Kinh nghiệm bỏ phong bì khi đi đám cưới - áp dụng cho mọi trường hợp

• 1.07K Lượt chia sẻ
  • 430K Lượt đọc
  • 93 Trả lời

• Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • 20 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Em thì có suy nghĩ như thế này: đi đám một mình thì đi 300k. Đi hai người là thì 500k hoặc nhiều hơn tùy mức độ thân quen. Nhưng chỉ khi nào là bạn thân thiết lắm lắm hoặc bà con thì mới đi hai người thôi. Còn đâu quen xã giao thì em đi một mình. Nếu bạn thân e mà đám cưới ở quê, e cũng gửi thiệp 500k. Nhưng có bài toán khó này mấy chị giải giúp e với: có ông anh kia làm khác cty với e nhưng lại làm việc phòng kế bên phòng e và cũng có quen biết với sếp e. Buổi trưa có ăn cơm chung với mọi ng ở cty e ở căng tin. Ổng mới vô làm đc có hai tháng à và 27.12 này cưới nè và ổng mời một số đồng nghiệp cty e ăn cưới trong đó có e. Vấn đề ở chỗ e thì thấy e mới quen biết ổng thui, ko thân lắm chỉ là ăn cơm cùng nhau, và e ko thích ổng lắm chỉ vì đàn ông mà tính bo bo có trái bưởi cúng ông địa mà cũng bỏ c
    comment by WTT mobile view
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 20 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Em thì có suy nghĩ như thế này: đi đám một mình thì đi 300k. Đi hai người là thì 500k hoặc nhiều hơn tùy mức độ thân quen. Nhưng chỉ khi nào là bạn thân thiết lắm lắm hoặc bà con thì mới đi hai người thôi. Còn đâu quen xã giao thì em đi một mình. Nếu bạn thân e mà đám cưới ở quê, e cũng gửi thiệp 500k. Nhưng có bài toán khó này mấy chị giải giúp e với: có ông anh kia làm khác cty với e nhưng lại làm việc phòng kế bên phòng e và cũng có quen biết với sếp e. Buổi trưa có ăn cơm chung với mọi ng ở cty e ở căng tin. Ổng mới vô làm đc có hai tháng à và 27.12 này cưới nè và ổng mời một số đồng nghiệp cty e ăn cưới trong đó có e. Vấn đề ở chỗ e thì thấy e mới quen biết ổng thui, ko thân lắm chỉ là ăn cơm cùng nhau, và e ko thích ổng lắm chỉ vì đàn ông mà tính bo bo có trái bưởi cúng ông địa mà cũng bỏ cốp xe mang về nhà ăn
    • 20 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Em thì có suy nghĩ như thế này: đi đám một mình thì đi 300k. Đi hai người là thì 500k hoặc nhiều hơn tùy mức độ thân quen. Nhưng chỉ khi nào là bạn thân thiết lắm lắm hoặc bà con thì mới đi hai người thôi. Còn đâu quen xã giao thì em đi một mình. Nếu bạn thân e mà đám cưới ở quê, e cũng gửi thiệp 500k. Nhưng có bài toán khó này mấy chị giải giúp e với: có ông anh kia làm khác cty với e nhưng lại làm việc phòng kế bên phòng e và cũng có quen biết với sếp e. Buổi trưa có ăn cơm chung với mọi ng ở cty e ở căng tin. Ổng mới vô làm đc có hai tháng à và 27.12 này cưới nè và ổng mời một số đồng nghiệp cty e ăn cưới trong đó có e. Vấn đề ở chỗ e thì thấy e mới quen biết ổng thui, ko thân lắm chỉ là ăn cơm cùng nhau, và e ko thích ổng lắm chỉ vì đàn ông mà tính bo bo, tham ăn, lười biếng(có sếp ổng thì ổng làm còn sếp ko lên thì ổng ngủ nguyên buổi chiều lun) và e xác định là sang năm đám cưới e e sẽ ko mời ổng vì e chỉ mời bạn bè thân thiết thôi mời ít à. Giờ ổng mời đám cưới là e thấy sao sao ak, chả lẽ mình ko đi lại ko gửi tiền mừng lỡ sau đám cưới gặp nhau cũng kì.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 20 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Haizzz, có nhiều ng đám cưới cứ mời vô tội vạ, thân sơ gì mời hết, ko cần biết ng đc mời buồn hay vui nữa. Đúng là đám cưới để làm ăn vì tiền không.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ở quê em thường đi 200 - 300 - 500

Gởi từ ứng dụng Webtretho của tothuongpx
    • 38 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

10/1 em lại có 1 đám cưới nữa nè các nàng. Đúng là ở SG đi cưới từ 300-500k quê thường 200k-500k theo mức độ thân thiết. Mỗi lần đi đám cưới ở SG nó nan giải lắm vì em phải chia theo giá bàn tiệc ở nhà hàng để đi sao cho hợp lý lỗ vốn cũng tội người ta. Hôm bữa có bà chị đồng nghiệp làm đám cưới đãi ở Venus Q Tân phú bàn đã là 3 triệu 2 rồi tất nhiên phải đi trên 400k người ta mới không khổ.
    Giờ cứ bạn bè xả giao nhà hàng bình thường thì đi 300k, nhà hàng sang tý 400k
    Bạn thân 500k- 1tr
    Sếp thì dò hỏi mức đồng nghiệp rồi đi theo.
    Ai mời mình mình nhắm sau này không còn liên lạc hay k mời lại thì mạnh tay bỏ qua hoặc gửi nhẹ thôi. Phóng thoáng quá lại đau cái ví tội nghiệp nó.
    • 57 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

mình mà tổ chức chỉ mong bạn bè góp mặt đầy đủ là rất vui rồi, đây là cơ hội để bạn bè gặp gỡ, ko cần quà gì của chúng nó cả vì sự có mặt của chúng nó là món quà lớn nhất rồi
    Người đâu gặp gỡ làm chi
    Trăm năm biết có duyên gì hay không
    RR0_RSD6
    • 20 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Nhưng mà khổ quá là cái đám này em lại không bỏ qua được, mà mình thì đã xác định là sang năm ko mời cưới rồi. Nan giải quá, hihi
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Tuần sau e có cái đám cưới của chị họ bf e, chị này e cũng thỉnh thoảng nói chuyện thôi chứ k phải quá thân thiết gì. Đám cưới tố chức ở tư gia và chỗ e ở chỉ là ngoại ô Biên Hòa thôi. Cô dâu chú rể cũng thuộc dạng gd có điều kiện. E đang phân vân k biết nên đi bao nhiêu mấy chị ạ. 300k thì hình như hơi ít, 500 thì có nhiều k ạ, nhất là trong cái mùa cưới xin này nên kinh tế e đang suy kiệt quá . Các chị cho e vài nhời khuyên với
    • 20 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi uyentn Xem bài viết
    Tuần sau e có cái đám cưới của chị họ bf e, chị này e cũng thỉnh thoảng nói chuyện thôi chứ k phải quá thân thiết gì. Đám cưới tố chức ở tư gia và chỗ e ở chỉ là ngoại ô Biên Hòa thôi. Cô dâu chú rể cũng thuộc dạng gd có điều kiện. E đang phân vân k biết nên đi bao nhiêu mấy chị ạ. 300k thì hình như hơi ít, 500 thì có nhiều k ạ, nhất là trong cái mùa cưới xin này nên kinh tế e đang suy kiệt quá . Các chị cho e vài nhời khuyên với
    Chị họ của bf thì e cứ để bf bỏ phong bì thôi. Lăn tăn làm cái giề... k...k
    • 107 Bài viết

• 142 Được cảm ơn

ng VN còn có tư tưởng cả nể lắm. k đi thì sau này gặp lại ngại. mất 1 ng bạn blabla. e là e dẹp hết. biết sơ sơ cũng mời cuới, k biết nghĩ sao ta

Gởi từ ứng dụng Webtretho của summer_01
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 326 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

đi đám cưới thì nên đi 300 hoặc 500k, có ai giải thích được tại sao ko đi 400k không ?
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình thì nghĩ, đến được với nhau để chung vui là tốt rồi, tùy điều kiện của mình mà lựa phong bì thôi, tiền ít mừng nhiều rồi lại vay mượn mà sống à, nếu thực sự cô dâu chú rể là bạn tốt thì cũng chẳng ai để ý đến phong bì ít hay nhiều, còn nếu sống mà vì mấy đồng bạc trong phong bì thì không đáng để làm bạn
    box tivi biến tv thường thành tv thông minh
    • 38 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kadafi Xem bài viết
    đi đám cưới thì nên đi 300 hoặc 500k, có ai giải thích được tại sao ko đi 400k không ?
    Em toàn đi 400k không nè, vì em thấy bàn tiệc ở SG cũng trên dưới 3 triệu rồi, nên em đi 400k cho cô dâu chú rể lời đôi chút. Em không nghĩ là kỵ số 4 đâu, thời nào rồi mà.
    • 48 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Ngoài bắc chắc người ta kiêng k đi chẵn bạn ak, các cụ bảo lẻ mới may mắn trừ 700k
    • 161 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Mình toàn tính họ đi mình thế nào thì mình trả như vậy. Còn nếu chưa có đi có lại thì tính đi thế nào cho hợp lý là được.
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Theo bản thân mình thấy , đám cứoi hiện nay chi phí khá đắt đỏ nên thật sự nếu ko thân thiết lắm thì đừng mời mà cũng ko cần fai đi , ng đi ngại người nhận thì lo , chưa kể mình đi r sau này bản thân cưới xin cũng phai mời lại . trung bình 1 lần đi cho là 500k-1tr đi lỡ tháng nào xui dinh 3-4 cái là mất toi 1 mớ chưa kể nam đi đám cưới thì dễ rồi , phụ nữ tụi mình tốn tiền quần áo ,giày dép ,túi xách, trang điểm ,làm tóc.... Làm bao nhiêu tiền cho đủ
    • 78 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kadafi Xem bài viết
    Người ta quan niệm số 4 không được may mắn (Tư => Tử) nên thường k đi 400k, chứ h cỗ nhà hàng đi 300k lỗ, 400k mới huề, 500k huề hoặc có dư xíu. Nên nhiều lúc đành phái bấm bụng. hik
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 26 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Năm ngoái em đi đám cưới đứa bạn cùng học từ thời cấp 3 cũng chẳng thân thiết lắm. nghe nói tổ chức tiệc ở nhà hàng 4 sao. em đút phong bì 500k. đến nơi tổ chức tiệc thì đồ ăn chán ngắt, nơi tổ chức thì sập xệ. chán luôn.. đi xong về cứ bị ấm ức kiểu gì ấy?
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 754 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bidanh8x Xem bài viết
    Mình thấy còn 1 yếu tố nữa, không biết xếp vào yếu tố nào nữa:
    Mình thường gặp những trường hợp là: thấy mời vô tội vạ, quen biết bình thường, nhà 4 đứa con ruột mời cả 4, mỗi năm thêm 2 lần giỗ, cưới con nuôi ( chỉ là cha mẹ nuôi, ko nuôi, ko ở luôn) cũng mời những 3 đứa. Con cháu sinh nhật cũng mời. Nhà mình vợ chồng mình cũng mới 30, con còn nhỏ chẳng có việc gì lớn, có làm thì cũng chỉ anh em ruột thịt. Mình thấy có những TH khi nhận thiệp hay giấy mời phát điên lên ý.
    Mặt bằng đám cưới bình dân chỗ mình là 300, thân thiết mà đi 2 người (2 mẹ con, hoặc hai bố con ) 500k. còn em ruột, nội ngoại , chú bác thân thì 1 chỉ vàng. Chồng mình đám cưới cứ dừa cho vợ đi, vì mỗi lần đi đám cưới, bia vào lại fai nghỉ làm thêm mấy ngày
    Mình cực ko ưa những người ko quen biết mà mời vô tội vạ nhe, bên họ nhà mình cũng có người như thế, họ nghĩ mời ko đi cũng bỏ phong bì, rất quá đáng, buộc người khác vào thế khó xử và phải bỏ tiền vì sĩ diện.
    Còn mình hả, đúng là bạn xã giao thì đi 300k, thân thì 500k, còn đứa nào mình ko chơi, mời cái kiểu như trên là mình ko đi và cũng ko gửi tiền mừng luôn, nó ghét cũng kệ vì mình ko chơi với nó nên ko quan tâm. Tự nhiên bạn bè 10 năm mới họp lớp gặp, chỉ là học cùng lớp, chả chơi với nhau cũng mời, nó mời nhóm mình 4 đứa, mà bữa đó đã nói "thôi lỡ rồi thì ko cần mời" ý là nhắc khéo nó rồi, vậy mà cũng dò ra số dthoai và địa chỉ nhà đến mời, bọn mình hỏi nhau coi trong nhóm có đứa nào chơi với nó ko thì ko đứa nào chơi với nó cả nên cả dám quyết định ko đi và ko gửi thiệp luôn.
    Tất nhiên sau vụ đó cũng bị 1-2 bạn trong lớp giận ko dám mời bọn mình nhưng cũng ko sao vì những đứa bọn mình chơi thân thì bọn mình cũng giải thích rỏ nguyên nhân nên vẫn chơi vô tư.
    Còn khi gặp khó khăn về tài chính, nếu là bạn thân cứ nói thẳng trực tiếp, vì bạn thân nó thường mời mình trước cả tháng hoặc 2 tuần, bạn thân nó còn hỏi mình đi mấy người để xếp chỗ nên nếu ko đi được cứ nói thẳng để người ta sắp chỗ. Bạn thân thì trước giờ mình chỉ ko đi được 1 đứa vì lúc đó thất nghiệp, vừa ko có tiền vừa ko quen ai nên lúc nó hỏi mình đi được ko thì mình nói "vậy t ko đi đâu" nên nó ko mời, nàng có giận một chút nhưng sau này tụi mình vẫn chơi với nhau vô tư, chứ mình ko thích thể loại hứa đại rồi ko đến, rất mất vui.
    Đợt đám cưới 1 con khác thì mình bỏ thiệp trong túi của người nhà nó, vì có tham gia phụ đám cưới nên gửi đồ tập trung 1 chỗ, đên lúc về mới nhớ chưa bỏ thiệp zô thùng =)))) ngại mún chít =)))
    Tôi vô cùng nghi ngờ, có phải Nguyệt Lão đã mang sợi chỉ đỏ của tôi đi may quần rồi không? (st)
    VŨ TRỤ BAO LA VÔ CÙNG TẬN - NHÂN SINH TỰ CỔ VỐN VÔ THƯỜNG
    -Con người ai cũng mơ, nhưng không phải như nhau. Những người mơ vào ban đêm trong nơi thầm kín bụi bặm của tâm tưởng thức dậy vào ban ngày và thấy tất cả chỉ là hư ảo, nhưng những người mơ vào ban ngày rất nguy hiểm, vì họ có thể hành động từ trong giấc mơ với cặp mắt rộng mở, để biến nó thành hiện thực.(T. E. Lawrence)
    - - Bọn này đúng là càng lớn càng... nhiều tuổi.
  • Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5