TIN TÀI TRỢ.

Cho em hỏi về thủ tục chuyển nhượng chung cư đã có sổ hồng tại TP.HCM

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.12K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em vừa công chứng hợp đồng mua bán nhà chung cư tại Quận 8 nhưng các bước tiếp theo thì em rối quá.
    Đây là quy trình niêm yết tài Phòng TNMT Quận 8:
    WP_20150617_002_zpsm1cxjcrh
    Hiện nay em đã làm xong bước thứ 2, tức là nộp hồ sơ và có giấy hẹn. E nộp hồ sơ ngày 19/6/2015 và giấy hẹn là 13/7/2015 (đúng 15 ngày làm việc).
    Theo quy trình này thì đến 13/7 nhận phiếu chuyển thông tin địa chính để xác định nghĩa vụ tài chính.

Theo thõa thuận thì em (bên mua) sẽ đóng thuế thu nhập cá nhân cho bên bán. Vậy thì em sẽ chờ đến 13/7 mới đi đóng thuế cho bên bán hay em phải đóng ngay bây giờ luôn ??? (em có tham khảo một số thông tin trên mạng thì trong vòng 10 ngày ký hợp đồng công chứng phải đóng thuế TNCN, nếu ko sẽ bị phạt 0.05%/ngày).

Khi nộp hồ sơ thì ngoài giấy hẹn ra, cán bộ phòng Tài nguyên môi trường bấm 1 bản sao hợp đồng và bản sao sổ hồng lại rồi ghi chữ Thuế (bút chì lên đó). Em hỏi lại thì bảo chờ đến ngày hẹn nhận kết quả ! Hỏi nữa chắc ổng cạu quá

Đến đây thì e rối quá Các anh chị giúp em với

Cho e hỏi thêm là nộp hồ sơ mà hẹn tới 3 tuần là nhanh hay lâu ạ
    Em cảm ơn các anh chị nhiều !!!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 22 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi HuangJunYong Xem bài viết
    Em vừa công chứng hợp đồng mua bán nhà chung cư tại Quận 8 nhưng các bước tiếp theo thì em rối quá.
    Đây là quy trình niêm yết tài Phòng TNMT Quận 8:
    Hiện nay em đã làm xong bước thứ 2, tức là nộp hồ sơ và có giấy hẹn. E nộp hồ sơ ngày 19/6/2015 và giấy hẹn là 13/7/2015 (đúng 15 ngày làm việc).
    Theo quy trình này thì đến 13/7 nhận phiếu chuyển thông tin địa chính để xác định nghĩa vụ tài chính.

Theo thõa thuận thì em (bên mua) sẽ đóng thuế thu nhập cá nhân cho bên bán. Vậy thì em sẽ chờ đến 13/7 mới đi đóng thuế cho bên bán hay em phải đóng ngay bây giờ luôn ??? (em có tham khảo một số thông tin trên mạng thì trong vòng 10 ngày ký hợp đồng công chứng phải đóng thuế TNCN, nếu ko sẽ bị phạt 0.05%/ngày).

Khi nộp hồ sơ thì ngoài giấy hẹn ra, cán bộ phòng Tài nguyên môi trường bấm 1 bản sao hợp đồng và bản sao sổ hồng lại rồi ghi chữ Thuế (bút chì lên đó). Em hỏi lại thì bảo chờ đến ngày hẹn nhận kết quả ! Hỏi nữa chắc ổng cạu quá

Đến đây thì e rối quá Các anh chị giúp em với

Cho e hỏi thêm là nộp hồ sơ mà hẹn tới 3 tuần là nhanh hay lâu ạ
    Em cảm ơn các anh chị nhiều !!!
    quy trình mua bán và đăng bộ thế này nhé.
    1- 2 bên làm hợp đồng tại phòng công chứng
    2- 2 bên qua chi cục thuế thực hiện nghĩa vụ tài chính (thuế thu nhập cá nhân,thuế trước bạ) trong vòng 10 ngày sau khi công chứng
    3- bên mua mang toàn bộ hồ sơ qua phòng tài nguyên môi trường Quận đăng bộ ra tên mình
    của bạn hình như phải làm bước 2 trước
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi daddat Xem bài viết
    quy trình mua bán và đăng bộ thế này nhé.
    1- 2 bên làm hợp đồng tại phòng công chứng
    2- 2 bên qua chi cục thuế thực hiện nghĩa vụ tài chính (thuế thu nhập cá nhân,thuế trước bạ) trong vòng 10 ngày sau khi công chứng
    3- bên mua mang toàn bộ hồ sơ qua phòng tài nguyên môi trường Quận đăng bộ ra tên mình
    của bạn hình như phải làm bước 2 trước
    Dạ em cảm ơn.
    Em có đọc trên mạng thì đúng như anh hướng dẫn nhưng đọc trên cái hướng dẫn của Phòng TNMT thì em nộp hồ sơ tại P.TNMT trước rồi chờ thông báo nghĩa vụ thuế ??? Cán bộ vẫn nhận hồ sơ, vẫn viết phiếu hẹn và trả về 1 bộ sổ hồng và hợp đồng (cái này em để đóng thuế cho người bán phải ko ạ ?)
    E cảm ơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 22 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi HuangJunYong Xem bài viết
    Dạ em cảm ơn.
    Em có đọc trên mạng thì đúng như anh hướng dẫn nhưng đọc trên cái hướng dẫn của Phòng TNMT thì em nộp hồ sơ tại P.TNMT trước rồi chờ thông báo nghĩa vụ thuế ??? Cán bộ vẫn nhận hồ sơ, vẫn viết phiếu hẹn và trả về 1 bộ sổ hồng và hợp đồng (cái này em để đóng thuế cho người bán phải ko ạ ?)
    E cảm ơn.
    uh,em cầm bộ đó qua bên thuế đóng đi,để trễ hẹn là bị phạt đó.
    à a cũng làm bên giấy tờ nhà đất nhưng ở bên Q.9,nếu em có thắc mắc gì thì anh PM cho sdt có gì ko hiểu thì a tư vấn cho
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cám ơn anh nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nộp thuế thu nhập cá nhân thì cần nộp ngay cho cơ quan thuế. Thông thường thì người bán phải đóng thuế TNCN tuy nhiên có thể thoả thuận như trường hợp của bạn. Bạn có thể tham khảo qui trình qua đường link này
    http://nhadatphodong.com/nha-dat-blo...co-so-hong-267