Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Khi lòng tin và lòng tốt bị lợi dụng

• 11K Lượt chia sẻ
  • 62.9K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 18 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Một sáng đi chợ. Qua một đoạn có một ng đàn ông bán tầm gửi, xung quanh có 4-5 người ngồi hỏi mua. Mình dừng lại nhìn vì thấy họ bán một thứ lạ mà mình chưa từng biết. Hỏi giá là 800k/kg. Thấy có vài người ngồi mua nói thứ ấy tốt lắm, chữa đc nhiều bệnh, mình thấy một bà cụ quay sang nói nhỏ vào tai người bên cạnh rằng trc con gái bà còn mua cho bà hơn 1tr/kg. Mình cũng thắc mắc không biết nó là thứ tốt đến vậy sao. Nhưng đắt quá, mình lướt qua.
    Lâu rồi không đi chợ sáng, và cũng vì mấy dạo đó tâm trạng nặng nề, mình lang thang, xem đủ thứ, gần 2 tiếng đồng hồ sau mới trở ra. Qua đoạn bán tầm gửi lúc trc. Không có ai đang ngồi xem hàng. Mình giật mình khi thấy 2 trong số 4-5 người mua hàng lúc trước đang ngồi bên cạnh người bán hàng và xếp tầm gửi ra, họ xưng hô với nhau là mẹ con.
    Chợt thấy người ta thật lắm thủ đoạn, đóng giả làm người mua hàng để tung hứng cho thứ mà mình bán ra. Đến cả một bà già cũng làm như thế!
    Nhớ lại một câu chuyện mà mình nghe bạn kể. Có 4 cậu thanh niên đi phượt vào một quán bánh cuốn. Họ vui vẻ chuyện trò. Bỗng có một bà cụ đến hỏi ngồi nhờ bàn. Mấy cậu thanh niên ngồi xích lại cho bà cụ ngồi. Bà gọi một nửa đĩa bánh cuốn, không gọi thêm chả hay gì cả. Bà cụ nhúng hết bánh cuốn vào bát nước mắm. Vừa ăn, cụ vừa khóc, nước mắt rơi lã chã xuống bát bánh cuốn. Thấy thế, mấy cậu thanh niên liền hỏi. Bà cụ nói nhà cụ ở tỉnh khác, cũng khá giả, có hai đứa con trai, bà chia đất làm nhà cho 2 đứa. Nhung hai đứa con đều bạc bẽo, chúng muốn bán nốt chỗ đất mà bà đang ở nên đã lừa đưa bà đến đây rồi bỏ mặc bà. trong túi bà chỉ con hơn 20 k nên không đủ tiền về quê nữa. Nghe đến đó, 4 cậu thanh niên cùng nhau rút tiền ra đưa cho bà, mỗi người 500k. Họ thật tốt bụng và hào phóng. Xong họ trả tiền, dặn dò bà cụ đi về cẩn thận, rồi lên xe máy phóng đi. Bà cụ sau đó không còn một vẻ gì đáng thương khi nãy, trên khuôn mặt có nét gì thật đắc ý.Bà cười giòn, cất 2tr vào ví, ví dày cộp.
    mình đã từng không tin câu truyện bạn mình kể là có thực. Người già mà cũng làm như vậy sao? Nhưng đến hôm đó, mình sững sờ, lòng tin bị sụp đổ.
    Con người ta thật biết lợi dụng lòng tin và lòng tốt của người khác.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 606 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Nghe câu chuyện xong mà em buồn . Đôi khi thương người xong, sau đó phát hiện mình bị lừa, cảm thấy cũng thật hụt hẫng
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 7 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em hay cho tiền mấy người ăn xin vì nhìn họ thương lắm.
    Nhớ có một lần em cho một anh ăn xin bị què, không đi được mà phải lết. Tối hôm sau, đi đường thấy cũng anh ăn xin đấy, đi đứng rất bình thường nhưng hôm nay thì anh ấy bị mù. =))
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 345 Bài viết

• 343 Được cảm ơn

Giữa "vui vì đã giúp ai đó mặc dù sau đó có thể sẽ bị lừa" với "làm ngơ với người gặp khó khăn thật sự để rồi sau đó hối hận đã muộn" thì tui sẽ chọn cái đầu tiên. Tất nhiên, tui chỉ có thể hạn chế ko bị lừa 2 lần bởi cùng 1 người chứ ko thể tránh bị lừa cả đời cho nên mỗi lần biết mình bị lừa, tui sẽ xem như "bỏ của ra mua 1 bài học nhớ đời", giúp người, người sẽ giúp ta, lừa người, người sẽ lừa ta, vỏ quýt dày có móng tay nhọn
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 17 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trước thấy ăn xin ăn mày e đều cho tiền vs phương châm cho nhầm còn hơn bỏ sót, nhưng lâu rồi chung quanh toàn người gàn rồi nói này nọ nên lòng tốt cũng bị giảm đáng kể, bắt đầu cho có chọn lọc, có khi ko cho tiền mà mua đồ ăn cho, nhưng mà klq thì cho đồ ăn hay bị đuổi và có lúc còn bị chửi , buồn ko cười nổi
    • 17 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trước thấy ăn xin ăn mày e đều cho tiền vs phương châm cho nhầm còn hơn bỏ sót, nhưng lâu rồi chung quanh toàn người gàn rồi nói này nọ nên lòng tốt cũng bị giảm đáng kể, bắt đầu cho có chọn lọc, có khi ko cho tiền mà mua đồ ăn cho, nhưng mà klq thì cho đồ ăn hay bị đuổi và có lúc còn bị chửi , buồn ko cười nổi chắc họ ko thích bị cho ăn )
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tất cả cũng vì 2 từ " Mưu Sinh"
    Nếu bạn dc sinh ra trong một gia đình giầu có, bạn sung sướng từ trong trứng, thì cs của bạn sẽ ở một tầng lớp khác? Bạn đã bao giờ đặt mình vào địa vị của họ chưa? Lên mở rộng lòng mình một chút bạn ak!
    • 25 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em cũng từng rơi vào trường hợp tương tự. Buồn có, thất vọng có, cảm thấy tiếc tiền cũng có nhưng em ko bjo ghét ng kia bởi e ko là họ, e ko thể phán xét họ vì e ko hiểu hoàn cảnh của họ.
    Hãy theo đuổi sự ưu tú và niềm đam mê, thành công sẽ theo đuổi bạn.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 18 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi daygattan Xem bài viết
    Nếu bạn dc sinh ra trong một gia đình giầu có, bạn sung sướng từ trong trứng, thì cs của bạn sẽ ở một tầng lớp khác? Bạn đã bao giờ đặt mình vào địa vị của họ chưa? Lên mở rộng lòng mình một chút bạn ak!
    Nói về cho tiền ng khác. Ngày sinh viên, mình đã có thời gian chỉ xin từ gia đình 3 tr, còn làm thêm để xoay sở sống trong 5 tháng. Một lần đi chợ, gặp họ xin, mình thương và khi đó con đúng 5k trong túi. Đưa cho họ. Đi đc một đoạn, giật mình vì nghe thấy họ lẩm bẩm rằng Cho được 5 nghìn bọ. Mình cảm thấy thất vọng, nhưng lướt đi vì không muốn đôi co. Có người nghèo khổ trong bản, mình mời ăn và cho quần áo mặc dù quần áo mình không nhiều. Mình không sống trong giàu sang, mà cũng làm lụng từ nhỏ bạn ạ.
    Nhiều lần bị như thế, thấy thất vọng và không biết phân biệt thật giả như nào nữa.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em cũng muốn kể. 1 lần trên đường lên tpho học. Khi dừng đèn đỏ giao giữa đg nam định tbinh. Tự nhiên có 1 chú tầm ngoài 50 ăn mặc chỉnh tề. Tay xách catap lại hỏi xin 18k đi xe bus chú này bảo đi thăm con ở ndinh về . Xe về tpho nhà chú ngc đường nên xuống đây. Bg k có tiền đi xe bus. Mk cũng đắn đo lắm . Bít,là k có chuyện xe nào về tpho lại đi đg này dừng ở đây. Thấy ông chú đó,nài nỉ quá mk cũng đua 20k. Ai ngờ đi học về rồi vẫn thấy chú đứng đấy.. mấy hôm sau thì thấy chú đang xin người khác. Đắng lòng lại hỏi mk lần nữa. Rút kinh nghiệm mk bảo k có. Lâu sau đó khi ngồi ô tô đi hà nội. Vẫn bộ q.a đấy cặp đấy. Chú thản nhiên bài cũ xin tiền các sinh viên trên xe để lát xuống đi xe bus ở nam định về nhà. Vâng. Lại về nhà và thăm con từ tbinh về. Có 1 cậu cho.... mk cũng muốn nói lắm nưng sao yk. Lại k nói... 20k k phải nhiều cũng k quá ít. Nhưng nhiều cái 20 thì quá nhiều. Tại sao họ nghĩ ra nhiều cách kiếm tiền nư vậy chứ
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Đã lâu lắm rồi mình không còn hoạt động tự phát nữa. Mình thường tìm hiểu kỹ vài trung tâm thiện nguyện và ủng hộ các trường hợp cụ thể đó, chứ k còn kiểu theo cảm tính nữa. Mong mọi người tỉnh táo để những người muốn thiện nguyện không bị lừa như vậy.
    • 60 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

cuộc sống thật muôn màu muôn vẻ quá......
    • 136 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

haizz, bây giờ vì đống tiền nhiều người còn không kể tình thân mà. Nói chung là ma lực của đồng tiền có thể làm cho người ta thay đổi bản chất ghê gớm thật
    buồn vì nhiều người vẫn tự hào kiếm tiền theo kiểu này
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thời điểm hè năm 2011, em cũng từng bị lừa theo kiểu "quên k mang ví, cho mượn tiền bắt xe đi thi cho kịp giờ...". Lần đó, đưa 70k, cũng k định đòi lại, nhưng thử gọi điện xem sao thì thấy sđt ng đó cho "tò tí te" -> hiểu ra là bị lừa !
    Lần mới nhất, cũng là bị 1 bà già lừa. Đi chợ Hàng - Hải Phòng, thấy bà ấy bán trứng ngỗng, cũng chả biết giá cả đắt rẻ sao, sẵn đang bầu bí, nên muốn mua ủng hộ cho bà ý về kịp xe thôi. Thấy bà ý cứ nhiệt tình khoe "trứng mới, để thoải mái", nên mí mua 1 lúc 4 quả (dù lười ăn bỏ xừ luôn!).. Về đến nhà mí thấy mùi bốc kinh khủng! +___+ đập ra thì 4 quả ung hỏng cả 4 rồi! :v Giờ chắc cạch kiểu "thương người" này quá...
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 7 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Nhiều mẹ cứ bảo là so đo với người khổ, người ta lừa mình vì người ta khổ sở, phải đặt địa vị vào nhau thế nọ thế kia.
    Em thì em nghĩ là, cho mấy trăm nghìn không tiếc nhưng bị lừa một nghìn cũng tiếc các mẹ ạ.
    Lòng thương người phải đặt đúng nơi đúng chỗ chứ không thể gặp ai cũng thương được.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bữa Mình đang đi trên đường xong có một thằng cu ngoắc lại xin quá giang. Thế là mình cho cu cậu đi nhờ. Cu ta nhờ mình chở ra bến xe buýt cách đó k xa. Sau đó tới bến xe cu ta nói :" cô ơi. Cô cho con 20k để đi xe buýt về thăm bà ngoại. Bà ngoại con đang ốm nặng . Hồi nãy dì cho con tiền mà con làm mất rồi " thương thằng nhỏ có hiếu. Thế là rút ra 50k. Xong đi. cái tí đi về đoạn đường đó. Chẳng thấy nó đi xe buýt mà lại quá giang xe khác. Ôi... đời
    • 40 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

hix, hum nay e ra bến xe để bắt xe bus đi làm như mọi hôm, đến cổng bến , có 1 ông cụ tóc cũng đẫ điểm trắng, ông với e lại và nói, "Làm ơn cho ông xin vài đồng ông đi xe, ông k có tiền để về quê, con thương ông với " mình đã từ chối và lắc đầu, lí do vì mình cũng k có tiền bên người, đi r ngoái lại nhìn ông cụ, thỉnh thoảng có người đến rùi ông lại ra gọi hỏi,,k biết ông k có tiền đi xe thật hay đùa nhưng thực sự trong lòng bứt dứt,lắm, tâm trạng k tốt hôm nay
    • 25 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thienthanh294 Xem bài viết
    Mình có lời đề nghị đơn giản là ad xóa baì đăng đi giùm mình nhé. Những câu chuyện trc mình k biết ad lấy ở đâu, chứ cái câu chuyện về bà cụ ăn xin ấy, bạn nào của ad kể vậy? Mình mong ad xóa đi nhé.
    Bạn có vẻ khá nhạy cảm về câu chuyện này nhỉ? Có nỗi niềm j chăng
    Hãy theo đuổi sự ưu tú và niềm đam mê, thành công sẽ theo đuổi bạn.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 18 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thienthanh294 Xem bài viết
    Mình có lời đề nghị đơn giản là ad xóa baì đăng đi giùm mình nhé. Những câu chuyện trc mình k biết ad lấy ở đâu, chứ cái câu chuyện về bà cụ ăn xin ấy, bạn nào của ad kể vậy? Mình mong ad xóa đi nhé.
    Có một lần mình nghe một ng bạn mình kể về chuyện như thế thôi. Thật hay không thì mình không biết. Nhưng chuyện mình chứng kiến, và cả những câu chuyện như thế không phải chỉ mình mình gặp, mà rất nhiều bạn đã gặp và kể lại ở bên trên. Chỉ là một cái đáng phải suy ngẫm khi đặt lòng tin và lòng tốt vào một ai đó thôi. Có gì nghiêm trọng vậy bạn
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 18 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi daygattan Xem bài viết
    Tôi nghĩ việc làm của những người lợi dụng lòng tốt của người khác không phải vì "2 từ mưu sinh" mà do họ lao động. Đừng đổ lỗi cho hoàn cảnh, dù là tầng lớp nào thì cũng phải lao động, còn lười lao đông thì mới nghĩ là được nhiều chiêu trò để lấy tiền của người khác..... Như vậy là không có tự trọng.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2