TIN TÀI TRỢ.

Khi nhà hàng xóm xây nhà?????

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.47K Lượt đọc
  • 34 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • 2,448 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Nhà em đang ở là 1 cái nhà cấp 4, đầu hồi của 1 dẫy nhà cấp 4 tập thể Quân đội. Hầu hết các nhà đã làm nhà riêng rồi, chỉ còn nhà em và nhà sát nhà em nữa thôi. Các mẹ biết đấy, nhà tập thể tất nhiên là chung tường, và chính điều này tạo nên sự Thắc mắc của em đây ạ. Mong các mẹ giúp đỡ:
    1. Khi Hàng xóm nhà em xây nhà (cụ thể là 2 tháng nữa) thì cái tường chung được giải quyết ntn?
    2. Nhà mình có cần phải chú ý đến những điều gì? (ví dụ như hướng cửa sổ của HX có được mở sang nhà mình không? hay....??????)
    3.Nếu trong quá trình xây dựng, nhà HX làm nứt, lún nhà em đang ở thì giải quyết ntn?
    4.Và các thứ khác em không biết tới?????

Em rất muốn HX làm nhà được thuận lợi, nhưng cũng không muốn nhà em bị ảnh hưởng nhiều. Nhà mình sau này thể nào chả phải nhờ họ lúc xây dựng. Với lại HX thân thiện vẫn tốt hơn đúng k các mẹ.

Các mẹ hãy giúp em nhé!
    0p30

Trang WEB cua YEN VI :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: (Do mẹ Yến Vi tự thiết kế :Battin ey: )

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,911 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Cách tốt nhất là xây cùng với họ Y ạ

Zf9wp7
    • 8,334 Bài viết

• 1,802 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Quangyenvi
    Nhà em đang ở là 1 cái nhà cấp 4, đầu hồi của 1 dẫy nhà cấp 4 tập thể Quân đội. Hầu hết các nhà đã làm nhà riêng rồi, chỉ còn nhà em và nhà sát nhà em nữa thôi. Các mẹ biết đấy, nhà tập thể tất nhiên là chung tường, và chính điều này tạo nên sự Thắc mắc của em đây ạ. Mong các mẹ giúp đỡ:
    1. Khi Hàng xóm nhà em xây nhà (cụ thể là 2 tháng nữa) thì cái tường chung được giải quyết ntn?
    2. Nhà mình có cần phải chú ý đến những điều gì? (ví dụ như hướng cửa sổ của HX có được mở sang nhà mình không? hay....??????)
    3.Nếu trong quá trình xây dựng, nhà HX làm nứt, lún nhà em đang ở thì giải quyết ntn?

Em rất muốn HX làm nhà được thuận lợi, nhưng cũng không muốn nhà em bị ảnh hưởng nhiều. Nhà mình sau này thể nào chả phải nhờ họ lúc xây dựng. Với lại HX thân thiện vẫn tốt hơn đúng k các mẹ.

Các mẹ hãy giúp em nhé!
    Tớ nhớ là nếu muốn xây dựng hay cải tạo nhà cửa thì để có phép bao giờ cũng phải có sự chấp thuận của hàng xóm liền kề, có thể cậu nên yêu cầu hàng xóm đảm bảo các điều kiện (như cậu đã nói ở trên) trong bản thỏa thuận trước khi ký đồng ý.
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 659 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tun & Box
    Tớ nhớ là nếu muốn xây dựng hay cải tạo nhà cửa thì để có phép bao giờ cũng phải có sự chấp thuận của hàng xóm liền kề, có thể cậu nên yêu cầu hàng xóm đảm bảo các điều kiện (như cậu đã nói ở trên) trong bản thỏa thuận trước khi ký đồng ý.
    Chị ơi em ko thấy có chuyện đấy đâu, như nhà em cũng ở Khu quân đội này, tuy nhiên họ cấp đất cho cá nhân hộ gđ tự xây nên ko chung tường nhưng sát vách cũng ảnh hưởng ko nhỏ mỗi khi họ làm nhà, nhà em cũng lọt thỏm giữa 2 nhà đã xây nhưng em thấy khi họ làm nhà chả bao giờ hỏi nhà em, chỉ may ra có câu khách sáo kiểu nhờ vả về ồn ào, bẩn bụi nọ kia thôi. Mỗi lần như vậy em cũng đành chấp nhận mặc dù trong lòng cũng ko thoải mái nhưng thôi, đành vậy vì sau này mình cũng làm nhà cho đỡ va chạm và cũng may họ ko ảnh hưởng gì đến nhà mình lắm.

Theo em chị Yến xác định tư tưởng trước là sẽ có phiền hà và mình cảm nhận chuyện đó như nào cho nhẹ lòng thôi. Chúc chị vui vẻ và em thấy ý kiến chị Hà Bill 2003 là hay đấy chị ơi!
    • 2,448 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Ah, em quên, khi trước giữa 2 nhà có sự tự thoả thuận và có đưa lên chính quyền xác nhận để chia lại đất cho thẳng, thì bức tường đó nhà HX nhà em đã xây lại, bây giờ họ có đánh tiếng là họ sẽ đập bức tường chung đó đi và xây từ đó.??????? Chả hiểu gì cả. Như thế có nghĩa là nhà em phải tự xây lùi vào à? Em thì nghĩ bức tưòng đó là của chung, nghĩa là đất chung, nếu trường hợp nhà em không có điều kiện xây lại thì sao, là cứ nói thế, thì họ phải xây bức tường khác chứ nhỉ!
    0p30

Trang WEB cua YEN VI :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: (Do mẹ Yến Vi tự thiết kế :Battin ey: )
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 306 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    cái tường chung, theo đúng nguyên tắc đó là của 2 nhà, có 2 hướng giải quyết:
    1: kệ nó làm của chung, nghĩa là bây giờ nhà hàng xóm xây nhà không được đụng đến, sau này khi nhà quangyenvi xây nhà cũng bớt cái tường chung đó lại không đụng đến. Như vậy giữa 2 nhà sẽ lửng lơ cái tường đó rất lãng phí.
    2. nhà quangyenvi thương lượng với nhà hàng xóm mua lại nửa bức tường đó (xin được thì càng tốt :3: ). Sau này khi nhà quangyenvi xây nhà, sẽ được toàn quyền phá bức tường đó.

cái này chắc phải thoả thuận trước thôi.
    Hy vọng hàng xóm của quangyenvi cũng biết điều
    • 2,448 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bill2003
    Cách tốt nhất là xây cùng với họ Y ạ
    Ước gì em được xây nhà liền, ước gì em được xây nhà tầng,....
    0p30

• 14 năm
    • 306 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    post xong rồi mới nhìn thấy bài bổ sung, như thế nghĩa là hàng xóm của quangyenvi xây bức tường đó trên đất chung, đúng không? Tường nhà hay tường rào vậy?
    • 2,448 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cutit2004
    post xong rồi mới nhìn thấy bài bổ sung, như thế nghĩa là hàng xóm của quangyenvi xây bức tường đó trên đất chung, đúng không? Tường nhà hay tường rào vậy?
    Đó là bức tường nhà chung, nhưng ngày xưa để cho đất thẳng nên 2 nhà thoả thụân chia lại, mới dẫn đến như thế, bức tường đó hiện là tường của phòng ngủ nhà tớ. Và xây trên đất chung giữa 2 nhà.
    0p30

• 14 năm
    • 1,081 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

FYI, em xem chi tiết trong Bộ Luật Dân Sự nhé :4:

1/ Điều 265: nghĩa vụ tôn trọng ranh giới giữa các bất động sản
    Cái này thể hiện trong bản vẽ xây dựng, nộp cùng hồ sơ xin cấp phép xây dựng, nếu họ có ý định xây vào tường chung thì cơ quan nhà nước có thẩm quyền sẽ không cấp phép đâu.

2/ Điều 266: quyền sở hữu đối với các mốc giới ngăn cách các bất động sản
    3/ Điều 267: nghĩa vụ tôn trọng quy tắc xây dựng + Điều 268: nghĩa vụ bảo đảm an toàn đối với công trình xây dựng liền kề

(2)+(3) sẽ có cơ quan nhà nước ở địa phương kiểm tra trong quá trình xây dựng.

Đó là về nguyên tắc, trong thực tế thì chị thấy cơ quan nhà nước cũng... nguyên tắc lắm nhà chị chưa hối lộ để được xây trái pháp luật, nên thấy họ bắt phải làm đúng như vậy thì mới cấp phép. Trong lúc đang xây mà mình vi phạm, họ còn buộc phải đập bỏ nữa
    Home is where the heart is. Welcome to our home sweet home...page

Welcome also to Bếp nhà LuVườn của ngoại Đan Quỳnh:LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:

Chú ý: Thay đổi giao diện Blog Opera - Làm lịch cho bé :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    • 2,448 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều lắm, nhưng mà HX nhà em 2 VC anh chị ấy đều làm luật sư ạ. Bọn em chả hiểu tý gì cả về vấn đề này. Phòng địa chính của phường họ có giải thích cho mình k các bác nhỉ?
    0p30

• 14 năm
    • 1,081 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều lắm, nhưng mà HX nhà em 2 VC anh chị ấy đều làm luật sư ạ. Bọn em chả hiểu tý gì cả về vấn đề này. Phòng địa chính của phường họ có giải thích cho mình k các bác nhỉ?
    Nếu họ là LS thì càng tốt, cứ đem quyển bộ luật dân sự đưa cho họ là họ biết phải làm gì thôi

Welcome also to Bếp nhà LuVườn của ngoại Đan Quỳnh:LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:

Chú ý: Thay đổi giao diện Blog Opera - Làm lịch cho bé :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    • 443 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lullaby
    FYI, em xem chi tiết trong Bộ Luật Dân Sự nhé :4:

1/ Điều 265: nghĩa vụ tôn trọng ranh giới giữa các bất động sản
    Cái này thể hiện trong bản vẽ xây dựng, nộp cùng hồ sơ xin cấp phép xây dựng, nếu họ có ý định xây vào tường chung thì cơ quan nhà nước có thẩm quyền sẽ không cấp phép đâu.

2/ Điều 266: quyền sở hữu đối với các mốc giới ngăn cách các bất động sản
    3/ Điều 267: nghĩa vụ tôn trọng quy tắc xây dựng + Điều 268: nghĩa vụ bảo đảm an toàn đối với công trình xây dựng liền kề

(2)+(3) sẽ có cơ quan nhà nước ở địa phương kiểm tra trong quá trình xây dựng.

Đó là về nguyên tắc, trong thực tế thì chị thấy cơ quan nhà nước cũng... nguyên tắc lắm nhà chị chưa hối lộ để được xây trái pháp luật, nên thấy họ bắt phải làm đúng như vậy thì mới cấp phép. Trong lúc đang xây mà mình vi phạm, họ còn buộc phải đập bỏ nữa
    Mẹ này chắc là dân học Luật thì phải? Các ý kiến của chị ấy sẽ giúp mẹ quangyenvi yên tâm để giải quyết vụ việc này rồi đấy! Mình xin bổ sung thêm một tí: Đây là những điều luật trong Bộ Luật Dân sự 2005 nhé, in force đấy!
    • 14 năm
    • 306 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    nhất nhà quangyenvi rồi nhé, được hẳn luật sư tư vấn cho
    đó vẫn là tường chung, nhà đó không thể tự ý phá đi xây lại.
    Tốt nhất là thương thảo trên tinh thần hoà bình hữu nghị,hai bên cùng có lợi, tình nghĩa hàng xóm. Còn nếu nhà hàng xóm căng quá - kiên quyết đòi phá tường thì phải viện đến luật pháp như luật sư Lullaby hướng dẫn thôi.
    • 443 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Nếu anh chị ấy đều làm luật sư thì dễ giải quyết đấy. Vì họ sẽ biết những quy định đó được hiểu một cách đúng đắn như thế nào. Mình nghĩ chắc là họ đã hiểu rõ những quy định liên quan rồi nữa cơ, có thể là mình nêu ra để remind họ thôi. Nếu mẹ quangyenvi chưa sure và không thấy tự tin enough để negotiate vụ đó thì có thể nhờ luật sư tư vấn hoặc người quen học về Luật để bảo vệ quyền lợi, thay mặt gia đình mình trong việc dàn xếp với gia đình hàng xóm trong giai đoạn quan trọng này.
    • 14 năm
    • 1,081 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me be Bum Mi
    Mẹ này chắc là dân học Luật thì phải? Các ý kiến của chị ấy sẽ giúp mẹ quangyenvi yên tâm để giải quyết vụ việc này rồi đấy! Mình xin bổ sung thêm một tí: Đây là những điều luật trong Bộ Luật Dân sự 2005 nhé, in force đấy!
    Thế Mẹ Bum Mi có học Luật không? nhận đồng môn tí nhỉ?

• 14 năm
    • 1,081 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cutit2004
    nhất nhà quangyenvi rồi nhé, được hẳn luật sư tư vấn cho
    phải viện đến luật pháp như luật sư Lullaby hướng dẫn thôi.
    Ai lại bán đứng nhau thế hả mẹ Tít??

• 2,448 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Nếu anh chị ấy đều làm luật sư thì dễ giải quyết đấy. Vì họ sẽ biết những quy định đó được hiểu một cách đúng đắn như thế nào. Mình nghĩ chắc là họ đã hiểu rõ những quy định liên quan rồi nữa cơ, có thể là mình nêu ra để remind họ thôi. Nếu mẹ quangyenvi chưa sure và không thấy tự tin enough để negotiate vụ đó thì có thể nhờ luật sư tư vấn hoặc người quen học về Luật để bảo vệ quyền lợi, thay mặt gia đình mình trong việc dàn xếp với gia đình hàng xóm trong giai đoạn quan trọng này.
    Thế mà họ còn đánh tiếng là sẽ phá bức tường đó và xây nhà họ từ đó đó, me be Bum Mi ạ.
    Chị Lullaby ơi, bay về "cứu" iem.
    0p30

• 443 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lullaby
    Thế Mẹ Bum Mi có học Luật không? nhận đồng môn tí nhỉ?
    Lạc đề tí nhé, nhà em cũng dân Luật đây, Luật Hà Nội khoá 1996-2000 ạ. Ông xã em cũng cùng ngành luôn, hihi. Bác dân Luật nào, khoá mấy thế hả bác ui? Hay mình mở box Hội đồng Luật gia WTT bác nhỉ!!! Bên box gà con 2005 chúng em cũng có một hội nho nhỏ rùi, hihi, giúp các mẹ nhà mình làm sổ đỏ, giấy phép xây dựng, lao động, đủ kiểu bác ạ.
    • 2,448 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Lạc đề tí nhé, nhà em cũng dân Luật đây, Luật Hà Nội khoá 1996-2000 ạ. Ông xã em cũng cùng ngành luôn, hihi. Bác dân Luật nào, khoá mấy thế hả bác ui? Hay mình mở box Hội đồng Luật gia WTT bác nhỉ!!! Bên box gà con 2005 chúng em cũng có một hội nho nhỏ rùi, hihi, giúp các mẹ nhà mình làm sổ đỏ, giấy phép xây dựng, lao động, đủ kiểu bác ạ.
    Ý kiến của Mẹ bé Bum Mi hay quá, em đồng ý 2 tay 2 chân luôn.
    0p30

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2