10 công dụng vệ sinh nhà cửa THẦN THÁNH của giấm ăn mà ai cũng cần phải biết, nếu không sẽ tiếc hùi hụi suốt đời

• 109 Lượt chia sẻ
  • 6.44K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • 665 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trong căn bếp của nhiều gia đình người Việt, thì hầu như nhà nào cũng có giấm ăn cả. Thông thường thì các mẹ nhà mình chỉ dùng giấm ăn trong việc nấu ăn mà thôi. Nhưng giấm ăn lại có nhiều công dụng hơn các mẹ nghĩ đó.

7-meo-giup-khu-mui-tanh-cua-ca-de-dang-va-hieu-qua-5

Lúc đầu nghe nhiều người nói về công dụng tẩy vết bẩn từ giấm ăn rất tốt nên em đã tìm hiểu trên mạng và thực hiện chúng. Quả thật là cho kết quả hết sức bất ngờ luôn các mẹ à. Cũng vì thế mà em xin chia sẻ kinh nghiệm mà em biết được cho các mẹ nhà mình biết mà vận dụng nhé.

Cụ thể thì giấm ăn có thể dùng vào các việc sau:

1. Khử mùi cống thoát nước
    Tất cả những gì các mẹ cần làm là đổ 1/4 cốc giấm ăn xuống đường ống, để yên từ 1 đến 2 giờ đồng hồ không xả nước. Lúc này mùi hôi khó chịu của thức ăn thừa hoặc rác thải sẽ bay đi một cách tự nhiên.

2. Làm sạch máy giặt

dia-chi-ve-sinh-may-giat-chuyen-nghiep

Pha loãng giấm ăn với nước rồi đổ vào cửa chứa thuốc tẩy của máy giặt. Bật cho máy giặt hoạt động bình thường. Bằng cách này, các mẹ nhà mình sẽ có một chiếc máy giặt sạch sẽ và sáng bóng như mới đấy.

3. Khử mùi hôi trong không khí

lam-dep-toc-bang-dam-sach-gau-ong-muot

Nếu nhà các mẹ bị ám mùi thuốc lá do chồng hút hay mùi hôi của vật nuôi hoặc bất kỳ loại mùi khó chịu nào gây ra, thì các mẹ hãy đặt một bát đầy giấm ăn ở một góc phòng. Giấm ăn sẽ từ từ hút sạch các hạt gây mùi khó chịu và mang lại không khí tươi mới cho ngôi nhà.

4. Khử mùi tanh của cá

khu-mui-tanh-cua-ca-phunutodayvn-1-1401

Nếu các mẹ muốn cá mất mùi tanh thì có thể ngâm cá vào nước pha giấm trong khoảng 1 giờ trước khi nấu là được. Nước pha giấm sẽ theo tỉ lệ 2 thìa giấm và 1 lít nước.

5. Khử mùi tanh trên tay
    Sau khi đánh vẩy cá thì hãy lăn tay bằng giấm sẽ giúp làm mất đi mùi khó chịu từ cá để lại đấy. Giấm cũng khử được mùi hành và mùi tỏi.

6. Bảo quản thịt
    Nếu các mẹ muốn bảo quản thịt thì có thể dùng giấy thấm giấm rồi gói thịt tươi lại hoặc cắt thịt ra từng miếng nhỏ phun đều giấm rồi đậy kín trong nồi nhôm. Với cách này thì có thể bảo quản thịt từ 2 đến 3 ngày mà không lo ôi thiu đâu các mẹ.
    7. Đánh bay cặn nồi
    Nếu muốn xoong nồi rửa nhanh và sạch hơn thì các mẹ hãy rắc lên đáy một ít muối và rót một ít giấm lên rồi để trong khoảng từ 10 đến 15 phút. Hay nhà mẹ nào mà nấu cơm bằng bếp củi hoặc rơm mà bị khê hay chế biến món gì hơi quá lửa làm sém nồi thì bí quyết này để chữa “cháy” cho các mẹ đấy!

8. Khử mùi hôi vật nuôi
    Nếu nhà mẹ nào có nuôi thú cưng như chó, mèo... thì đôi lúc chúng cũng sẽ đi vệ sinh bậy ra nhà. Lúc này các mẹ hãy dọn sạch “sản phẩm” của chúng rồi bôi giấm lên đó để khô tự nhiên thì sẽ mất mùi ngay. Hơn thế nữa, thú cưng của các mẹ cũng không dám bước chân lại khu vực này đâu.

9. Làm trắng răng

huong-dan-lam-sach-voi-rang-bang-phuong-phap-tu-nhien-tai-nha

Giấm không chỉ giúp răng của các mẹ trắng lên trông thấy mà các chất do ăn uống còn lại trong miệng cũng được làm sạch sẽ.

10. Gọt khoai tây không bị dơ
    Nhúng tay vào nước pha giấm, để khô thì tha hồ gọt khoai tây mà tay vẫn sạch đó các mẹ.

Xem thêm
    https://www.webtretho.com/forum/f3649...e-thu-2290765/
    https://www.webtretho.com/forum/f4563...a-doi-2370149/
    https://www.webtretho.com/forum/f216/...ac-me-2384352/

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 1,751 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

có nhiều mẹo hay quá mà giờ mình mới biết, dấm đúng là thần kỳ mà
    Gia đình là số 1

n112345
    • 43 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Chưa thử cho giấm vào máy giặt vào bao jo
    • 121 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Nhà e hay dùng dấm ăn để khử mùi tanh của cá lắm! Chứ chưa có thử qua các vệ sinh nhà cửa kia bao giờ.
    • 201 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Lúc nào phải thử rót dấm xuống cống thoát nước coi có đỡ mùi hơn ko
    • 16,166 Bài viết

• 1,434 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Hay phết nhể, hôm nào thử đổ vào ống vs xem có hết mùi k
    kho0epq7v8qkkLYhDSn32hfo2pn9zk