Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bé chỉ có hộ chiếu nước ngoài sống ở Việt Nam

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.85K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 256 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

có bé nào chỉ có hộ chiếu NN đang sống ở VN ko?
    Bé đầu nhà mình sinh ở Anh nên không xin đc hc VN, giờ về đây ở đc hơn 3 năm rồi nhwng vẫn phải xin visa mỗi lần ra vào và gia hạn tạm trú nên rất bất tiện.
    Có mẹ nào làm XNC hay biết về việc xin thẻ tạm trú làm ơn cho mình thông tin với.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• JAL
      Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 3,227 Bài viết

• 3,846 Được cảm ơn

Theo mình được biết thì chỗ cấp passport ( đường Nguyễn Du, mình không biết tên cơ quan đó là gì? ) họ có hướng dẫn cho mình : công dân nước ngoài có quan hệ vợ chồng con cái với người Việt nam được cấp thẻ tạm trú dài hạn tại VN (khoang 2 năm hay sao đó). Đối với người lớn thì cần có chứng minh thu nhập để có tiền sống tại VN, với em bé chắc không cần . Bạn có thể đến Nguyễn Du hỏi họ chi tiết. Mình thấy cũng dễ.
    • C.Y
      Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,042 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cty ox mình xin cho 2 đứa nhỏ thẻ tạm trú theo cha được 2 năm nhiều lần. Hình như ox có giấy phép lao động ở VN là được cấp thẻ tạm trú dài hạn đó. Cô nhân viên lo vụ này của cty đang đi NN khám bịnh, mấy hôm nữa về mình sẽ hỏi lại tất cả thủ tục giùm bạn nha.
    C.Y (xi wai)
    • 13,781 Bài viết

• 11,391 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Nếu tui về VN tui ở luôn thì tui có xin được cho mấy đứa nhỏ không nhỉ hay là cũng phải xin tạm trú hoài các mẹ ơi.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 256 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cám ơn Minh Hoa và CY. Mình sẽ qua Ng Du hoi xem sao. Nếu CY hỏi đc thêm thông tin thì cứ thông báo nhé.
    Chị Liên à, hôm nọ qua Nội Bài thấy mấy anh NXC bảo là từ tháng 9 này mình sẽ miễn visa cho Việt kiều nhưng không rõ có chắc không. Mà bọn trẻ con nhà mình có thuộc diện VK không nhỉ
    • C.Y
      Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,042 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình đã hỏi được rồi nè:
    - nếu ox bạn đang làm việc cho 1 công ty đầu tư ở VN, hoặc 1 tổ chức có giấy phép hoat động tại VN thì sẽ xin được thẻ tạm trú (temporary reidence card)
    - bạn & các con sẽ được cấp TTT theo tiêu chuẩn của chồng.
    - Ox bạn phải có giấy phép lao động tại VN, nếu ox bạn là thành viên HĐQT thì không cần. Thời hạn của thẻ TT bằng với thời hạn của GPLĐ.
    - nếu bạn mang QT nước ngoài thì bạn cần có giấy tờ chứng minh quan hệ hôn nhân của bạn & chồng (dịch ra tiếng Việt & công chứng)
    - Cty ox bạn đang làm việc sẽ đứng ra bảo lãnh & lo tất cả các thủ tục xin TTT.
    Nếu có gì chua rõ ràng mình sẽ hỏi tiếp.
    C.Y (xi wai)
    • 13,781 Bài viết

• 11,391 Được cảm ơn

Còn trường hợp của tui thì sao bày tui đi - tụi tui về ở luôn ăn và chơi mấy năm thì có được gì không?? Hay là cứ 6 tháng đi xin gia hạn
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 526 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Liên ròm
    Còn trường hợp của tui thì sao bày tui đi - tụi tui về ở luôn ăn và chơi mấy năm thì có được gì không?? Hay là cứ 6 tháng đi xin gia hạn
    Theo Thông tư của Bộ Tài chính số 37/2003/TT-BTC ngày 24/4/2003 quy định về chế độ thu, nộp và quản lý sử dụng lệ phí cấp hộ chiếu, thị thực và giấy tờ về nhập cảnh, xuất cảnh quá cảnh và cư trú tại Việt Nam, lệ phí cấp thẻ tạm trú (cho người nước ngoài và người Việt Nam định cư ở nước ngoài) có giá trị đến 1 năm là 60 USD, thẻ tạm trú có giá trị trên 1 năm đến 2 năm là 80 USD và thẻ tạm trú có giá trị trên 2 năm đến 3 năm là 100 USD.

Căn cứ vào các điều kiện cư trú của chị, cơ quan có thẩm quyền sẽ xem xét cấp thẻ tạm trú có giá trị từ 1 đến 3 năm cho chị mức lệ phí mà bạn phải nộp sẽ tương ứng với thời hạn chị được tạm trú (theo một trong các mức nêu trên).

Cũng theo thông tư nói trên, trường hợp xin chuyển đổi thị thực từ một lần thành nhiều lần, vượt quá thời hạn thị thực gốc thì lệ phí là 50 USD (nếu thị thực có giá trị dưới 6 tháng) hoặc 100 USD (nếu thị thực có giá trị từ 6 tháng trở lên).
    ticker5
    • 13,781 Bài viết

• 11,391 Được cảm ơn

Thats cool!! Cho chị cái link của thông tư đi em ơi!
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 526 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Vợ chongchi phải xin thị thực nhập cảnh Việt Nam. Cháu bé do chưa đủ 14 tuổi nên không cần xin thị thực mà chỉ gần ghi chung vào thị thực của người dẫn đi.

Thời hạn tạm trú với trường hợp được người Việt Nam thường trú trong nước mời là 6 tháng, không được mời là 15 ngày. Giấy mời người nước ngoài (bao gồm cả người Việt Nam định cư ở nước ngoài) phải được gửi tới Cục Quản lý xuất nhập cảnh, có xác nhận trước của UBND phường, xã nơi người mời thường trú.

Nếu muốn gửi cháu ở lại Việt Nam với ông bà trong thời gian 1-2 năm, vợ chồng chịn phải khai báo mục đích tạm trú tại Việt Nam vào hồ sơ xin cấp thị thực nhập cảnh. Khi thị thực hết hạn thì người đứng tên thị thực phải xin gia hạn.
    ticker5
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 526 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

chị vô http://vnexpress.net/Vietnam/Phap-luat/Tu-van/
    em thấy có đầy đủ hết
    ticker5
    • 13,781 Bài viết

• 11,391 Được cảm ơn

Em ơi, bọn con chị đẻ ra là quốc tịch Anh hết rồi và có passport riêng hết. Hiện tại bọn chị đã có vé VN và có visa hết rồi thời hạn là 3 tháng à. Chị cần nghiên cứu vụ này mới được, và rồi cái vụ gia hạn passport cho bọn chúng ở VN vì quốc tịch cho bọn nhỏ chỉ có hiệu lực trong 5 năm thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 526 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

chị gọi thẳng số phone này 202 861 0737
    gọi tối đó hỏi hết những gì mình thắc mắc
    ticker5
    • 13,781 Bài viết

• 11,391 Được cảm ơn

Số của nước nào vậy em??
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 526 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

của lảnh sụ quán vn tại washington đó mà hihihi hồi trước em ko biết cái gì cứ gọi lên đó hỏi hết , nói tiếng việt luôn hihihi
    ticker5
    • 13,781 Bài viết

• 11,391 Được cảm ơn

Cảm ơn em nhiều lắm nhưng mà chị đang ở Anh!!! Về Vn chị sẽ nghiên cứu vụ này tiếp tục hehe
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 526 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

hơ hơ chít rùi chuyện gì chứ làm giấy tờ bên vn mệt lắm đó , nội cứ đi vòng vòng xin chữ kí thôi là phát ốm rồi ,
    ticker5
    • C.Y
      Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,042 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bà ròm ơi bà cứ về VN đi rồi tính. Ba cái vụ giấy tờ thì cô trợ lý của ox tui OK lắm. Bà cần gì tui ới cổ đi lo với Bà. Cty ox tui bao hết mấy vụ này nên khỏe lắm. Mỗi lần tui xin visa Đài loan cty cũng bao luôn.
    C.Y (xi wai)
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 534 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rubylin
    chị gọi thẳng số phone này 202 861 0737
    gọi tối đó hỏi hết những gì mình thắc mắc
    Trời ơi,sao mà chị dễ thương quá vậy nè,em đang sắp hết hạn hộ chiếu đây và cũng sợ cái khoản về VN chạy chọt lắm nên đang âm mưu làm bên này,hehehe. Hôm trước em được chị Linh sweat pea cho đường link nghiên cứu rồi nhưng khổ nỗi download xuống thì máy em chả cho đọc tiếng Việt mà anh xã em bận quá không nghiên cứu tiếng Anh giùm thế là em nín luôn đến hôm nay. Thôi,em phải gọi cái đã không thì ngày mai thứ 7 họ nghỉ làm rồi.
    Em cám ơn chị nha.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 256 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

CY à, cái khó là ax nhà mình hiện đang làm hd ngắn hạn nên không cho cháu theo đc.
    Chiều qua đã qua cục hỏi thì bảo qua phòng, qua phòng thì bảo là cứ xin visa bt thôi chứ chưa cáp thẻ cho con. Có cái thông tư như thé nhưng thực hiện thì các bác ý hay khó dẽ lắm.
    Còn cái vụ đỏi HC Anh cho bọn nó ở đay dẽ lắm chị Liên à. Nọp đơn, đóng tiền ròi 1 tuần là đc thoi.
    Việc đỏi/gia hạn HC VN bay giờ cũng không khó lắm nữa đau.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2