Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Công chứng hợp đồng mua bán đất, mọi người giúp e nha

• 0 Lượt chia sẻ
  • 13.4K Lượt đọc
  • 36 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 32 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mọi người ơi,
    Em có mua một mảnh đất tại Gia Lâm, nay muốn công chứng HD đó, các mẹ nào đã có KN trong vụ này giúp em với: Thủ tục như thế nào ? công chứng tại đâu ? Chi phí hết có nhiều không ạ?
    Các mẹ cố gắng giúp em với, em đang như mớ bòng bong, không biết nên làm thế nào nên chợt nhớ ra WTT. Em gửi nên đây mong sự góp ý của mọi người ạ. Em cảm ơn mọi người rất nhiều nhiều

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 20 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Nếu đất đã có sổ đỏ thì chỉ cần bạn có hộ khẩu Hà Nội thôi, cả 2 bên mua và bán ra một phòng công chứng nhà nước bảo người ta làm cho hợp đồng mua bán công chứng. Thủ tục sẽ rườm rà hơn nếu sổ đỏ đó không phải chính tên chính chủ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 696 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Khi nhà mình đi công chứng, họ yêu cầu thế này: (tháng 9 năm 2008)
    - đất có sổ đỏ
    - Người bán là người phải đứng tên trên sổ đỏ, nếu đứng tên cả hai vợ chồng thì cũng phải có đủ cả 2 VC, nếu 1 trong 2 người không còn thì những người thừa kế hợp pháp phải có mặt. Lần nhà mình mua đất, ông chồng đã mất, sổ đỏ mang tên 2 VC ông bà ấy và 2 cậu con trai nhà ấy phải ra đó ký cùng với bà vợ.
    - Người mua phải có hộ khẩu Hà Nội
    - Đem đủ CMT, hộ khẩu của cả 2 bên, giấy tờ nhà đất.
    - Lệ phí: tuỳ theo diện tích đất.

Nói chung, mình nghĩ bạn nên đến 1 phòng công chứng cụ thể và hỏi cho rõ rồi về làm cho đúng để tiết kiệm thời gian. Mình cũng phải đến đấy hỏi trước rồi mới về tụ tập cả 2 bên + giấy tờ. Nói chung là rất nhanh và thuận lợi
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 909 Bài viết

• 523 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi meduadua Xem bài viết
    - đất có sổ đỏ
    - Người bán là người phải đứng tên trên sổ đỏ, nếu đứng tên cả hai vợ chồng thì cũng phải có đủ cả 2 VC, nếu 1 trong 2 người không còn thì những người thừa kế hợp pháp phải có mặt. Lần nhà mình mua đất, ông chồng đã mất, sổ đỏ mang tên 2 VC ông bà ấy và 2 cậu con trai nhà ấy phải ra đó ký cùng với bà vợ.

Nói chung, mình nghĩ bạn nên đến 1 phòng công chứng cụ thể và hỏi cho rõ rồi về làm cho đúng để tiết kiệm thời gian. Mình cũng phải đến đấy hỏi trước rồi mới về tụ tập cả 2 bên + giấy tờ. Nói chung là rất nhanh và thuận lợi
    Chị ơi, cho em hỏi việc này với ạ. VC em cũng dự định mua một mảnh đất, đất có sổ đỏ đàng hoàng, nhưng CMT trên sổ đỏ của chủ nhà (cũng là CMT hiện tại) tính tới thời điểm năm nay đã hết hạn rồi, vậy thì ông chủ nhà đó có phải làm lại chứng minh thư trước khi cùng bọn em ra làm hợp đồng công chứng không ạ? Các yêu cầu khác như hộ khẩu, giấy tờ đất của cả hai bên thì ok rồi. Trả lời sớm giúp em với vì bọn em mua mảnh đất này cũng phải vay ngân hàng một chút mà bên ngân hàng yêu cầu phải có hợp đồng công chứng rồi mới giải ngân, huhu.:Sad:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 32 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meduadua Xem bài viết
    - đất có sổ đỏ

Cảm ơn chị nhiều lắm, chị ơi, chị đã đóng lệ phí lần đó nên chắc chị sẽ rõ hơn em, nếu diện tích là 36m2 thì đóng khoảng bao nhiêu chị nhỉ ? Chị đi công chứng ở đâu vậy? chị giúp em với nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 32 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hix, các bác giúp em với. SOS
    • 838 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Mình mới công chứng hợp đồng tháng 12/2008. Lệ phí công chứng dựa trên số tiền mua bán. mình nhớ là 100.000 vì mình khai giá mua bán là 90.000.000. bạn cứ ra trực tiếp phòng công chứng hỏi. Bây giờ có cả công chứng tư. Làm nhanh gọn mà dịch vụ tốt lắm
    • 61 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunyeu152 Xem bài viết
    Cảm ơn chị nhiều lắm, chị ơi, chị đã đóng lệ phí lần đó nên chắc chị sẽ rõ hơn em, nếu diện tích là 36m2 thì đóng khoảng bao nhiêu chị nhỉ ? Chị đi công chứng ở đâu vậy? chị giúp em với nhé.
    36 m đất ở ngoại thành thì không làm được sổ đỏ đâu nhé.
    • 222 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Tớ mua 33m2 ở Ngọc Thuỵ, Long Biên vẫn làm sổ đỏ ngon lành.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 32 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeDucAnh2003 Xem bài viết
    36 m đất ở ngoại thành thì không làm được sổ đỏ đâu nhé.
    Hiện thời luật đất đai đã thay đổi, ko phải cần 50m2 đất mới làm đc sổ đỏ mà 36m2 cũng làm đc BT.
    • 337 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bomeoyeu Xem bài viết
    Chị ơi, cho em hỏi việc này với ạ. VC em cũng dự định mua một mảnh đất, đất có sổ đỏ đàng hoàng, nhưng CMT trên sổ đỏ của chủ nhà (cũng là CMT hiện tại) tính tới thời điểm năm nay đã hết hạn rồi, vậy thì ông chủ nhà đó có phải làm lại chứng minh thư trước khi cùng bọn em ra làm hợp đồng công chứng không ạ? Các yêu cầu khác như hộ khẩu, giấy tờ đất của cả hai bên thì ok rồi. Trả lời sớm giúp em với vì bọn em mua mảnh đất này cũng phải vay ngân hàng một chút mà bên ngân hàng yêu cầu phải có hợp đồng công chứng rồi mới giải ngân, huhu.:Sad:
    Cái này tốt nhất bạn nên ra phòng công chứng hỏi, người ta trả lời ngay. Hồi tháng 12 mình cũng làm HD công chứng ở phòng công chứng tư trên đường Láng Hạ gần ngã tư đi lên Giảng Võ ý nhanh lắm.

Nhưng cũng phải đầy đủ thủ tục giấy tờ, về phía mình thì không sao chỉ cần có hộ khẩu, CMT là ok. Còn nhà chú bán đất cho mình thì sổ đỏ cấp cho hộ gia đình nên những người có tên trên sổ hộ khẩu đều phải có mặt để ký vào HĐ, bà mẹ của chú ý là chủ hộ không có CMT, phòng công chứng yêu cầu phải có đơn xin cấp CMT có xác nhận của phường đấy.
    DXmrp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 32 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meocon-chovang Xem bài viết
    Mình mới công chứng hợp đồng tháng 12/2008. Lệ phí công chứng dựa trên số tiền mua bán. mình nhớ là 100.000 vì mình khai giá mua bán là 90.000.000. bạn cứ ra trực tiếp phòng công chứng hỏi. Bây giờ có cả công chứng tư. Làm nhanh gọn mà dịch vụ tốt lắm
    Mẹ nó ơi, bạn khai 90.000.000 là đất ở đâu thế? vì mình thấy một chị bảo là ra công chứng nó tự hoạch định giá đất theo khung của nhà nước. Cái này mình lăn tăn vì ko biết khung giá đó ntn và mình có thể định giá HD trc với giá nhỏ hơn khung giá đó đc ko? Mình cũng định ra chỗ công chứng để hỏi nhưng ngặt lỗi mình bận quá mà sổ đỏ của bà bán đất cũng vẫn chưa xong nên mình đợi xong sổ bà ấy thì đến hỏi thể. Bạn biết những vấn đề trên thì giúp mình nhé:Rose::Rose:
    • 838 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Mình mua đất ở quận Long BIên. Giá mua bán mình khai bao nhiều thì tuỳ. Thực tế nhà mình mua khoảng 500t cơ. Khai giá dưới 100 triệu thì lệ phí khác, trên 100t và dưới 500t là mức lệ phí khác. Nhưng nói chung lệ phí công chứng không cao đâu. Sau này đóng lệ phí chuyền quyền sử dụng đất mới dựa trên giá đât theo khung của nhà nước, lệ phí trước bạ và lệ phí địa chính dựa trên giá mua bán trên hợp đồng. Nên mình cứ khai theo sự hài lòng của mình là ok (Tất nhiên người bán phải đồng ý)

Mình công chứng tại văn phòng công chứng tư ở Hoàng Ngân, ở gần Trung Hoà Nhân chính ấy. Mình không có HK tại HN, chỉ có KT3 thôi. Mình cũng đã đi hỏi cả phòng công chứng nhà nước nhưng họ đòi hỏi nhiều giấy tờ chi tiết và rõ ràng lắm. Ở VP tư có vẻ đơn giản hơn rất nhiều.
    • 669 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meocon-chovang Xem bài viết
    Mình mua đất ở quận Long BIên. Giá mua bán mình khai bao nhiều thì tuỳ. Thực tế nhà mình mua khoảng 500t cơ. Khai giá dưới 100 triệu thì lệ phí khác, trên 100t và dưới 500t là mức lệ phí khác. Nhưng nói chung lệ phí công chứng không cao đâu. Sau này đóng lệ phí chuyền quyền sử dụng đất mới dựa trên giá đât theo khung của nhà nước, lệ phí trước bạ và lệ phí địa chính dựa trên giá mua bán trên hợp đồng. Nên mình cứ khai theo sự hài lòng của mình là ok (Tất nhiên người bán phải đồng ý)

Mình công chứng tại văn phòng công chứng tư ở Hoàng Ngân, ở gần Trung Hoà Nhân chính ấy. Mình không có HK tại HN, chỉ có KT3 thôi. Mình cũng đã đi hỏi cả phòng công chứng nhà nước nhưng họ đòi hỏi nhiều giấy tờ chi tiết và rõ ràng lắm. Ở VP tư có vẻ đơn giản hơn rất nhiều.
    Mẹ nó ơi, mẹ nó hiểu sai ý của mình hỏi rồi, mình ko quan tâm đến lệ phí công chứng, cái mình quan tâm là phí chuyển quyền sử dụng đất cơ. HD mà ra công chứng thì mình tự làm đc à? Nếu mình tự làm thì đương nhiên mình phải làm giá đất thấp rồi nhưng mình nghe nói là khi ra công chứng thì nó bắt phải lập hợp đồng tại điểm công chứng và giá đất phải theo khung giá nhà nước chứ ko phải giá mình tự làm hoặc nếu mình tự làm thì giá đó phải bằng hoặc cao hơn khung giá nhà nước. Thế mình mới hỏi bạn là
    - HD bạn tự làm ở nhà và bạn khai 90T mà ra công chứng nó cũng chấp nhận à ?
    - Sau này đóng lệ phí chuyền quyền sử dụng đất mới dựa trên giá đât theo khung của nhà nước chứ không dựa trên giá HD đó à?
    Nếu như vậy thì tốt cho mình quá. Bạn trả lời giúp mình nhé. Thanks bạn nhiều:Rose:
    Ta hay chê cuộc đời méo mó, sao ta không tròn tự trong tâm !!!:Thinking:
    • 838 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

sorry mẹ nó vì đã hiểu lầm ý. Để mình trả lời theo từng ý một nhé!

- HD bạn tự làm ở nhà và bạn khai 90T mà ra công chứng nó cũng chấp nhận à ?

Khi mình đến điền vào đơn xin công chứng có mục giá cả, mình điền 90 triệu và VP công chứng không có bất cứ một thắc mắc hay đả động gì đến việc này cả. Sau đó, VP CC soạn thảo hợp đồng cho mình và cả hai bên đến ký.

- Sau này đóng lệ phí chuyền quyền sử dụng đất mới dựa trên giá đât theo khung của nhà nước chứ không dựa trên giá HD đó à?

Trường hợp của mình, giá đất tính chuyển quyền sử dụng đất được tính theo parem giá nhà nước và cơ quan thuế còn giải thích & tính cụ thể trước mặt mình mà. Lệ phí trước bạ là 1% (năm 2008) được tính theo giá trên hợp đồng.
    • 669 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Thạnks mẹ nó nhiều nhé. Tớ sẽ lưu ý khi đi công chứng
    • 669 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Các bác ơi, có ai biết văn phòng công chứng tư ở Long Biên địa chỉ và tel ntn ko ạ? Em search trên mạng mãi ko thấy số điện thoại, ra một số là 38 777 993 thì gọi đến họ bảo ko phải.
    Đúng thật là từ ngày biết WTT em thấy hữu ích thật, được các mẹ tư vấn nhiệt tình. Tặng hoa các mẹ nè :Rose::Rose::Rose:
    • 838 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Mình chỉ biết là ở đường Ngô Gia Tự, gần cầu Đuống, đi từ cầu chui thì nó ở bên tay trái. Một lần mình đã nhìn thấy nó ở đấy. Số nhà & số điện thoại thì mình không có rồi.
    • 669 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Các bạn ơi, mình ra chỗ công chứng tư ở Long Biên, nó đòi hỏi giấy tách thửa và đơn yêu cầu công chứng từ phòng tài nguyên môi trường nữa cơ, có vẻ phức tạp phết.
    Bạn nào biết chỗ nào công chứng đơn giản hơn thì bảo mình với nhé và họ yêu cầu giấy tờ gì cho cả bên bán và bên mua?

Cảm ơn tất cả các mẹ đã đọc và các mẹ tư vấn giúp mình. Tặng hoa các bạn nè :Rose::Rose::Rose:
    • 669 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Mình phải nói rõ hơn là mình chỉ mua một phần diện tích đất thôi chứ ko phải toàn bộ mảnh đất
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2