Em tự khắc dưa hấu tại nhà đẹp gấp trăm lần tiệm mẹ ạ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.1K Lượt đọc
  • 2 Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • 22 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bảo sao Tết phải đi mua dưa hấu mà không tự khắc mẹ nhỉ? Sau khi ra thành phẩm rồi thì em khoe liền:

Thiết nghĩ không được đẹp lắm nhưng em tự khắc theo cách đơn giản mà cũng có nét lắm cơ ạ.

Em chỉ khắc hoa hoặc chữ đơn giản: Hoa thì là hoa mai, thêm vài nhánh cây tự nghĩ, tự tạo; còn chữ thì Tết, Lộc, Phúc, Thọ, Gia Đình, Cha Mẹ... Em đều viết lên trước, viết theo dạng chữ in hoa hoặc chữ thư pháp như vầy nè.

em-tu-khac-dua-hau-tai-nha-dep-gap-tram-lan-tiem-me-a-05

em-tu-khac-dua-hau-tai-nha-dep-gap-tram-lan-tiem-me-a-07

À mẹ lưu ý thêm là căn ở chính giữa cho cân đối nhé.

Nếu muốn chi tiết và rõ nét hơn thì mẹ có thể mua giấy in sẵn chữ hoặc khuôn hình bông hoa, như vậy chắc ăn hơn.

em-tu-khac-dua-hau-tai-nha-dep-gap-tram-lan-tiem-me-a-01

Sau đó em chỉ đồ lên hình chữ hoặc hình bông và lấy đầu muỗng (nhớ chọn đầu muỗng mỏng và dẹt nhé) cạo cho phần đó mờ đi (trước khi cạo em cũng có dùng dao đánh dấu 1 lần nữa viền ngoài của chữ). Em không dùng nhiều với dao vì sợ đứt tay, nhưng muỗng là hiệu quả cũng đẹp lắm!

em-tu-khac-dua-hau-tai-nha-dep-gap-tram-lan-tiem-me-a-02-e1548819243621

Dao thì làm nhẹ nhàng và từ từ, tạo được đường sắc lẻm như vầy nè, nên nếu chị nào khéo tay có thể dùng dao nhé!

em-tu-khac-dua-hau-tai-nha-dep-gap-tram-lan-tiem-me-a-04-e1548819303475
    Khoe thành quả của em.

Ở đây còn vài mẫu nữa nè mẹ:

em-tu-khac-dua-hau-tai-nha-dep-gap-tram-lan-tiem-me-a-08-e1549006265909

em-tu-khac-dua-hau-tai-nha-dep-gap-tram-lan-tiem-me-a-09-e1549006487455

Bảo mình khắc chuyên nghiệp đẹp như nghệ nhân thì khó rồi, chứ còn làm sơ sơ đơn giản nhưng ý nghĩa+ tiết kiệm tiền thì cái này em ham lắm. Trước 30 là em làm rồi, mất chừng 20-30 phút. Còn mà ông chồng có rảnh em cũng lôi đầu ổng ra làm, chưng 1-2 quả tùy ý mẹ.

Đấy nhà mẹ có chưng thì cho em xem hình học hỏi với ạ!Năm sau em vẫn nâng cao tay nghề hơn, mỗi ngày đều khắc đẹp hơn nữa, cảm giác thỏa mãn và thích đúng Tết luôn ấy ạ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 27 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chi cực vậy, mua luôn trái người ta khắc sẵn cho tiện
    • 85 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Một trái khắc sẵn hình như khoảng 150k, nhưng đôi khi ruột lại không ngon. Mẹ lựa mẹ khắc cũng giỏi quá rồi.