TIN TÀI TRỢ.

Học tiếng anh ngay từ nhỏ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.42K Lượt đọc
  • 42 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • 36 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ, em dạy tiếng anh được 5 năm rồi ,đam mê dạy tiếng anh ăn vào người em rùi các mẹ ạ.Thấy các bé bây giờ nhỏ xíu đã đi học tiếng anh rồi nên tiện thể có các cháu họ với em họ đang học em nên em cũng mạn phép viết Topic này để chia sẻ cách học và dạy Tiếng Anh cho các bé. Nhiều người cứ bảo đợi con lớn rùi mới cho đi học Tiếng anh vì lúc bé có biết gì đâu mà học.Em thấy có chút nhầm lẫn chứ các bé tầm 5-6 tuổi bắt đầu học Tiếng Anh còn tiếp thu nhanh hơn cả các anh chị lớn í chứ. Em đang có ý định mở trung tâm nho nhỏ tạo môi trường học tập vui chơi cho các bé mà lại có nhiều hoạt động bổ ích giúp bé học Tiếng Anh nhanh hơn. Sau đây là 1 vài suggest cho các bé học Tiếng Anh nhé các Mẹ:
    1. Hoạt động, hình ảnh hơn lý thuyết.Hình ảnh, trò chơi, nhạc họa, diễn kịch... nói chung là các hoạt động nhằm giúp các em tham gia vào môi trường sử dụng tiếng Anh một cách tự nhiên, không gượng ép.Các hoạt động đa dạng sẽ giúp học sinh từng bước hình thành phong cách riêng trong học tập. Phong cách riêng chính là nền tảng của chất lượng và hiệu quả học tập2. Học cụ hơn giáo trình.Việc bám theo một giáo trình nào đó sẽ hạn chế năng lực sáng tạo của cả thầy lẫn trò. Hơn nữa, để có thể đa dạng hóa các hoạt động trong lớp, việc tăng cường học cụ là điều cần thiết.Cần chú ý những học cụ (kể cả bài hát, trò chơi, diễn kịch...) bình thường dễ kiếm để làm tăng hoạt động của học sinh, nhất là cần khuyến khích học sinh tìm kiếm thêm các học cụ làm phong phú hóa quá trình học tập, khuyến khích các em nghe nói, giao tiếp Tiếng Anh nhiều.Việc sử dụng các loại thiết bị công nghệ cao như máy nghe nhạc, điện thoại, truyền hình hay máy tính và các phần mềm kèm theo sẽ giúp đẩy nhanh việc nắm bắt ngôn ngữ nhưng không phải là cái duy nhất làm tăng hiệu quả sử dụng.
    3. Nói nhiều hơn nghe-viết.Thực tế cho thấy kỹ năng nói dễ học và bắt chước nhất trong học ngoại ngữ. Và khi nói được, học sinh đã từng bước xây dựng được tâm lý tự tin trong sử dụng tiếng Anh. Đây vốn là điểm yếu cơ bản trong giao tiếp Tiếng Anh đối với nhiều thế hệ đi trước.Ngoài ra, do tập trung nhiều vào kỹ năng nói, học sinh cũng cần phải phát âm chuẩn. Điều này phụ thuộc rất lớn vào giáo viên, giáo viên phát âm chuẩn dễ giúp học sinh phát âm chuẩn. Qua đó các em cũng phát âm Tiếng Anh chuẩn hơn.Một cách hạn chế việc phát âm không chuẩn là tăng cường các chương trình hướng dẫn phát âm qua băng đĩa, tivi, nghe nhạc...4. Bắt chước hơn ngữ pháp.Bắt chước là không thể thiếu được đối với thiếu nhi, đặc biệt trong học ngoại ngữ. Bắt chước giúp quá trình học tập đi nhanh hơn, trong đó kể cả việc sử dụng các mẫu câu căn bản.Ngữ pháp được hình thành từng bước trong quá trình học nhưng tránh không để ngữ pháp là trở ngại trong bắt chước. Tuy nhiên, bắt chước gồm cả xấu lẫn tốt. Việc xác định tốt hay xấu là do giáo viên và phụ huynh chủ động hướng dẫn để học sinh tự xác định và hành động phù hợp. Việc bắt chước sẽ giúp rất nhiều trong việc phát triển kỹ năng phát âm của các em, các em sẽ có thể phát âm Tiếng Anh với mức độ chuẩn gần với người bản xứ.
    5. Vui hơn cho điểm.Thông thường, ở nước ta sau mỗi buổi học không riêng gì ngoại ngữ, phụ huynh thường hỏi là “hôm nay được bao nhiêu điểm” hơn là “hôm nay học có vui không, có gì mới không” như trong các hệ thống giáo dục khác. Chính vì tư tưởng này, học sinh phải chú ý lấy được điểm cao và vui chơi lại là thứ yếu. Từ đó, qua từng bậc học hình thành thói quen học vì điểm và bằng mọi cách phải có điểm số cao.Điểm số cũng cần vì đó cũng là cách động viên học sinh nhưng động viên thì có nhiều cách khác nữa. Phải thay đổi để làm cho lớp học sinh động, học sinh có vui mới hình thành động cơ học tập tốt, có động cơ tốt mới nỗ lực đạt kết quả.Ở nước ta, vẫn chưa có chuyên ngành dạy tiếng Anh thiếu nhi như ở nhiều nước khác. Sắp tới, cần chú ý xây dựng những lớp bồi dưỡng chuyên đề về dạy tiếng Anh thiếu nhi để không những nâng cao hiệu quả sử dụng tiếng mà còn rút ngắn khoảng cách giữa Việt Nam và thế giới cả về phương pháp, kỹ năng và tạo nền tảng, thói quen cho học tập suốt đời trong lĩnh vực dạy và học tiếng Anh.

Các Mẹ cùng Share nhiều hơn nữa nhé để các con em cùng Tiến Bộ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 36 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các Mẹ nên cho con mình xem những Clip học Tiếng Anh qua những bài hát để thúc đẩy trí não bé học Tiếng anh tốt hơn nhé
    • 36 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đây nữa nhé các Mẹ
    • 36 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

BÀI HỌC CƠ BẢN ĐỂ HỌC TIẾNG ANH BỔ ÍCH QUÁ CÁC MẸ ƠI
    • 36 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ,hiện nay em đang mở lớp tại nhà cho các con em có nhu cầu nâng cao tiếng anh trong hè này nên giá cả cực rẻ ( chỉ từ 80k-90k) nên các mẹ muốn cho con em mình đăng kí học thì đăng kí với em nhé. Nhà em ở gần mỹ đình-hà nội ạ
    • 36 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Phương pháp dạy trẻ em học tiếng anh hiệu quả nhất
    Trước đây, người ta thường quan niệm, dạy trẻ mầm non học quá nhiều là cướp mất tuổi thơ của trẻ. Điều này sai hoàn toàn nếu bạn biết việc học đối với trẻ nhỏ thực chất chính là vui chơi. Chơi với toán, chơi với văn học, chơi với chữ cái … đều là cách dạy trẻ tự nhiên và gây nhiều hứng thú nhất. Chúng tôi sẽ chia sẻ với bạn cách dạy Trẻ em học tiếng Anh – một trong những ngoại ngữ phổ biến và thông dụng nhất hiện nay.
    Các nguyên tắc
    - Không gây áp lực: Mỗi đứa trẻ đều có một thiên hướng khác nhau. Có đứa trẻ thích âm nhạc, có khả năng thẩm âm, tiết tấu nhanh. Nhưng cũng có đứa trẻ đam mê các hình khối hoặc có trí tưởng tượng phong phú. Chính vì vậy, nếu con bạn không thể nhớ được một từ tiếng Anh mà bạn đã nhắc đi nhắc lại thì đấy là chuyện bình thường. Có thể bé sẽ giỏi ở một loại ngoại ngữ khác hay ở lĩnh vực khác. Bạn nên nhớ, gây áp lực phản tác dụng với trẻ trong trường hợp này.
    - Dạy trẻ thứ trẻ thích: Nếu trẻ chưa bao giờ tiếp xúc với tiếng Anh thì chẳng có lý do gì khiến trẻ ghét bỏ môn học này. Vì vậy, nếu có ý định dạy con tiếng Anh, bạn hãy tạo sự tò mò và thích thú cho bé bằng các loại sách, truyên, bài hát trẻ em được xuất bản bằng tiếng Anh. Nên nhớ, khi bé đã thích thì bạn không muốn con học cũng không được.
    - Không so sánh: Bạn đừng đem con mình ra so sánh với đứa A, đứa B – con của đồng nghiệp. Nhắc lại một lần nữa, con bạn khác với những đứa trẻ khác. Vì vậy, hãy đánh giá trẻ với chính trẻ ngày hôm qua để xem bé đã tiến bộ hay chưa.

CÙNG HỌC HỎI ĐỂ DẠY CÁC BÉ CÁC MẸ NHÉ
    • 36 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

HUM NAY MÌNH SẼ HƯỚNG DẪN CHO CÁC MẸ BÀI DẠY CHO CON MÌNH TỪ 5 TUỔI NHÉ NẾU K THAM GIA ĐƯỢC LỚP HỌC TRỰC TIẾP CỦA MÌNH CÁC MẸ CÓ THỂ TỰ DẠY CON MÌNH ĐƯỢC NHÉ
    HUM NAY HỌC BẢNG CHỮ CÁI CÁC MẸ NHÉ. HƯỚNG DẪN CÁC BÉ ĐỌC ĐÚNG VÀ PHÁT ÂM SAO CHO GIỐNG TRONG CLIP NHÉ CÁC MẸ. SAU ĐÓ CHO CÁC BÉ ĐỌC ĐI ĐỌC LẠI ĐỂ NHỚ NHÉ CÁC MẸ !
    • 37 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Theo mình thì các mẹ không nên cho bé học với người nước ngoài sớm
    Nên cho học với thầy cô Việt ban đầu để trẻ dễ hiểu, khi level đủ cao rồi mới cho học với giáo viên bản ngữ
    • 36 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LavenderS2 Xem bài viết
    Theo mình thì các mẹ không nên cho bé học với người nước ngoài sớm
    Nên cho học với thầy cô Việt ban đầu để trẻ dễ hiểu, khi level đủ cao rồi mới cho học với giáo viên bản ngữ
    Mình đồng í vs bạn Lavender S2 bởi vì nếu cho trẻcon học luôn người nước ngoài thì các con sẽ rất mau chán và vốn từ vựng chưa được nhiều nên còn nhút nhát,rụt rè. Học các cô giáo người Việt trước để tạo nền tảng cho các con
    • 36 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bản thân mình đi dạy cũng vậy. Thấy nhiều con nghe người nước ngoài như vịt nghe sấm í. Chỉ đc cái là có các trò chơi làm chúng hứng thú nhưng lúc vào học k có sự kiểm soát cũng như hướng dẫn của giáo viên nên rất dễ bị nản í
    • 36 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Dạo này mình bận nên mình sẽ up các bài tiếng anh để các mẹ có thể tự dạy con ở nhà nếu k tham gia lớp mình dạy được nhé. Các mẹ chịu khó kiểm tra và luyện tập với con thì mình tin là bé sẽ thích hóc tiếng anh dần dần thui
    • 36 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

CÁC CON HỌC THUỘC CHỮ CÁI CHƯA CÁC MẸ. HUM NAY MÌNH XIN UP TIẾP BÀI HỌC VỀ CHỦ ĐỀ BỘ PHẬN TRÊN CƠ THỂ NHÉ. CÁC MẸ CỨ CHO CON NGHE THẬT NHIỀU SAU ĐÓ HÁT CÙNG CON SẼ GIÚP CÁC CON DỄ THUỘC VÀ CÁC MẸ LÀM LUÔN VÍ DỤ KIỂM TRA CÁC CON XEM THUỘC TỪ CHƯA NHÉ
    • 36 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các bé đang được nghỉ hè nên các mẹ chịu khó dành chút thời gian dạy và học cùng các bé. điều đó sẽ là nền tảng giúp các bé học tốt tiếng anh hơn đó ạ
    • 36 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

CÁC MẸ DẠY CON HÁT THUỘC CHƯA? . KIỂM TRA NHƯ KIỂU VỪA HỌC VỪA CHƠI THÌ CÁC CON MỚI HỨNG THÚ NHÉ CÁC MẸ. HÔM NAY MÌNH XIN UP CLIP BÀI HỎI VỀ " HOW ARE YOU TODAY?" CHO CÁC MẸ VÀ BÉ CÙNG THỰC HÀNH VỚI NHAU NHÉ. CÁC MẸ VÀ CÁC BÉ CỨ ĐỔI VAI HỎI VÀ TRẢ LỜI ĐỂ TẠO HỨNG THÚ HỌC TIẾNG ANH CHO CÁC BÉ NHÉ CÁC MẸ
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào bạn, cảm ơn những chia sẻ của bạn.
    Theo mình thì tâm lý của trẻ là căn cứ để chúng ta điều chỉnh xem chọn phương án nào để bé học tốt nhất, nhiều đứa học = hình ảnh mà nó không thích....

Thanks
    • 36 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhưng đa phần mình thấy trẻ con mà có chút gì đó vui vui + k nhìn chữ nhiều thì các bé có vẻ hứng thú học và nói hơn (theo cá nhân mình đã dạy và gặp khá nhiều bé) . Mình nghĩ chắc mỗi bé sẽ thích nhiều cách học Tiếng Anh khác nhau

Trích dẫn Nguyên văn bởi day.tienganh Xem bài viết
    Chào bạn, cảm ơn những chia sẻ của bạn.
    Theo mình thì tâm lý của trẻ là căn cứ để chúng ta điều chỉnh xem chọn phương án nào để bé học tốt nhất, nhiều đứa học = hình ảnh mà nó không thích....

Thanks
    • 36 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Dạo này nắng nóng đi dạy các bé hơi mệt nhưng thấy yêu nghề quá, hòa mình vào không gian trẻ thơ thật thích. Đi cả ngày nên chẳng có thời gian up bài cho các Mẹ và Bé. Để mấy hum nữa em Up nha các Mẹ.
    P/s: Dạy mỗi lứa tuổi lại thấy thật khác nhau
    • 36 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mấy hôm trước chúng ta vừa học cách hỏi về sức khỏe bằng câu hỏi How are you ? thì hôm nay các Mẹ cùng dạy các bé về cách hỏi tuổi nhé : What's your name? Khi hỏi các Mẹ nên có giọng điệu đi lên còn khi trả lời nên có giọng điệu trầm xuống nhé các Mẹ. Cùng dạy các con ở nhà nếu không tham gia được lớp mình của e nhé các Mẹ. Vì 1 tương lai học Tiếng Anh tốt cho các bé các Mẹ nhé
    • 36 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đã có nhiều bạn inbox hỏi em về phương pháp dạy Tiếng anh cho trẻ em thế nào thì tiện đây em xin chia sẻ chút kinh nghiệm của em như sau: Đừng nghĩ dạy Tiếng Anh cho trẻ con là dễ vì thực ra học tiếng mẹ đẻ còn chưa xong huống chi bắt chúng học Tiếng Tây Tiếng Tàu làm gì nên đầu tiên các Mẹ cũng như các bạn nhà có trẻ nhỏ thì nên tạo không khí cho chúng yêu thích Tiếng Anh 1 cách tự nhiên k nên bắt ép nhiều quá ( Tức nước vỡ bờ đó các Mẹ). Mà thời đại bây giờ cho bọn trẻ học càng sớm càng tốt các Mẹ ạ ( Từ 5 tuổi trở lên bắt đầu làm quen được rùi đó ạ). Nếu mẹ nào có điều kiện cho con đi học thêm thì tốt quá được tiếp xúc với nhiều người phản xạ của bé sẽ nhanh hơn nhưng mẹ nào chưa đủ điều kiện thì có thể tự dạy và học hỏi mọi người để làm cho các bé từng bước từng bước ngấm dần tiếng Tây nhé. Chúc mọi người thành công với việc dạy Tiếng anh cho các bé
    • 36 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Dành cho các bé từ 3 đến 8 tuổi
    I. Các mẹ và bé nghe và đọc theo đoạn hội thoại sau :

II.Role-Play:
    Các mẹ sẽ đóng vai cô giáo trong Video trên còn các bé sẽ đóng vai học sinh. Cứ nhắc lặp đi lặp lại đoạn hội thoại này để tạo hứng thú cho các bé học bài nhé các Mẹ

III. Sau khi đã thực hành xong cùng các bé, các Mẹ cho các bé nghe bài hát để làm cho các bé thấy vui nhé các Mẹ

VỪA HỌC VỪA CHƠI LÀ PHƯƠNG PHÁP GIÚP CÁC CON HỌC TIẾNG ANH CẢM THẤY DỄ VÀO NHẤT ĐÓ CÁC MẸ. MONG RẰNG ĐÂY SẼ LÀ BÀI HỌC GIÚP CÁC BÉ YÊU THÍCH TIẾNG ANH HƠN NỮA.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3