TIN TÀI TRỢ.

Chia sẻ kinh nghiệm mua quà Tết Ất Mùi (2015)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 5 năm
    • 41 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Chào mọi người, em là thành viên mới ạ. Em muốn tham khảo và nhờ mọi người tư vấn về việc mua quà Tết Ất Mùi (2015). Em thấy cũng có vài topic liên quan đến chủ đề mà nghĩ mỗi năm giá lại đổi, mặt hàng cũng khác nên mạo muội tạo luôn topic này.
    Em lấy chồng mới được 2 năm mà cái Tết năm ngoái làm em hoảng quá. Ông xã em là anh cả, dưới có 4 anh em, phần em thì chỉ có 1 đứa em gái còn đang là sinh viên. Hồi xưa em cứ tưởng thế thì mình sẽ chẳng phải lo gì nhiều vì các em bên nhà chồng sẽ làm phần nhiều, nhưng đến gần Tết thì bao nhiêu việc, không kể lo mâm cỗ cúng bài mà quà cáp cho các cụ, họ hàng nội ngoại làm em phát hoảng. Năm nay em muốn đơn giản, gọn nhẹ hơn để tiết kiệm chi phí, đỡ rườm rà phiền toái.

Ý em là muốn mua quà Tết cho gia đình các anh em ruột của hai vợ chồng, bố mẹ hai bên và những họ hàng nào thật thân thiết, gần gũi thôi. Còn cô bác, cậu mợ nào xa xôi quá hiếm lắm mới thấy được mặt thì... nếu có dịp gặp em gửi quà theo kiểu tùy cơ ứng biến sau, chứ mà mua quà rồi đi biếu từng nhà theo gia phả thì chắc em chết mất. Nhưng vấn đề là mua gì cho gọn ạ? Như năm ngoái là nhà nào em cũng có cặp bánh chưng, chai rượu hoặc không cũng là con gà, cặp giò. Năm nay em muốn cái gì đó mới mẻ hơn vì mấy cái kia chắc nhà nào cũng có, ăn muốn ngán luôn ấy Với 4 gia đình người em thì em định mua cho 4 nhà giống nhau hết, bố mẹ em và ông xã cũng là hai phần quà đều nhau luôn.

Các chị, các mẹ nào đã có kinh nghiệm làm dâu đầy mình thì góp ý giúp em với. Em phải tính ngay từ bây giờ chứ ko kịp mất, hic.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 16 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Coi bộ cũng đuối quá heng. Mình thì đơn giản cứ mỗi nhà một thùng bia và bò khô riêng bố mẹ thì biếu 5 hộp nấm linh chi và tiền mừng.
    sức khỏe của bé - hạnh phúc của mẹ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 năm
    • 41 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Có chị nào vào bàn bạc, chia sẻ cùng em với! Hay là em tạo topic nhầm mục mất rồi, huhu
    • 5 năm
    • 41 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mayvo Xem bài viết
    Coi bộ cũng đuối quá heng. Mình thì đơn giản cứ mỗi nhà một thùng bia và bò khô riêng bố mẹ thì biếu 5 hộp nấm linh chi và tiền mừng.
    À, giờ em mới thấy còm của chị. Cái này cũng một ý tưởng nè. Cám ơn chị.
    • 216 Bài viết

• 252 Được cảm ơn

Nhà em gần như năm nào cũng gói bánh chưng nên coi như quà Tết cho người thân trong gia đình luôn có 1 phần bánh, phần còn lại thì với bố mẹ hai bên em biếu ít gạo nếp, thuốc bổ (cái này thay đổi tùy năm). Cô bác họ hàng thì thùng bia, nước ngọt hay ngoài siêu thị có nhiều loại giỏ quà cũng phong phú, bao bì đẹp mắt em cũng hay mua tặng. Em nghĩ mẹ nó cứ bàn thử với ông xã linh động mua quà cho những nhà thật sự thân thiết thì hẵng đi mừng Tết, như nhà em được 3 ngày Tết cũng phải tranh thủ ở nhà xả hơi và cho người người ta đến mừng tuổi nữa chứ, haha.
    Hỏi: Nhà Bin Bo có mấy người?
    Đồng thanh: Nhà có 3 người đàn ông, còn một người là Siêu Mẹ!
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mỗi người thùng bia là được hjhj
    • 380 Bài viết

• 446 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thường mua cặp bưởi, vài hộp bánh ngon, cái áo sơmi cho 2 ông bố, hộp yến sào.

Còn họ hàng anh chị em thì biếu con gà hoặc thùng bia.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 242 Bài viết

• 249 Được cảm ơn

Nếu ở Saigon, chị ra cửa hàng Ân Nam ở 16-18 Hai Bà Trưng, quận 1 xem. Ở đó bán nhiều thực phẩm nhập khẩu, mẫu mã đẹp, chất lượng tốt. Nếu tặng cho bố mẹ hay người thân nhất trong gia đình thì MayHan gợi ý mua ở đây. Ở Hà Nội hình như cũng có đó, địa chỉ là 51 Xuân Diệu, phường Quảng An, quận Tây Hồ.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 261 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Em có ý kiến là, nên mua những món khá cần trong ngày Tết là được, không nhất thiết phải chọn cả giỏ quà (vừa tốn kém, vừa dư thừa). Có thể gợi ý cho các mẹ:
    - Hộp mứt (ở siêu thị có bán cả 1 hộp mứt đẹp, trong đó đầy đủ các loại mứt ý ạ)
    - Thùng bia/nước ngọt (không bao giờ là đủ)
    - Quần áo mặc Tết (cái này khá khó mua, phải kén chọn nữa, nhớ tặng trước Tết nha các mẹ)
    - Tôm khô/lạp xưởng/chả lụa: các bà các cô thích lắm, mà phải khéo chọn ấy nhá, những món này cũng đắt nhưng nếu mua được đồ ngon thì đáng đồng tiền bát gạo.

Theo em nếu muốn tặng giỏ quà thì mình nên tự chọn, không nên mua sẵn ở ngoài vì có 1 số món mình ko thích nhưng vẫn phải mua cả giỏ, giá lại cao. Năm nào cũng mua những món tự chọn rồi mua giỏ về nhà tự gói, cho an tâm.

Còn tặng quà cho các sếp thì mọi người nên nghĩ ra cái gì là lạ một chút, bởi vì họ là sếp nên sẽ được tặng hết những món đồ bình thường rồi, mình cũng tặng vậy thì...quá thường. Như năm ngoái em tặng sếp cây bút montblanc nhân dịp Tết, vì thấy sếp mới bị mất bút cũ, hoàn toàn ko liên quan đến ngày Tết nhưng đúng cái mà sếp đang cần. Quan trọng là ý nghĩa và tấm lòng, đừng chú trọng quá nhiều vào giá trị và hình thức, tặng đúng món họ thấy ưng là oke.
    • 3,212 Bài viết

• 267 Được cảm ơn

Tết nào cũng tốn kha khá tiền chỉ dành để đi tặng quà. Tặng bố mẹ mình, bố mẹ chồng, sếp mình và chồng, cô giáo của các con... Nên mỗi khi nghe tới Tết là mình sợ lắm, hic . Cũng may là bây giờ quá quen với việc này và đời sống kinh tế của hai vc cũng khá lên rồi.

Nếu tặng quà cho người xã giao (ví dụ thầy cô giáo của con) thì tốt nhất cứ mua cả giỏ quà là được, vì chỉ mang tính hình thức. Còn khi tặng người thân, sếp thì phải suy nghĩ. Người thân có thể chẳng cần hình thức làm gì, hãy tặng cái mà họ cần thật sự và liên quan đến Tết ấy. Như năm ngoái mình tặng bố mẹ chồng chậu mai, họ thích lắm. Còn tặng sếp thì hãy suy nghĩ tặng cái gì mà ít người tặng ấy, vì sếp sẽ được rất nhiều quà Tết...na ná nhau, tặng giỏ quà là thua. Mình năm ngoái biếu sếp 4 vé xem phim chiếu Tết, cho cả nhà sếp đi cùng, hehe, chủ yếu tấm lòng.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 147 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

Em chưa có gia đình nên không phải lo chuyện "đối nội, đối ngoại". Riêng quà cho sếp thì năm nào cũng đi thùng bia + bánh chưng + phong bì, hoặc 2 trong 3 cái đó (nhưng lúc nào cũng phải có phong bì :'( ).

Hay mấy chị xem thử mua hoa Tết tặng coi, lượn chợ hoa tìm chậu nào đẹp, còn khỏe để tặng bố mẹ dịp Tết rồi hết Tết thì bỏ ra trồng trong vườn, hoặc lấy đất tốt về trồng lâu dài luôn. Năm ngoái em xung phong tặng ông cụ chậu quất vừa vừa, năm nay thì xem thử gốc mai nào đẹp mua về biếu cụ quà Tết, hehe.
    You're so ****ing special
    I wish I was special
    But I'm a creep

• 115 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

Tui thấy ý tưởng tặng hoa/chậu cây ngày Tết hay đó, mẹ tui cứ tới tết là thích mua cả đống cây, hoa, hết Tết thì bỏ hoặc giữ lại dăm bữa nửa tháng, xong lại mua tiếp.

Theo tui nên tặng những loại cây nào vừa trang trí vừa có thể chăm sóc lâu dài ấy. Như năm ngoái mua cho mẹ 2 cây tắc, trồng trang trí xong qua Tết vẫn chăm để có tắc ăn dần...

Còn mai thì nếu đc nên mua mai tứ quý nở quanh năm ấy.
    • 58 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Mấy bạn ơi cho tư vấn mình với.gđ ck mình cũng khá nên toàn là mẹ ck cho mình tiền nên biếu tiền là không thể rùi.mình có mua cho mẹ chuỗi ngọc trai 2tr2 nhưng cứ sợ mẹ trả lại tiền nên k biết mua quà j.ba ck và e ck thì ok hết rồi.mẹ nào có kinh nghiệm chỉ cho mình mua quà mẹ ck với.năm nay là cái tết đầu tiên mình ở nhà ck nên mình lo lắm nak
    • Fed
      Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 548 Bài viết

• 635 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SimTimMuaThu Xem bài viết
    Mấy bạn ơi cho tư vấn mình với.gđ ck mình cũng khá nên toàn là mẹ ck cho mình tiền nên biếu tiền là không thể rùi.mình có mua cho mẹ chuỗi ngọc trai 2tr2 nhưng cứ sợ mẹ trả lại tiền nên k biết mua quà j.ba ck và e ck thì ok hết rồi.mẹ nào có kinh nghiệm chỉ cho mình mua quà mẹ ck với.năm nay là cái tết đầu tiên mình ở nhà ck nên mình lo lắm nak
    Mẹ nó ngại thì mua cho mẹ ck món quà gì đó dành cho cả gia đình ấy, chắc bà sẽ ko từ chối đâu, chẳng hạn như bộ tách trà gốm sứ Nhật, bộ tủ trang điểm, kệ gỗ để giày... Có nhiều cách, quan trọng là tấm lòng. Mà mẹ nó có phước lắm mới có người mẹ chồng như vậy đấy, chúc mừng
    • 58 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Chào Fed cám ơn mẹ nó nhiều nhá.hjhj.mẹ ck mình thương mình như con đẻ lun á.mới về làm dâu mà mẹ lo cho đủ thứ.đi đâu xa mẹ cũng cho tiền đi đường rùi mẹ cứ sợ mình làm mệt nên mẹ ck bảo con cứ tìm việc j nhẹ nhàng mà làm k cần lương cao đâu.đi làm cho khây khoả là đc.mà gđ ck mình thuộc vào hàng khá chứ k phải giàu sang j cả.mình cảm thấy thật may mắn và hp mẹ nó ạ.hjhj.
    • 136 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

năm nay e cũng đang đau đầu vụ quà tết đấy ạ.
    E đang định nhờ chị bạn đặt cho ít kẹo socola với nho khô ở bên Nga về biếu gia đình nội ngoại.
    Mà bố mẹ chồng e còn định mua áo cho các cụ, các bác nào biêt chỗ mua áo dạ cho người tầm 60 tuổi ở đâu đẹp không thì bảo e với nhé.
    • 5 năm
    • 41 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Em thấy cái vụ mua cây và áo dạ tặng cho hai ông bà hay đó! May là nhà em có khoảnh vườn nhỏ, còn áo dạ - em ở Sài Gòn, chị nào biết chỗ nào bán áo dạ hay đồ cho người lớn tuổi đẹp, giá phải chăng thì chỉ em với. Cám ơn các mẹ đã nhiệt tình chia sẻ, hihi. Đỡ đau phần nào cái đầu.