Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Hỏi về thủ tục sang tên chính chủ nhà cửa

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.67K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • 268 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Các mẹ tư vấn hộ tớ với, tớ mua căn hộ chung cư đã có sổ đỏ, bây giờ muốn sang tên chính chủ thì làm thế nào và làm ở đâu vậy?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,370 Bài viết

• 1,650 Được cảm ơn

Cụ làm hợp đồng công chứng, đóng các loại thuế, ra Phòng quản lý đất đai ở quận (huyện) người ta chuyển cho (xem cái giấy đó cơ quan nào cấp thì cơ quan đó chuyển)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 40 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chị ơi chị mua căn hộ ở đâu ạ?
    Nếu ở HN thì chị phải có hộ khẩu hoặc tạm trú dài hạn+ xác nhận của người thân ở HN (theo Luật cư trú mới). Cộng với bên bán có sổ đỏ+ sổ hộ khẩu -> phòng công chứng (tư hoặc công) làm cái Hợp đồng công chứng. Làm xong, chị nộp Sổ đỏ + HĐ chuyển nhượng đã công chứng ra Quận/ Sở(chị nhìn xem ở Sổ đỏ cơ quan quản lý là Quận hay Sở tài nguyên) để sang tên. Họ sẽ yêu cầu chị đi nộp thuế, sau khi nộp thuế xong, chị nộp lại biên lai thuế cho họ, họ sẽ sang tên cho chị trong Sổ đỏ.
    Cái vụ này đúng nghề tay phải của em. Có gì chị cứ nhắn tin cho em, em sẽ tư vấn tiếp cho chị.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 111 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mẹ mây xanh ơi cho mình hỏi chút.

Nếu như nhà có sổ đỏ và đứng tên bố mình, nay bố mình đã qua đời mà muốn sang tên cho mình thì cần những thủ tục ntn, mình là con duy nhất trong nhà.
    event
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 230 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Em cũng muốn hỏi như chị Tình tang. Chị mấy xanh cho mọi người só điện thoại đi ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 40 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Sorry các chị, hôm nay em mới online được. Vụ của các chị, em cần thêm thông tin mới tư vấn chính xác cho các chị được ạ! Bố chị mất có để lại di chúc không? sổ đỏ chỉ đứng tên bố chị hay cả mẹ chị? mẹ chị còn sống không (sorry vì em cần biết điều này)? ông bà nội chị còn sống không?
    Nếu các chị cần tư vấn gấp gấp thì có thể gọi trực tiếp cho em nhé! Sđt: 04.22201010 (gặp Thanh). Rất vui vì giúp được các chị ạ:Angel:!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 230 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Gọi điện cho chị Mây xanh mãi không được cơ
    CHị ơi,
    chuyện nhà em là thế này ạ.
    Cô ruột em bán cho ông nội em một cái nhà. Nhưng muốn làm thủ tục theo kiểu con cho bố để đỡ mất lệ phí mà.
    Thì thủ tục sẽ gồm những gì chị nhỉ. Chị tư vấn giúp em chị nhé

Thanks chị nhiều
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 40 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ken_pong Xem bài viết
    Gọi điện cho chị Mây xanh mãi không được cơ
    CHị ơi,
    chuyện nhà em là thế này ạ.
    Cô ruột em bán cho ông nội em một cái nhà. Nhưng muốn làm thủ tục theo kiểu con cho bố để đỡ mất lệ phí mà.
    Thì thủ tục sẽ gồm những gì chị nhỉ. Chị tư vấn giúp em chị nhé

Thanks chị nhiều
    Ui lạ nhỉ, em ngồi bên cái điện thoại suốt mà không thấy chuông reo chứ. Để em kiểm tra lại cái điện thoại nhé. Việc nhà chị cũng không phức tạp lắm đâu. Ở đây là trường hợp con cho cha. Theo quy định mới thì việc này không mất thuế chuyển quyền sử dụng đất. Các thủ tục cũng đơn giản.
    1. Làm HĐ công chứng tặng cho quyền sử dụng đất (có thể qua công chứng tư hoặc các phòng công chứng công).
    2. Sang tên trên sổ đỏ: HĐ công chứng + Sổ đỏ (bản gốc hoặc bản sao công chứng)+ sổ hộ khẩu bản sao công chứng (trong đó xác định quan hệ huyết thống giữa cô chị và ông nội) - có thể kèm theo giấy khai sinh của cô chị.
    Vậy thôi chị ạ, cần gì thì cứ gọi nhé. Em sửa lại cái điện thoại rồi. :Smiling:

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 230 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Cảm ơn chị May xanh nhé :*
    Cần hỏi gì thêm em sẽ gọi điện ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 39 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị mayxanh oi,

Cho em hỏi một tí, em mua một cái nhà đã có sổ đỏ chính chủ, em đã đặt cọc 2000USD, bên bán cam kết làm mọi thủ tục và trả toàn bộ lệ phí và thuế (CQSDD va thuế trước bạ: 2.5% tổng cộng). Tức là bao tên sổ đỏ. Nhưng bây giờ họ lại yêu cầu em trả thêm 200tr nua trước khi ra công chứng ký hợp đồng mua bán.

Chị lam ơn tư vấn cho em, trong trường hợp của em trình tự trả tiền và thủ tục tiến hành như thế nào để mình có thể đảm bảo quyền lợi cho minh. Tránh bên bán sau khi nhận tiền lại gây khó dễ.

Em cam ơn nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị mayxanh ơi, tư vấn giúp em vụ này với nhé: Chuyện là em có mua lại 1 căn nhà tập thể từ năm 2002, đã có sổ đỏ chính chủ của tên người bán rồi (em thấy phần ký trên sổ đỏ là của bác Đỗ Hoàng Ân, Phó chủ tịch thành phố Hà Nội), hợp đồng mua bán đã có công chứng, có bản photo công chứng CMND và hộ khẩu của hai vợ chồng bác chủ nhà rồi (vì bác chủ nhà bây giờ lại ở tận trong TP. Hồ CHí Minh), thì ngần đấy giấy tờ đã đủ thủ tục để sang tên chưa ạ, nếu đủ rồi thì phải đi những đâu để làm thủ tục ạ, còn nộp thuế thì thế nào nữa, em chả hiểu tí gì vụ này cả, cám ơn chị mayxanh nhiều ạ
    • 1,163 Bài viết

• 932 Được cảm ơn

Đủ rùi mẹ nó ơi sao để lâu thế mẹ nó mua 1 bộ hồ sơ chuyển quyền sử dụng đất và nhà ở số 10 Đặng Dung về khai vào và nộp hồ sơ theo hướng dẫn của họ nhé. 15 ngày ra thông báo nộp thuế, 15 ngày nhận lại sổ đỏ đã sang tên.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ mecun nhiều lắm, mà số 10 Đặng Dung là cái gì vậy?
    • 1,163 Bài viết

• 932 Được cảm ơn

Số 10 ĐẶng Dung là văn phòng Nhà đất của TP Hà Nội mẹ nó ợ. Những sổ nào do TP cấp làm thủ tục chuyển tại đó, còn do quận cấp làm thủ tục sang tên tại quận
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ mecun cho hỏi thêm đúng 1 câu nữa là ở phần nộp thuế có 2 phần: hoặc là nộp theo kê khai thuế thu nhập cá nhân hoặc là nộp theo giá trị nhà thì mình có được chọn lựa giữa 2 cách nộp không vậy? Mà thường thì nộp thuế theo cách nào là ít nhất vậy mẹ mecun ơi?. Cám ơn mẹ mecun nhiều nhiều
    • 1,163 Bài viết

• 932 Được cảm ơn

thường thì có barem giá đất theo khu vực để tính thuế rùi, em bán từ nhà thứ 2 trở đi là phải nộp thuế TNCN mà. Khi nộp thuế bên chi cục thuế sẽ áp theo barem của NN.
    • 838 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Em mới lấy sổ đỏ về nhưng trời ơi, cán bộ hành chính viết sai lỗi chính tả. Tỉnh Bắc Ninh thì lại ghi thành Bắc Linh. Thế có chết không? Mà Em bảo họ sửa lại ngay cho em vì em cũng biết mấy cái sai sót này phức tạp quá nhưng người trả hồ sơ thì cứ bảo là không sao. Em thì không tin vào cái không sao ấy. Bây giờ làm thế nào hả các chị?
    • 1,163 Bài viết

• 932 Được cảm ơn

Làm gì có chuyện ko sao? Lên đó làm đơn yêu cầu họ đính chính lại ngay chứ sau làm thủ tục sang tên hay làm gì đó thì mất thời gian lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 909 Bài viết

• 523 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mecun_08 Xem bài viết
    Làm gì có chuyện ko sao? Lên đó làm đơn yêu cầu họ đính chính lại ngay chứ sau làm thủ tục sang tên hay làm gì đó thì mất thời gian lắm
    Chị ơi, thế cái sổ đỏ sang tên bọn em, bị ghi sai tên phòng công chứng làm hợp đồng mua bán của bọn em, có bị sao không chị? Hôm lấy sổ về, chồng em không để ý họ viết Việt Tín thành Việt Tiến, tới hôm sau mang ra hỏi thì họ bảo, sai ở nội dung mới sợ chứ sai cái tên thế thì việc gì :Crying:, giờ nghe chị nói cũng sợ quá :Crying:
    • 838 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Mình thấy cứ sai đều chết. Quan sai, dân chịu. Nhất lại là những việc liên quan đến giấy tờ tài sản lớn. Chắc phải đi sửa lại sớm thôi. Cảm ơn mọi người nhiều nhé!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2