Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Khi lòng tin và lòng tốt bị lợi dụng

• 11K Lượt chia sẻ
  • 62.9K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 18 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebeLua Xem bài viết
    Tôi nghĩ việc làm của những người lợi dụng lòng tốt của người khác không phải vì "2 từ mưu sinh" mà do họ lao động. Đừng đổ lỗi cho hoàn cảnh, dù là tầng lớp nào thì cũng phải lao động, còn lười lao đông thì mới nghĩ là được nhiều chiêu trò để lấy tiền của người khác..... Như vậy là không có tự trọng.
    Mình đồng ý. Mình cũng chẳng giàu sang, cũng nghèo khó. Thấy ngườu nghèo khổ, mời họ ăn, cho họ quần áo, hay có tiền biếu, mình cảm thấy vui chứ bị lừa 1 nghìn cũng thấy bực. Hoặc nếu vì nghèo khổ, hoặc có lí do riêng gì đó, thì cũng nên lừa người khác vừa phải thôi, đừng tham lam. Họ không nghĩ trong số những người họ lừa, cũng có bao nhiêu người nghèo khổ như họ nhưng có lòng tốt à

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 28 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Một ngày thật "TÂM TRẠNG". Hôm nay đi khám bệnh ở BV.Chấn Thương Chỉnh Hình , tới lượt khám dịch vụ của mình, bỗng có 1 cô tới nói với mình " đằng kia có 2 cha con tội quá, mỗ mà không có tiền giờ dắt nhau đi về" thế là mình phát hoảng thấy thương quá vội chạy đi tìm Ox(vì mình vào chụp xquang nên ko có cầm tiền), chạy hớt ha hớt hải, lấy 1.000.000 đưa cho 2 cha con(cảm thấy rất vui vì ít ra mình giúp được người ta), đưa xong mới phát hiện mình bị lừa. Thôi thì tiền cũng đã cho rồi cũng không nghĩ nữa, chỉ là buồn và hụt hẫn trong lòng. P/S: Lần sau có muốn giúp ai đó thì tìm hiểu thật kỹ, bởi vì đâu đó quanh ta cần lắm những sự động viên và chia sẻ, đừng vì chuyện đó mà dửng dưng, vô cảm với những hoàn cảnh thật sự.
    P/S: Ah mình đang chụp ảnh cưới miễn phí cho những cặp đôi có hoàn cảnh khó khăn, các bạn biết hoàn cảnh nào thì để lại tin nhắn cho mình nhé. Mình nghĩ đó là điều thiết thực nhất mình có thể làm vào lúc này.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 67 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ mình ngày xưa đi chợ, có mấy đứa nhỏ mời mua tăm xỉa răng, bảo là hội người mù, rồi trẻ em cơ nhở tè le hột me. Cũng thương tình, lấy mấy bao tăm xỉa răng. Lấy xong hỏi nó nhiêu tiền, nó kêu 10k 1 bịch. Mẹ mình lúc đó tức lắm, nhưng cũng móc tiền ra trả. Xong về nhà la làng lên là bị lừa ở chợ. Mình hỏi vậy sao mẹ ko trả lại? Người ta bán mẹ cũng biết giá mà, thấy mắc quá thì đừng mua. Mẹ mình nói thấy tội nghiệp nên mua. Thật ra bạn giúp người ta, một phần cũng vì bản thân mình. Mình thấy tội, mình dùng tiền để xoa dịu cảm giác của mình, nên mí bạn cũng đừng bức xúc quá. Cho rồi coi như ko biết, bản chất việc mình làm là tốt thì ko có gì phải nghĩ ngợi. Những ng lợi dụng lòng tốt của ng khác thì là nghiệp họ phải chịu như vậy, ko thì nhân quả sau này họ gánh.
    Hồi mình còn chưa lấy chồng, đi chơi với ông xã, dừng đèn đỏ có 1 chú xin 10k mua cơm nuôi con mổ trong bv gì gì đó. Ông xã ko chịu, kêu là e dễ tin người, bị người ta lợi dụng. Mình mới nói nếu có như vậy thật thì thà e ngu, bị người ta lợi dụng còn hơn là nếu đúng mà hok giúp. Bạn muốn giúp, cứ set cho mình 1 số tiền nhiều nhất có thể cho những TH đột xuất như trên, có thể là 10k thoai, bằng tiền mua 1 tờ vé số. Đúng thì giúp dc 1 phần, ko đúng thì cũng chẳng sao. Đối với mình bi nhiêu đó tiền ko có cũng dc, có cũng ko giàu lên. Mình làm vậy đó, nên cho xong có bị lừa hay hok mình cũng hok quan tâm lắm. Miễn mình thấy dzui là dc
    • 199 Bài viết

• 324 Được cảm ơn

Nghèo khổ không thể bao biện cho sự dối trá bạn nhé. Nếu cứ nghèo khổ là được phép dối trá vậy thì những tấm gương vượt khó làm giàu chỉ để bỏ vào thùng rác cả. Con người đâu cần phải nỗ lực cố gắng nữa.
    Người Pháp có câu "Trop gentil trop con" tức là "quá tử tế chính là quá ngu dốt". Khi bạn thà cho nhầm người còn hơn bỏ sót có nghĩa là bạn đang nuôi lớn sự lừa đảo dối trá trong những con người đó và nh người khác nữa. Nó chính là đầu mối của rất nhiều tội ác chứ không đơn giản chỉ là câu chuyện về vài đồng cắc lẻ đâu bạn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 18 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bạn nói đúng. Nó không phải là câu chuyện về mấy đồng lẻ để mà nghĩ ngợi tiếc hay không tiếc.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 160 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gervenne Xem bài viết
    Con người ta thật biết lợi dụng lòng tin và lòng tốt của người khác.
    Quá thất vọng.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 4 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình cũng đang lấn cấn về vấn đề này, lòng tin và lòng tốt của mình đang có như bị lợi dụng bởi người mình đang muốn giúp đỡ. Rồi đọc bài này xong bỗng dưng thấy mất lòng tin ghê gớm, ngần ngại khi làm 1 việc tốt nào đấy nữa.
    • 159 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nanaDoan_99 Xem bài viết
    Nghe câu chuyện xong mà em buồn . Đôi khi thương người xong, sau đó phát hiện mình bị lừa, cảm thấy cũng thật hụt hẫng
    lòng tin bị chà đạp mất lòng tin vào những hoàn cảnh khác, lại phân vân ko bít đó là người tốt hay xấu
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2