Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

các mẹ cho em hỏi về chế độ BHXH thai sản với

  • 0 Lượt chia sẻ
  • 837 Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • Avatar của linkkum
    • Thành viên Webtretho
      Offline
    • 9 năm
    • 60 Bài viết

    • 19 Được cảm ơn

    #1
    các mẹ có kinh nghiệm và hiểu biết ơi, tư vấn dùm em với.
    Em bắt đầu đi làm ở 1 cơ quan nhà nc, đóng bảo hiểm XH từ tháng 9/2012. e vừa đóng BHXH đến tháng 2/2013 là vừa đủ 6 tháng, nhưng hiện tại e có bầu 8 tháng rồi và sẽ dự sinh vào đầu tháng 2 (khoảng Tết ý ạ?) thì nếu căn cứ trên giấy chứng sinh thì em chỉ được 5,5 tháng thôi. Như vậy em có đủ điều kiện được hưởng chế độ thai sản không ạ. Em hỏi chị kế toán thì bảo không được vì BHXH họ căn cứ trên giấy chứng sinh (mà như vậy thì e thiếu khoảng 10-20 ngày nữa là đủ 6 tháng đóng BH) hic các mẹ tư vấn và giải thích dùm em cái, em đang tiếc ngẩn ngơ vì còn thiếu có ít ngày mà mất toi 1 khoản tiền trợ cấp thai sản đây huhu
    ah nhân đây cho em hỏi luôn ạ, em mua BHYT ở BV Hoài Đức, nay đi đẻ ở PSHN thì sinh trái tuyến vậy có được hỗ trợ chi phí không ạ? cám ơn các mẹ thông thái nhiều nhiều

  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT


    • 5 Bài viết

    • 1 Được cảm ơn

    #2
    Điều 28 Luật BHXH qui định. Điều kiện hưởng chế độ thai sản
    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau:
    a) Lao động nữ mang thai;
    b) Lao động nữ sinh con;
    c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi;
    d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.
    2. Người lao động quy định tải điểm b và điểm c khoản 1 điều này phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận con nuôi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 751 Bài viết

    • 497 Được cảm ơn

    #3
    cho em hỏi BHXH tự nguyện cho lao động nữ làm việc ngoài doanh nghiệp có duoc hưởng BHXH ko ah? có chị nào đóng rồi cho em xin kinh nghiệm ah?
    • 155 Bài viết

    • 73 Được cảm ơn

    Thành viên tích cực 2018
    #4
    theo mình biết thì bh tự nguyện không được hưởng chế độ thai sản, chỉ được hưởng chế độ hưu trí, tử tuất thôi nhé.còn mẹ linhkum thì phải đủ 6 tháng mới được hưởng chế độ nhé. cơ quan mình là cơ quan bhxh hẳn hoi mà 1 bạn trong phòng đẻ non mất gần tháng cũng k được sân siu tí nào đâu