Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Có nên sinh 1 con hay không?

• 616 Lượt chia sẻ
  • 6.65K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 19 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Chào các mẹ và các ông bố !
    Mình năm nay 32t, có 1 bé gái 3t, bé ngoan và tự lập. Vợ chồng mình làm viên chức nhà nước, luơng đủ tiêu và không phải lo lắng quá nhiều về chi tiêu gia đình. Mình hơi dài dòng nhưng để mọi người hiểu sơ qua về hoàn cảnh của mình. Mọi người trong gia đình, nhất là bên chồng đang hối thúc mình sinh thêm con vì sợ lớn tuổi sinh bé nhiều rủi ro, nhưng nói thật mình đang rất phân vân có nên sinh thêm con hay không, thứ nhất : mình chưa bao giờ muốn nhà đông người, mình ghét tiếng ồn, kể cả tiếng người nói, tiếng ti vi và nhạc. Thứ hai: đây mới là vấn đề chủ yếu : khi mình sinh bé thứ nhất mình bị trầm cảm sau sinh, mình bị ám ảnh đến giờ, mẹ chồng mình có thói quen nói nhiều, mà mọi người phải theo ý bà thì mới thôi, hơn nữa bà với mình không hợp tính vì bà có thói quen cắt ngang khi mình đang nói nên mình không muốn nói chuyện luôn. Bình thường không có chuyện gì mẹ con vẫn vui vẻ ( ít nhất mình nghĩ phận con bớt lời cũng k thiệt) nhưng khi mình sinh bé bà lên ở chung, nói với hàng xóm lên chăm con dâu đẻ nhưng lên hục hặc đá thúng đụng nia chửi mình vì mình k chịu làm việc nhà, bà nói bị mệt và cứ nằm trên giường với thái độ rất đáng sợ. Mọi việc tiếp diễn và căng thẳng đến mức mình cứ nhắm mắt là có cảm tưởng bà nhìn mình chằm chằm và không thể ngủ được. Cao diểm nhất 3 ngày liền mình không còn thấy buồn ngủ là gì và phải nhập viện vì quá căng thẳng, suy nhược thần kinh. Khi những chuyện đó xảy ra thì chồng mình lại bắt đầu có mối quan hệ bên ngoài và không về nhà ( cứ về là bà đuổi đi, bà sợ chồng về phải làm giúp vợ việc nhà vất vả). Nói thật với mọi người, nghĩ lại thời gian đó mình đang còn thấy rớm nước mắt. Vì con mình đã đặt mục tiêu sống như một người máy, không quan tâm, không cảm xúc, chỉ tập trung chăm con ( con mình lúc nhỏ bị trào ngược dạ dày nên nuôi hơi vất vả). Bây giờ mọi chuyện đã qua, chồng mình đã chăm lo cho con hơn nhưng mình lại mất hết cảm xúc. Với mẹ chồng mình không quan tâm bà để ý mình những gì, mình không sống kiểu láo toét nhưng cũng không thân mật tình cảm. Vói chồng mình không quan tâm có mối quan hệ bên ngoài hay không, mình không tra hỏi lí do vắng nhà, thích nói lí do gì cũng đc và chỉ cần về đúng giờ hẹn để mình không nóng ruột chờ, tiền luơng đưa đủ cho mình là được. Bây giờ mẹ chồng và chồng đang giục mình sinh con tiếp nhưng mình sợ cảm giác non ngày thiếu tháng khi nằm ổ, bản thân không đủ sức làm bất cứ chuyện gì và quan trọng nhất không thể nuôi cả 2 con nếu chẳng may li dị, giao con cho chồng nuôi thì mình không yên tâm. Mọi người cho mình lời khuyên có nên sinh tiếp hay không, thâm tâm mình vẫn nghĩ 1 con hơi ít nhưng để trải qua cảm giác cũ 1 lần nữa có lẽ mình không làm được, mọi sức lực mình đã dồn vào lần sinh đó rồi

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 114 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

tốt nhất là nên sinh cho con nó cho anh chị cho vui. mai này nó đỡ tủi thân và sau này về nhà chăm sóc bố mẹ cũng đỡ vất vả hơn đứa con một
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 145 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tâm trang cua ban gan giong toi. Toi thi tu dau da khong sinh dua con nao ca. Ma neu lo co mang thai thi trong tháng 1 toi cung se huy no di. Toi khong muon bi giong nhu chi vi chua co gi thi cung gan nhu vay roi. Ma chong toi co diem te hon chong chi la khong he dua tien gi cho vo tu khi cuoi den gio. Ma con muon tien vo nua. Co hay thi anh dan di an nha hang tra tien cho thoi.
    • 237 Bài viết

• 983 Được cảm ơn

Nếu mẹ nó vẫn còn băn khoăn thì theo mình tốt nhất không nên sinh. Khổ cả con lẫn mẹ. Mọi người lúc nào cũng mang tư tưởng "phải có 2 con mới đủ", "có 1 con về già đơn độc chẳng biết thế nào", "có 2 con cho tụi nó có anh (chị) em chơi đỡ buồn"... Đó chỉ là những vấn đề nhỏ. Sinh 1 em bé ra còn nhiều vấn đề khác nữa, đi kèm với vô vàn trách nhiệm, tiền bạc, sức lực và cả tinh thần. Ngay từ đầu mẹ nó đã cảm thấy mệt và trầm cảm từ lần sinh đầu thì không nên sinh lần này nữa. Với lại thấy mẹ nó bảo rằng bây giờ sống với chồng mà kiểu "nhắm mắt cho qua", "vì con"..., như thế thì sao sinh đứa thứ 2 nữa hả mẹ nó? Mẹ nó phải nghĩ cho mình trước đã, không ai nghĩ cho mẹ nó được đâu. Nếu mẹ nó được chồng thương, chồng chăm, thì dù mẹ chồng có ra sao mình cũng khuyến khích mẹ nó sinh thêm đứa nữa. Còn thế này thì...cứ 1 con là đủ rồi. Bạn của ba mẹ mình, đầy người chỉ có duy nhất 1 đứa, mà họ thuộc thế hệ trước đấy nhé, có làm sao đâu. Còn chuyện cô đơn về già thì thú thật, dù có nhiều con hay không thì về già vẫn thấy cô đơn thôi, quy luật tất yếu các mẹ à
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 19 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LiLy_Angel Xem bài viết
    Nếu mẹ nó vẫn còn băn khoăn thì theo mình tốt nhất không nên sinh. Khổ cả con lẫn mẹ. Mọi người lúc nào cũng mang tư tưởng "phải có 2 con mới đủ", "có 1 con về già đơn độc chẳng biết thế nào", "có 2 con cho tụi nó có anh (chị) em chơi đỡ buồn"... Đó chỉ là những vấn đề nhỏ. Sinh 1 em bé ra còn nhiều vấn đề khác nữa, đi kèm với vô vàn trách nhiệm, tiền bạc, sức lực và cả tinh thần. Ngay từ đầu mẹ nó đã cảm thấy mệt và trầm cảm từ lần sinh đầu thì không nên sinh lần này nữa. Với lại thấy mẹ nó bảo rằng bây giờ sống với chồng mà kiểu "nhắm mắt cho qua", "vì con"..., như thế thì sao sinh đứa thứ 2 nữa hả mẹ nó? Mẹ nó phải nghĩ cho mình trước đã, không ai nghĩ cho mẹ nó được đâu. Nếu mẹ nó được chồng thương, chồng chăm, thì dù mẹ chồng có ra sao mình cũng khuyến khích mẹ nó sinh thêm đứa nữa. Còn thế này thì...cứ 1 con là đủ rồi. Bạn của ba mẹ mình, đầy người chỉ có duy nhất 1 đứa, mà họ thuộc thế hệ trước đấy nhé, có làm sao đâu. Còn chuyện cô đơn về già thì thú thật, dù có nhiều con hay không thì về già vẫn thấy cô đơn thôi, quy luật tất yếu các mẹ à
    Cảm ơn bạn, nếu nghĩ cho bản thân mình thật sự mình không muốn sinh con lúc này, nhưng nghĩ cho con mình lại thấy mình thật ích kỉ.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 19 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mình cảm ơn bạn đã chia sẻ, mình không đến mức tiêu cực như vậy, mình chỉ lo lắng bản thân không đủ sức chăm con thôi vì mình bị trầm cảm nặng quá nên giờ sức khỏe của mình rất tệ, thường xuyên nhức đầu, trí nhớ k tốt được 1/2 trước kia, hay bị đuối sức, dễ cáu giận, không có khả năng tập trung nên mình sợ lỡ mình sinh con mà không được sự hỗ trợ cả về tinh thần lẫn sức lực của chồng trong việc chăm con thì mình sẽ không nuôi dạy con được tốt ( làm sao tốt được trong tình trạng sức khỏe như vậy chứ). Vậy nên mình rất phân vân
    • 58 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Chị ơi theo em nghĩ thì không nên sinh thêm con trong thời gian này chị ạ. Thời gian mang thai trước áp lực đã nặng nề rồi, giờ tâm trạng của chị đã phục hồi được đâu. Quan trọng nhất với một đứa con sinh ra trong một gia đình hạnh phúc chị ạ, chỉ khi chị thoải mái thì hẵng sinh thêm, còn hiện tại chị hãy dồn sức nuôi dạy bé của chị đã. Chị đừng nghĩ không sinh thêm là ích kỉ, chị có sống tốt thì con chị mới vui vẻ được, đúng ko?
    • 30 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Không nên sinh nữa bạn ạh, mẹ ck, chồng không ra gì sinh con ra làm chi hả bạn? Con phải được sinh ra trong gia đình có ba mẹ hạnh phúc, đằng này chồng bạn khi bạn sinh nghe lời mẹ ko giúp đỡ gì, lại còn bỏ đi kiếm người khác. Chắc gì đứa thứ 2 không như vậy? Thôi chăm 1 đứa cho tốt đi bạn ơi. Phụ nữ không phải cái máy đẻ.
    • 229 Bài viết

• 562 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sau khi đọc xong chuyện của chị thì em nghĩ là không nên ạ, tội chị tội bé nữa. Không sinh là quyết định đúng chứ không phải là ích kỉ gì đâu chị.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

nên sinh 1 con để tiện chăm sóc nếu điều kiện kinh tế ko dư dã j