Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Hàng xóm không cho mở cửa sổ ở đằng sau - Các mẹ giúp em với

• 21.6K Lượt chia sẻ
  • 2.18K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 13 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Chuyện là thế này, ông bà ngoại em đang xây nhà. Ở đằng sau có cái ngõ rộng khoảng 1,3m. Từ xưa tới giờ nhà ông bà vẫn có 1 dãy ô thông hơi ở phía sau (4 ô ngang hàng). Bây giờ ông bà xây nhà, mở cửa sổ ở đằng sau nhưng hàng xóm không cho bảo là mở như thế chẳng may cửa sổ rơi xuống chết người rồi bảo là luật không cho mở cửa sổ như thế, nếu làm sẽ kiện.
    Ông bà là người thật thà và không rõ luật thế nào nên tin và định không làm cửa sổ nữa nhưng em thấy vô lý quá mà chẳng có lý do gì lại không được mở như vậy. Hàng xóm nhà ông bà ghê gớm lắm ạ, làm khó dễ đủ điều. Có mẹ nào biết về luật xây dựng thì tư vấn cho em với. Có phải luật xây dựng không cho phép mở cửa sổ đằng sau như vậy không ạ? Mẹ nào có tài liệu cụ thể thì chỉ cho em để em in ra mang về cho ông bà đọc nhé.
    Các mẹ trả lời sớm giúp em với nhé.
    Cảm ơn cả nhà nhiều!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 62 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Theo luật phải có phần đất trống 2m của mình thì mới được mở cửa sổ.
    Chúng tôi sẵn lòng tư vấn và tìm cho các bạn một nơi an cư phù hợp ở Sài Gòn hoàn toàn miễn phí.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 176 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Hàng xóm nhà bạn đúng rồi, nếu chỉ mở lỗ thông hơi thì được, nhưng mở cửa sổ thì không được rồi.....
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 176 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Theo quyết định 03 của bộ xây dựng, tiêu chuẩn kỹ thuật xây dựng Việt Nam, Luật xây dựng, quy chế quản lý đô thị thì nhà bạn chỉ được mở cửa sổ từ tầng 2 trở lên, nếu đó là lối đi chung còn nếu là đất nhà hàng xóm thì ko được rồi
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 13 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Ngõ và nhà sau nhà em thật ra trước đây là cái ao, nhà em vẫn thả bèo ở đó để nuôi lợn. Rồi người ta tự lấp, xây nhà và bán qua bán lại. Ngõ kia là ngõ đi chung của các hộ gia đình ở đó. Nhà em cũng chỉ làm cửa sổ từ tầng 2 trở lên thôi còn tầng 1 vẫn làm ô thoáng như trước.
    Ông ngoại ra hỏi ở Phương rồi, người ta bảo là về tự trao đổi với hàng xóm thôi chứ họ không giải quyết, nếu có đơn nọ kia lằng nhằng thì mới can thiệp.
    Có lẽ phải tính vài phương án các bác ạ.
    Cảm ơn các bác đã tư vấn cho em nhé.
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 176 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Bạn NGKQ: nói như bạn thì ngày xưa việt nam bé bằng con muỗi chẳng được 1 dãi chữ s như bây giờ đâu,... người ta lấp ao xây nhà, trước năm 93 thì được cấp sổ đỏ, còn sau năm 93 thì được cấp nhưng mất tiền nhưng phài phù hợp với quy hoạch... bạn nói thế là có tư tưởng phân biệt người đến trước người đến sau, dân gốc, dân ko chính gốc rồi.
    • 110 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

theo em, cửa thì cứ làm, nhưng làm cửa kéo ngang, có rơi, có chết ai đâu. lại trên tầng hai nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 75 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenhoangdao Xem bài viết
    theo em, cửa thì cứ làm, nhưng làm cửa kéo ngang, có rơi, có chết ai đâu. lại trên tầng hai nữa.
    :LoveStruc: mẹ kakalot_hau nói chính xác! chuẩn ko cần chỉnh, hee!

"MẸ, tiếng gọi từ khi bập bẹ
    Đến tuổi trưởng thành con chưa hiểu hết chiều sâu
    MẸ, có nghĩa là bắt đầu
    Cho sự sống- tình yêu- hạnh phúc
    MẸ, có nghĩa là duy nhất
    Một bầu trời- một mặt đất- một vầng trăng".:Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 818 Bài viết

• 2,007 Được cảm ơn

Khu nhà em mọi người toàn làm cửa kéo ngang bằng nhôm kính. Dù có là ngõ rộng hay chỉ là khoảng trống vài chục phân vẫn thông thoáng và có ánh sáng, chẳng ảnh hưởng tới ai cả.
    Mã vạch hàng hóa TQ bắt đầu bằng các số: 690, 691, 692, 693, 694, 695. Mã Đài Loan là 471
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 13 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Cuối cùng ông bà ngoại làm cửa kéo ngang rồi các mẹ ạ. Đỡ phiền phức. Cửa gỗ đã đặt không biết các bác xử lý thế nào
    Cảm ơn các bác đã đóng góp ý kiến nhé!