4 tuổi được xem là “giai đoạn vàng” trong giai đoạn phát triển của trẻ, bởi đây là thời điểm mà theo các mẹ là “dở dở ương ương”. Ở độ tuổi này trẻ thường có xu hướng thích thể hiện cá tính bản thân cũng như chống đối những điều mà bố mẹ nói. Đó là lý do mà việc dạy trẻ 4 tuổi thực sự là một vấn đề đáng quan tâm để định hình tính cách và hành vi của trẻ.

5 phương pháp dạy trẻ 4 tuổi mẹ cần nắm vững

Kiên nhẫn và nhẹ nhàng

Không chỉ với trẻ 4 tuổi mà với bất kỳ độ tuổi nào, việc bạn cố gắng “gào thét” hay nổi giận chỉ khiến tình hình trở nên tệ hơn. Điều này có thể khiến trẻ cảm thấy sợ hãi hoặc nghe theo bạn trong thời gian đầu nhưng về lâu dài, nó sẽ khiến trẻ hình thành dạng tính cách là lì lợm hay thậm chí là gào thét và cãi lại chính bạn.

JftQa7e8BOGabirl-liMi8WtQSs4JH0WYRND6O9FmjAuHnZtOVmy1IbJqfyrGmbY11AjvmAKQd0p2V43Q_w1H7bZK0zJshzLCdErB0y1VFtKeRLXCXu4qcrrD2q11Wsc1SF11ggl

Vậy nên quát tháo chưa bao giờ thực sự là cách dạy trẻ 4 tuổi đúng đắn. Hãy cố gắng kiên nhẫn và nhẹ nhàng giải thích cho trẻ hiểu. Việc lắng nghe con cũng có thể giúp bố mẹ hiểu rõ những suy nghĩ của trẻ, lý do gì khiến con làm như vậy để đưa ra được lời giải thích hay những câu hỏi để trẻ tự đánh giá hành vi của mình.

Với nhiều trường hợp, thay vì là bạn thì trẻ sẽ là những người “nổi đóa” lên dù biết mình làm sai. Khi này điều bạn cần làm là mặc kệ trẻ và tiếp tục công việc của mình, khi trẻ đã đủ bình tĩnh hoặc nhận ra rằng chẳng có ai ủng hộ mình trong việc này thì bạn có thể bắt đầu nói chuyện và cho trẻ thời gian để suy nghĩ về hành động của mình.

Tôn trọng trẻ

Nhiều ông bố, bà mẹ tự cho mình quyền trách mắng hoặc phạt trẻ trước sự chứng kiến của người lớn hoặc bạn bè, anh em của chúng để răn đe hoặc cho chúng thấy rằng hành động của mình là sai. Tuy nhiên, trên thực tế, điều này hoàn toàn có thể khiến trẻ hình thành sự xấu hổ và mặc cảm trước ánh nhìn của mọi người. Trẻ sẽ cảm thấy mặc cảm và hình thành sự thù ghét với ngay cả bố mẹ chúng.

BemZ_MZE6Zh5r42V8Cg0XcGiMBxs863ZZqyIkVoZYWBbDq5p1qbZRPk-pdXWqPsmp2R3qf4NKO_5zW1O-GAXqwiQlK6wChH_ShclogHVvtaFRk8UJdyZ61qCVa0uM8pmjzthSsn2

Bạn là người nuôi dạy trẻ không có nghĩa là bạn có thể tự mình tước đi các quyền cũng như làm ảnh hưởng đến trẻ dù bạn nghĩ rằng nó tốt cho trẻ. Bạn cần dựa trên các hành vi để đưa ra hình phạt thích hợp giúp trẻ nhận ra sai lầm của mình. Đòn roi là một giải pháp nhưng chưa bao giờ là giải pháp phù hợp nhất và trên thực tế, nó sẽ chẳng đem lại tác dụng gì ngoài việc khiến đứa trẻ ngày càng tránh xa bạn hơn vì sợ hãi.

Hãy cố gắng sử dụng các hình phạt giúp trẻ có không gian và thời gian suy nghĩ về hành vi của mình như đứng phạt ở các góc hay bức tường để tránh sự phân tán của trẻ.

Cổ vũ, khen ngợi trẻ

Đây là thời điểm bất cứ đứa trẻ nào cũng muốn thể hiện với bố mẹ chúng rằng mình đã lớn. Nghĩa là chúng sẽ có xu hướng giúp đỡ bố mẹ làm các công việc trong gia đình hoặc những việc được nhờ hết sức mình. Thực chất, chúng chỉ mong bạn sẽ công nhận những cố gắng của chúng, vì vậy, đừng tiếc những lời khen hay khuyến khích bởi điều này sẽ tác động rất lớn đến tinh thần cũng như sự nỗ lực của trẻ sau này.

y8kjNVCil-k84WduaDW15OWS52GidDwwkH9qtFfjlPRfQkbAkBJMAG7xMWkSRMR7J2OyD7OOzW9KGwB_uWvbvoOL0GDmpJxkaBs30eYUp6C6BoVO6MrjG_Ck8Am5xRSScScPQqkg

Hãy cố gắng duy trì trạng thái tích cực với những hành động hay việc làm của trẻ để giúp đỡ bạn thay vì khó chịu khi trẻ không đạt mong đợi của bạn. Điều này sẽ giúp trẻ cảm thấy mình được tôn trọng và có thể giúp đỡ mọi người trong khả năng của mình. Tạo sự hứng thú và vui vẻ với những lời nhờ vả của bạn sau này.