhỏ đến lớn mình cảm thấy không thoải mái với tên này lắm, đi học bị bạn bè trêu chọc, vì cũng muốn tiện cho cuộc sống cũng như cồng việc sau này nên mình đã quyết định đi thay đổi tên khai sinh. Ba mẹ mình cũng đồng ý vì cũng cảm thấy tên mình có vấn đề (trước đây do ông bà nội đặt).

Mình đã lên UBND xã ( hoặc phường) - nơi mà ba mẹ mình đăng kí tên khai sinh cho mình trước đây và điền tờ khai ở đó rồi nộp lại cho họ, mọi người nhớ mang theo giấy khai sinh bản chính và các giấy tờ chứng minh nhé (sổ hộ khẩu, chứng minh nhân dân, các giấy tờ chứng minh tên dễ gây nhầm lẫn, khó đọc).

Sau đó họ sẽ giải quyết trong vòng 5 ngày nếu làm đúng đầy đủ thủ tục, nếu cần bổ sung thì thêm thì thời gian thêm không quá 5 ngày. Và mới hôm qua mình vừa lên UB để xác nhận và thế là thủ tục đã hoàn thành. Mình cảm thấy vui và nhẹ nhõm phần nào vì trước đấy mình lo là sẽ không đổi tên được. Trong lúc chờ nhận giấy Quyết định cải chính tên, mình có hỏi được một số lý do chấp nhận, cho phép việc đổi tên:

- Họ, tên đó gây nhầm lẫn (tên viết thiếu dấu trong giấy khai sinh, tên sai chính tả, đặt nhầm…)

- Tên khai sinh gây ảnh hưởng đến tình cảm gia đình (tên trùng với người trong họ hàng, gia đình, tên không được sự đồng ý của nhiều người trong gia đình…) - Trong trường hợp này phải có đươc giấy tờ chứng minh trên của người họ hàng mà bạn trùng tên.

- Tên, họ ảnh hưởng đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó (tên dễ bị trêu chọc, tên gây hiểu lầm, tên có ý nghĩa không tốt, tên gây bất tiện trong giao tiếp…)

- Muốn đổi từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại.

- Đổi lại họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình.

- Đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính.

- Đổi tên theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con.

Việc thay đổi họ, tên cho người dưới 18 tuổi, được thực hiện theo yêu cầu của cha, mẹ (phải có giấy tờ khai sinh, xác minh huyết thống)

- Người từ 9 tuổi trở lên: phải có sự đồng ý của người đó.

- Người trên 18 tuổi có thể tự đổi tên cho mình.

Và mình đã thay đổi được tên khai sinh của mình, tên minh bây giờ đó là Nguyễn Vi Vi Ân (vì mình thích tên Vivian ). Mình hy vọng những chia sẻ của mình giúp ích được phần nào.

https://www.webtretho.com/forum/f73/m...n-tim-2202560/
    https://www.webtretho.com/forum/f73/6...-trai-2202369/
    https://www.webtretho.com/forum/f73/5...-lich-2202203/
    https://www.webtretho.com/forum/f73/n...i-bai-2201996/

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Không có lý do gì có đổi đc kg bạn ha. Ví dụ tên Dương thị Thu mà kg thích muốn đổi sang Dương Thị Thu Hà có được không bạn nhỉ
    comment by WTT mobile view
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trang8693 Xem bài viết
    Không có lý do gì có đổi đc kg bạn ha. Ví dụ tên Dương thị Thu mà kg thích muốn đổi sang Dương Thị Thu Hà có được không bạn nhỉ
    • 25 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

con nhà em cũng muốn đổi tên mà ra xã họ làm khó k cho đổi
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 48 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Còn các giấy tờ nhu bằng đại học, giấy lái xe.. Thì đổi sang tên sao bạn??

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Sunny0805
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hồi nhỏ cũng muốn đổi tên lắm.
    • 3,212 Bài viết

• 267 Được cảm ơn

Rút kinh nghiệm mốt đặt tên con cho đẹp, để lớn lên nó ko đi đổi...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thế còn giấy tờ, học bạ, bằg lái thì sao hả b?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,470 Bài viết

• 5,468 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi songnhudoahoa Xem bài viết
    con nhà em cũng muốn đổi tên mà ra xã họ làm khó k cho đổi
    Sao mà xã không cho đổi nhỉ? Mình vừa đổi tên cho con được vài hôm xong. Khi đến đổi tên họ sẽ hỏi lý do, mình trình bày một trong các lý do mà chủ top nêu trên theo quy định đấy, hoặc search mạng theo quy định. Còn mình thì nói là trùng tên với bác ruột bên nội, nhà nội yêu cầu đổi (chẳng qua là mình thích đổi thôi). Vậy là họ đưa cho mình một tờ đơn xin đổi tên, ghi lý do là "Trùng tên với người thân trong họ". Sau đó anh hộ tịch làm luôn cho mình nhưng mình bận nên về luôn sáng hôm sau ra lấy, mất 20K. Quy định là giải quyết trong vòng 5 ngày nhé.

Sẽ ko được cấp lại giấy khai sinh đâu, vẫn tờ giấy cũ và phía sau có phần điều chỉnh ghi cải chính tên từ tên cũ sang tên mới, đóng dấu vào đấy. Sau đó họ làm cho một tờ "Trích lục" để cải chính ghim vào giấy khai sinh bản gốc nữa. Mình có thể xin bảo sao họ in cho một tờ khai sinh mới (chỗ bản chính ghi là bản sao) và đánh luôn tên mới của con mình vào đấy, chứ ko phải sao cái tờ cũ tên cũ và mặt sau cải chính mới là tên mới.
    Nghỉ yêu...
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đổi tên trong giấy khai sinh đơn giản nhưng nếu đổi càng sớm khi mới sinh ý xàng tốt moi ng ah, vì nếu qua 18 tuoi thi vẫn đổi đc nhưng kèm theo đó là phải đổi cả tên trong chứng minh thư, sổ hộ khẩu, thẻ bảo hiểm, bằng cấp chứng chỉ học bạ , các giấy tờ từ trc mang tên cũ đều phải mang đi đính chính. Và đổi tên trong giấy khai sinh khong phai la đc co 1 bản gks mới mà là họ sẽ viết về mặt sau tên mới của bạn và kèm theo cái quyet định cải chính họ tên 2 tờ này phải luôn đi kèm khi bạn can làm ban sao gks . Vậy nghĩa là tên cũ của bạn ở mặt trc của gks sẽ ko có ý nghĩa j nua. Theo mình thì cần thiết mới nên đổi con không thi thôi bạn ah
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đổi tên trong giấy khai sinh đơn giản nhưng nếu đổi càng sớm khi mới sinh ý càng tốt moi ng ah, vì nếu qua 18 tuoi thi vẫn đổi đc nhưng kèm theo đó là phải đổi cả tên trong chứng minh thư, sổ hộ khẩu, thẻ bảo hiểm, bằng cấp chứng chỉ học bạ , các giấy tờ từ trc mang tên cũ đều phải mang đi đính chính. Và đổi tên trong giấy khai sinh khong phai la đc co 1 bản gks mới mà là họ sẽ viết về mặt sau tên mới của bạn và kèm theo cái quyet định cải chính họ tên 2 tờ này phải luôn đi kèm khi bạn can làm ban sao gks . Vậy nghĩa là tên cũ của bạn ở mặt trc của gks sẽ ko có ý nghĩa j nua. Theo mình thì cần thiết mới nên đổi con không thi thôi bạn ah
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 138 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

mình lập gia đình và có 1 con rồi k biết giờ còn đổi đc k nhỉ?? mình muốn đổi từ họ bố qua họ mẹ
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 17 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ở Phường Đội Cấn Quận Ba Đình không cho đổi tên
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 744 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đang nghiêng cứu xem sao mà nghe coi bộ rắc rối quá à.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ôi cảm thấy nhục quá, mình đi đổi tên cho con ở UB họ bảo k được, đến lúc nói theo kiểu nhờ vả thì họ đòi 5 triệu. ôi tiền của tôi
    • 19 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình hồi 10 tuổi có thay đổi tên, mà tư pháp xã không lưu và sửa sổ gốc.Bây giờ tất cả giấy tờ đều theo tên đã sửa, riêng giấy khai sinh gốc thì tên vẫn chưa sửa. Ra UBX thì họ nói khó dễ
    • 8 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình ở phường Thượng Đình cũng mới đổi tên xong cho con. Mình thấy thủ tục cũng đơn giản , khó dễ tuỳ từng phường thôi. Cái chính là mình phải chọn được lí do phù hợp để họ không bắt bẻ hoặc từ chối . Theo kinh nghiệm của bản thân mình thì các mẹ nên chọn lí do là việc đặt tên không có sự thống nhất dẫn đến mâu thuẫn bất hoà trong gia đình;là dễ nhất! Mình theo hướng này và đã được giải quyết ngay ,sau 3 ngày nhận quyết định. Bố mẹh nào đang muốn đổi tên mà chưa biết làm thế nào thì mình gửi cho cái biên bản hoà giải gia đình mà làm theo nhé.Mail của mình bichliengv2002@gmail.com
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chi oi chi cko e xin sdt de e tien llac vs chi a
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

moi nguoi cho minh hoi nho chut,,,minh muon thay doi ,ngay thang nam sinh,,trong giay khai sinh co duoc khong ah,,ca on moi nguoi rat nhieu
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn ơi. Mình email xin bạn mẫu biên bản hoà giải gia đình rồi mà ko thấy bạn hồi âm. Bạn chụp ảnh lên đây or mail lại giúp mình đc ko.
    Xin chân thành cảm ơn bạn
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6