Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Gấp, gấp. Các bố mẹ giúp tớ với, tớ đang bị chủ nhà đòi nhà

• 0 Lượt chia sẻ
  • 854 Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 98 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Nhà tớ đang đau đầu quá các bố mẹ ah. Tớ thuê nhà có thời hạn 02 năm (đến tháng 8/2009 mới hết hạn), phương thức đóng tiền là 6 tháng 1 lần. Chủ nhà đang ở nhà bên cạnh, muốn cho thuê nhà đó và chuyển về nhà tớ ở. Tớ đóng tiền lần ba đến 12/2/2009 rồi. Bây h họ lại đòi nhà trước Tết. Nhà tớ thì đang xây, đến khoảng tháng 5/2009 mới xong; tớ lại có 2 con nhỏ nên chuyển đi chuyển lại bất tiện lắm. Huhuhu. Các bố mẹ thông thái tư vấn giúp tớ xử lý tình huống này với. Chủ nhà đòi nhà như vậy có đúng pháp luật ko và tớ phải làm gì bây h? Cảm ơn các bố mẹ nhiều nhiều:Rose::Rose:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 99 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meCunboo Xem bài viết
    Nhà tớ đang đau đầu quá các bố mẹ ah. Tớ thuê nhà có thời hạn 02 năm (đến tháng 8/2009 mới hết hạn), phương thức đóng tiền là 6 tháng 1 lần. Chủ nhà đang ở nhà bên cạnh, muốn cho thuê nhà đó và chuyển về nhà tớ ở. Tớ đóng tiền lần ba đến 12/2/2009 rồi. Bây h họ lại đòi nhà trước Tết. Nhà tớ thì đang xây, đến khoảng tháng 5/2009 mới xong; tớ lại có 2 con nhỏ nên chuyển đi chuyển lại bất tiện lắm. Huhuhu. Các bố mẹ thông thái tư vấn giúp tớ xử lý tình huống này với. Chủ nhà đòi nhà như vậy có đúng pháp luật ko và tớ phải làm gì bây h? Cảm ơn các bố mẹ nhiều nhiều:Rose::Rose:
    Khi chị thuê nhà có làm hợp đồng thuê nhà không ạ? Nếu có thì trong hợp đồng thường có điều khoản chủ nhà có trách nhiệm phải báo trước cho bên đi thuê (là chị) bao lâu trước khi đòi lại nhà mà chưa đến thời hạn kết thúc hợp đồng, cũng như quyền/ trách nhiệm của mỗi bên sử dụng tài sản cho thuê ra làm sao... Nếu chị có hợp đồng rõ ràng thì cứ chiếu theo đó mang ra để giải quyết. Chủ nhà vi phạm điều khoản trong hợp đồng thì chị có quyền khiếu kiện. Còn nếu chỉ là hợp đồng miệng, "thuận mua vừa bán" thì có lẽ bây giờ cũng chỉ có cách dùng miệng để giải quyết vấn đề thôi. Đành trông chờ vào khả năng thuyết phục của chị và "tình người" của chủ nhà vậy :Smiling:.
    Em không thông thái, chỉ biết góp vài ý như vậy với chị thôi :Rose:. Chị đợi các bố mẹ giỏi luật vào giúp nhé :Rose:
    Kí tên: Jennifer Tép :Battin ey:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 98 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn nhiều lắm. Nhà tớ có làm hợp đồng theo mẫu của nhà nước với họ nhưng không công chứng, ghi rõ các điều khoản về thời hạn 02 năm (từ ngày nào đến ngày nào), số tiền, phương thức thanh toán và trách nhiệm của mỗi bên. Trong hợp đồng có ghi 1 câu " nếu muốn hủy hợp đồng, các bên báo trước cho nhau 30 ngày" (tớ nghĩ báo trước nhưng bên kia phải bố trí được thời gian và tìm được nhà). Họ có báo trước cho nhà tớ và yêu cầu chuyển trước khi hết thời hạn và trước cả quãng thời gian nhà tớ đã đóng tiền cho họ rồi. Thực tế tớ đã có kế hoạch nên mới làm hợp đồng 2 năm, nhà tớ đang xây dở còn vài tháng nữa là về. Nếu không vướng như vậy tớ cũng sẵn sàng trả nhà cho họ. Tớ có nói với họ về hoàn cảnh và yêu cầu ở đến hết tháng 5/2009. Thời điểm này thuê nhà rất khó, nhất là chỉ thuê vài tháng. Tớ muốn nhờ các bố mẹ tư vấn để biết mình nên làm gì. Thanks in advance.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 891 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meCunboo Xem bài viết
    Cảm ơn bạn nhiều lắm. Nhà tớ có làm hợp đồng theo mẫu của nhà nước với họ nhưng không công chứng, ghi rõ các điều khoản về thời hạn 02 năm (từ ngày nào đến ngày nào), số tiền, phương thức thanh toán và trách nhiệm của mỗi bên. Trong hợp đồng có ghi 1 câu " nếu muốn hủy hợp đồng, các bên báo trước cho nhau 30 ngày" (tớ nghĩ báo trước nhưng bên kia phải bố trí được thời gian và tìm được nhà). Họ có báo trước cho nhà tớ và yêu cầu chuyển trước khi hết thời hạn và trước cả quãng thời gian nhà tớ đã đóng tiền cho họ rồi. Thực tế tớ đã có kế hoạch nên mới làm hợp đồng 2 năm, nhà tớ đang xây dở còn vài tháng nữa là về. Nếu không vướng như vậy tớ cũng sẵn sàng trả nhà cho họ. Tớ có nói với họ về hoàn cảnh và yêu cầu ở đến hết tháng 5/2009. Thời điểm này thuê nhà rất khó, nhất là chỉ thuê vài tháng. Tớ muốn nhờ các bố mẹ tư vấn để biết mình nên làm gì. Thanks in advance.
    Mình cũng không phải là luật sư, nhưng theo hiểu biết của mình thì Theo luật, hợp đồng thuê nhà trên 6 tháng phải được công chứng nếu bên cho thuê nhà không có chức năng kinh doanh nhà. Nếu bên cho thuê nhà của bạn có chức năng kinh doanh nhà thì không vấn đề gì, nhưng nếu không thì HĐ không công chứng sẽ không có giá trị pháp lý. Theo mình nghĩ, trong trường hợp này nếu đưa ra pháp luật thì bạn phải trả nhà lại cho họ thôi mặc dù họ đã vi phạm hợp đồng, vì vậy nếu bạn thương lượng được với họ để ở đến hết tháng 5 thì quá tốt, còn như họ khăng khăng lấy lại nhà thì bạn thương lượng với họ trả lại số tiền bạn đã trả trước, trả lại tiền cọc + khoản tiền bồi thường do vi phạm hợp đồng nếu trong hợp đồng có ghi điều khoản này.
    Quẳng gánh lo đi và vui sống
    ----------------------------------
    • 3,548 Bài viết

• 1,019 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, nhà mình đi thuê nhà cũng nhiều, bị huỷ hợp đồng cũng không ít . Trong trường hợp này hầu nhwu chỉ là thoả thuận giữa hai bên để bồi thường cho hợp lý thôi , chứ chả làm gì đc chủ nhà cả . Chúc mẹ nó mau chóng ổn định chỗ ở nhé !
    • 40 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

ban co the doa se kien ho, trong truong hop do ho se bi phat vi khong nop thue. Co the ho se lui buoc.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 361 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Tư vấn thế này thì khó quá. Nếu bạn cần có thể đến VP Luật sư xin tư vấn và cách giải quyết.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 98 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình rất cảm ơn ý kiến tư vấn của các mẹ. Mình sẽ thử giải pháp thương lượng với họ vậy. Một lần nữa rất cảm ơn mọi người.:Smiling: