Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Giúp mình với , người nước ngoài có được đứng tên khi mua nhà đất ở Việt Nam không ?

  • 0 Lượt chia sẻ
  • 2.44K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • Avatar của bien lang
    • Thành viên Webtretho
      Offline
    • 10 năm
    • 212 Bài viết

    • 57 Được cảm ơn

    #1
    Chào cả nhà !
    Mình có người bạn ở nước ngoài muốn về VN mua nhà , đấn nhưng hok biết có được phép đứng tên chủ quyền ko ? Làm ơn mách giúp mình với
    Thanks các bạn rất nhìu

  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT


    • Avatar của MeChiChi
    • Thành viên Webtretho
      Offline
    • 13 năm
    • 3,716 Bài viết

    • 481 Được cảm ơn

    Thành viên tích cực 2018
    #2
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bien lang Xem bài viết
    Chào cả nhà !
    Mình có người bạn ở nước ngoài muốn về VN mua nhà , đấn nhưng hok biết có được phép đứng tên chủ quyền ko ? Làm ơn mách giúp mình với
    Thanks các bạn rất nhìu


    1. Điều kiện để người nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam:

    Khoản 2 Điều 65 Nghị định 71/2010/NĐ-CP ngày 23/6/2010 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành và hướng dẫn thi hành Luật nhà ở quy định: “Tổ chức, cá nhân nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam theo pháp luật về đầu tư thì được sở hữu nhà ở theo quy định của Luật nhà ở. Trường hợp mua nhà ở tại Việt Nam thì được sở hữu nhà ở theo quy định của Nghị Quyết 19/2008/QH12 ngày 3/6/2008 của Quốc hội về việc thí điểm cho tổ chức, cá nhân nước ngoài mua và sở hữu nhà ở tại Việt Nam...”.

    Nghị Quyết 19/2008/QH12 quy định về các điều kiện để tổ chức, cá nhân nước ngoài được mua và sở hữu nhà ở tại Việt Nam như sau:

    1. Cá nhân nước ngoài có đầu tư trực tiếp tại Việt Nam theo quy định của pháp luật về đầu tư hoặc được doanh nghiệp đang hoạt động tại Việt Nam theo quy định của pháp luật về doanh nghiệp, bao gồm doanh nghiệp trong nước và doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thuê giữ chức danh quản lý trong doanh nghiệp đó;

    2. Cá nhân nước ngoài có công đóng góp cho Việt Nam được Chủ tịch nước tặng thưởng Huân chương, Huy chương; cá nhân nước ngoài có đóng góp đặc biệt cho Việt Nam do Thủ tướng quyết định;

    3. Cá nhân nước ngoài đang làm việc trong lĩnh vực kinh tế - xã hội có trình độ đại học hoặc tương đương trở lên và người có kiến thức, kỹ năng đặc biệt mà Việt Nam có nhu cầu;

    4. Cá nhân nước ngoài kết hôn với công dân Việt Nam....”.

    Điều kiện để cá nhân nước ngoài được mua và sở hữu nhà: Phải là người đang sinh sống tại Việt Nam, được cơ quan nhà nước có thẩm quyền của Việt Nam cho phép cư trú tại Việt Nam từ một năm trở lên và không thuộc diện được hưởng quyền ưu đãi, miễn trừ ngoại giao, lãnh sự theo quy định của pháp luật Việt Nam”.

    Tuy nhiên theo quy định tại khoản 1 Điều 5 Nghị quyết 19 thì: Tại một thời điểm, cá nhân nước ngoài quy định tại Nghị quyết này được sở hữu một căn hộ chung cư trong dự án phát triển nhà ở thương mại; nếu đối tượng này được tặng cho hoặc được thừa kế nhà ở khác thì chỉ được chọn sở hữu một căn hộ chung cư trong dự án phát triển”.

    Như vậy phải đủ tất cả các điều kiện nêu trên thì người nước ngoài mới được quyền sở hữu căn hộ chung cư trong dự án phát triển nhà thương mại tại Việt Nam.

    2. Thẩm quyền, hồ sơ, trình tự, thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở cho người nước ngoài tại Việt Nam. Điều 8 của Nghị quyết 19 quy định như sau:

    - Về thẩm quyền: Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở cho tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam.

    - Hồ sơ gồm: Đơn đề nghị; Bản sao các giấy tờ chứng minh tổ chức, cá nhân nước ngoài thuộc đối tượng quy định tại Điều 2 và đủ điều kiện quy định tại Điều 3 của Nghị quyết này; Bản chính hợp đồng mua bán, tặng cho, giấy tờ về thừa kế nhà ở; Giấy tờ chứng minh quyền sở hữu nhà ở của bên bán, bên tặng cho, bên để thừa kế theo quy định của pháp luật về nhà ở; Biên lai nộp thuế, lệ phí”.

    - Trình tự, thủ tục: Hồ sơ đề nghị cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở nộp tại cơ quan quản lý nhà ở cấp tỉnh nơi có nhà ở. Cơ quan tiếp nhận hồ sơ sẽ có trách nhiệm kiểm tra tính hợp lệ của hồ sơ và chuyển cho UBND tỉnh để cấp Giấy chứng nhận.

    Như vậy, nếu người nước ngoài có đủ các điều kiện nêu trên thì thuộc trường hợp được mua, sở hữu nhà tại Việt Nam và sẽ được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở theo quy định của pháp luật.
    Mẹ yêu Chi Chi và Cu Tít nhất trên đời
    nguyenthihuongthaolawyer@gmail.com
    DSC00015moi DSC00113moi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Avatar của bien lang
    • Thành viên Webtretho
      Offline
    • 10 năm
    • 212 Bài viết

    • 57 Được cảm ơn

    #3
    Xin thanks MeChiChi thật nhìu
    Chúc cả nhà vui vẻ , mẹ khỏe đẹp , con hay ăn chóng lớn nhé
    • Avatar của bien lang
    • Thành viên Webtretho
      Offline
    • 10 năm
    • 212 Bài viết

    • 57 Được cảm ơn

    #4
    mẹ Chi Chi à !Làm ơn cho mình hỏi diều này nửa nhé . nếu mẹ cho con là người nước ngoài đất ko phải là chung cư thì sao ? bạn mình có mẹ ở Tn giờ muốn cho bạn ấy đất củng ở TN thì bạn ấy có đc đứng tên giấy tờ ko? vì bạn ấy đang ở nước ngoài
    Thanks MeChChi thật nhìu nha
    • Avatar của MeChiChi
    • Thành viên Webtretho
      Offline
    • 13 năm
    • 3,716 Bài viết

    • 481 Được cảm ơn

    Thành viên tích cực 2018
    #5
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bien lang Xem bài viết
    mẹ Chi Chi à !Làm ơn cho mình hỏi diều này nửa nhé . nếu mẹ cho con là người nước ngoài đất ko phải là chung cư thì sao ? bạn mình có mẹ ở Tn giờ muốn cho bạn ấy đất củng ở TN thì bạn ấy có đc đứng tên giấy tờ ko? vì bạn ấy đang ở nước ngoài
    Thanks MeChChi thật nhìu nha
    Cha mẹ VN tặng cho con là người nước ngoài cũng phải tuân theo các quy định như vậy bạn ạh.
    Mẹ yêu Chi Chi và Cu Tít nhất trên đời
    nguyenthihuongthaolawyer@gmail.com
    DSC00015moi DSC00113moi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Avatar của MeChiChi
    • Thành viên Webtretho
      Offline
    • 13 năm
    • 3,716 Bài viết

    • 481 Được cảm ơn

    Thành viên tích cực 2018
    #6
    Trích dẫn Nguyên văn bởi aimable Xem bài viết
    Cái dòng đỏ đỏ, mình chưa hiểu ... Gia hạn visa giờ chỉ được 3 tháng, còn nếu được cư trú tại VN từ 1 năm trở lên thì giống như là phải có thẻ tạm trú nhỉ , mà để được cái thẻ này thì phải có giấy phép lao động, hợp đồng lao động, đẻ ra nhiều thứ nữa ! Nếu người NN đó ko làm việc ở VN, chỉ muốn về VN mua nhà sống với vợ ( xài tiền bằng % lãi suất ngân hàng mỗi tháng ) thì giải quyết cái dòng màu đỏ đó như thế nào ?
    Mình cũng muốn mua nhà rồi 2 vợ chồng cùng đứng tên. Hihi

    Bạn tham khảo thủ tục ở đây nhé.

    http://xnc.congan.com.vn/vietkieu-nu...-21.6250461313
    Mẹ yêu Chi Chi và Cu Tít nhất trên đời
    nguyenthihuongthaolawyer@gmail.com
    DSC00015moi DSC00113moi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)