TIN TÀI TRỢ.

Vì sao tôi không cho con tôi mặc váy!

• 5.78K Lượt chia sẻ
  • 79.8K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 14 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em chưa có con, nhưng cũng xin được nói rằng, chị cứ để bé mặc quần đi ạ.

Em nói thế là vì cái đầu gối của em. Mỗi lần nhìn bạn bè mặc váy em ghen lắm, vì đầu gối em quá lắm sẹo, nhìn nó thâm lại lồi lõm trông chán hơn chúng nó nhiều. Em chạy chơi ngã suốt, kể nếu ngày đó chịu khó bôi nghệ chắc đỡ hơn, cơ mà đó chỉ là nếu

Em cũng là một đứa trẻ được o bế. Hồi nhỏ, thậm chí là đến đại học, mẹ em thấy em về muộn là mặt nặng mày nhẹ, khi em có ý buôn thiệp với bạn, mẹ em thấy lo, bảo em dừng.

Hệ quả là em là đứa nhát cáy. Và cũng chính mẹ, nhìn thấy em không giao thiệp, không chơi bời, cũng phát lo. =))

Em nói năng lộn xộn, em chỉ muốn nói là, chị cứ thả bé trong vùng chị có thể để mắt là được, xa hơn cũng chả sao. Chỉ là với những nguy cơ có thể để lại sẹo thì giúp bé tránh đi thôi

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

- Đứa trẻ cần có những gương tốt và xấu để so sánh.
    - Kg được để bé tự do quá trớn, cũng kg nên kìm hãm sự trải nghiệm.
    - Nó có thể theo gương xấu để xem mức chịu đựng hậu quả đến đâu. Cũng như biết nhận xét bản thân và người khác về những hành động là tốt hay xấu, hoặc chỉ là phù hợp hay chưa phù hợp.
    Kết luận:
    - Trẻ em cần sự trải nghiệm hơn kinh nghiệm.
    - Nếu nó hướng thượng, nó sẽ học cách noi theo cái tốt. Nếu hướng hạ, nó sẽ học cách ngăn chặn cái xấu.
    - Miễn là con trẻ cang ngày càng dễ thích ứng để phát triển.
    - Nhờ sự trỉ nghiệm, khi lớn, trẻ sẽ cần kinh nghiệm của người khác vì chúng hiểu là nếu phải học kinh nghiệm từ chính mình thì phải trả giá, còn học kinh nghiệm từ người khác thì phải kiểm chứng chứ nếu kg thì có thể bị lừa như chơi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,854 Bài viết

• 1,126 Được cảm ơn

Bạn chủ topic có cách nhìn hơi phiến diện rồi, mình nghĩ dạy trẻ thì cần cả sự linh hoạt và mềm dẻo để dần uốn nắn trẻ chứ k thể máy móc nhất nhất làm theo 1 phương pháp được, bởi phương pháp nào cũng có điểm mạnh và điểm yếu nên mình là mẹ sẽ vận dụng và lựa dần theo tính cách của con mình thôi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng đồng ý với bạn này, hãy giúp con phát triển tự nhiên, đừng bao bọc quá!
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hammysharky Xem bài viết
    Bạn chủ topic có cách nhìn hơi phiến diện rồi, mình nghĩ dạy trẻ thì cần cả sự linh hoạt và mềm dẻo để dần uốn nắn trẻ chứ k thể máy móc nhất nhất làm theo 1 phương pháp được, bởi phương pháp nào cũng có điểm mạnh và điểm yếu nên mình là mẹ sẽ vận dụng và lựa dần theo tính cách của con mình thôi.

Minh cung nghi the
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 85 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Mình cũng chẳng cho con mình mặc váy, vì trung bình 2 hay 3 ngày nó lại trượt chân, té 1 lần. Nhưng lên 4 tuổi, nó nhất quyết đòi mặc váy, thôi thì đành vậy, mình chêm thêm cái quần legging mỏng, cũng ok.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nếu vậy đến khi nào con mới biết tự bảo vệ mình khỏi ngã?
    Hướng dẫn dạy dỗ bé tự chịu trách nhiệm việc làm của mình khác với
    comment by WTT mobile view
    • 14 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

trẻ con không cảm nhận gióng chúng ta, nó thích khám phá, đau đấy nhưng lại luôn rút kinh nghiệm. con tớ chẳng nhớ mặc váy từ lúc nào nhưng 1 tuổi đã biết túm váy leo cầu thang, té cầu thang biết ngóc cái đầu lên đàng hoàng. Mẹ nó chẳng dạy gì cả, chỉ là do bản năng tự có thôi. Đừng biến cái biết của người lớn thành thế giới của trẻ thơ bạn ạ, tự do là thứ các bé sử dụng để tìm hiểu thế giới chứ chả có gì to tát kiểu chịu hậu quả hay gì gì đó đâu, hãy thả sức cho bé làm điều nó muốn, quan trọng dù nó làm gì bạn hãy đứng sau lưng nó, đảm bảo nguy hiểm k rình rập thôi, chứ còn vấp ngã, chảy máu... chuyện nhỏ.
    • 10 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bạn này nói đúng đấy.
    • 10 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bibingoc Xem bài viết
    Bạn đang hiểu TỰ CHỊU HẬU QUẢ thành ĐỂ CON PHÁT TRIỂN TỰ DO KO DẠY DỖ, KÈM CẶP. Khi nào bạn phân biệt rõ ràng đc 2 vấn đề đó, bạn sẽ tự có câu trả lời thích đáng.
    Bạn này nói đúng đấy
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 40 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mẹ này phải đọc manga về việc nuôi dạy 1 đứa trẻ nhiều vào thì mới khôn đc
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2