TIN TÀI TRỢ.

Trời lạnh thế này có nên tắm hay lau người cho bé không ạ ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 14.8K Lượt đọc
  • 31 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,613 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Mấy hôm nay trời lạnh quá, mà em được biết là các bé ss thì ngày nào cũng nênt ắm, nếu không bé sẽ ngứa ngáy khó chịu. em đang băn khoăn là có cho tắm hoặc lau người hay khôgn vì mấy hôm nay em không cho bé tắm rồi. thánk các chị !!!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Fox
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,542 Bài viết

• 378 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi moonlover Xem bài viết
    Mấy hôm nay trời lạnh quá, mà em được biết là các bé ss thì ngày nào cũng nênt ắm, nếu không bé sẽ ngứa ngáy khó chịu. em đang băn khoăn là có cho tắm hoặc lau người hay khôgn vì mấy hôm nay em không cho bé tắm rồi. thánk các chị !!!
    MÌnh đọc trên Net thấy bảo bé sơ sinh chỉ cần 1 tuần tắm 3 lần . Nhưng nếu nhà bạn có phòng kín , điều hòa 2 chiều hoặc máy sưởi cho phòng nóng lên thì tắm nhanh cho e bé cũng k sao đâu , nhưng phòng phải tuyệt đối kín gió và ấm . Trời này tắm còn ấm hơn lau ngừoi , vì tắm e bé đc ngâm trong chậu tắm , chứ lau ng e bé sẽ dễ bị lạnh .
    • 210 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Trẻ sơ sinh cần được tắm hàng ngày (cùng lắm là cách ngày). Trong thời gian 1 tháng sau khi ra đời, lớp da của trẻ sơ sinh ngoài tác dụng bài tiết còn có tác dụng hô hấp.
    Bạn có thể quây màn, sử dụng lò sưởi khi tắm cho bé. Tốt nhất là bạn nên có 1 cái nhiệt kế (mua ở các cửa hàng bán thiết bị y tế, giá khoảng 10.000đ). Bạn hãy bật lò sưởi cho đến khi nhiệt độ phòng tắm (khu vực tắm cho bé) lên khoảng trên 20 độ là có thể tắm được cho bé.
    'Khôn - chết, dại - chết, biết thì sống"
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 732 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chuyengiatuvan Xem bài viết
    Trẻ sơ sinh cần được tắm hàng ngày (cùng lắm là cách ngày). Trong thời gian 1 tháng sau khi ra đời, lớp da của trẻ sơ sinh ngoài tác dụng bài tiết còn có tác dụng hô hấp.
    Bạn có thể quây màn, sử dụng lò sưởi khi tắm cho bé. Tốt nhất là bạn nên có 1 cái nhiệt kế (mua ở các cửa hàng bán thiết bị y tế, giá khoảng 10.000đ). Bạn hãy bật lò sưởi cho đến khi nhiệt độ phòng tắm (khu vực tắm cho bé) lên khoảng trên 20 độ là có thể tắm được cho bé.
    tám nước pha thêm gừng nữa, rất tốt
    • 321 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Con mình được 2 tuổi rồi,hôm qua tắm cho bé mình làm cách này thấy ấm áp hơn hẳn, vì trời lạnh lắm người lớn tắm cũng oải nữa là. Phòng tắm kín gió, bật máy sưởi một lúc cho ấm phòng. Mình đun thêm nồi nước thật to rồi đổ nước ra các chậu nhỏ để xung quanh chỗ tắm sao cho hơi nước nóng bốc lên trong lúc tắm bé. Bé tắm lúc đó vừa có máy sưởi, vừa có hơi nước nóng bốc lên ấm lắm!
    Cho một người........Một người
    Như thế.....Có nghĩa là chẳng phải một người đâu!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 242 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Nhà mình vẫn tắm cho bé ào ào đấy, không sợ đâu. Có mấy kinh nghiệm thế này:
    - Bật máy sưởi chĩa sát vào chỗ tắm bé
    - Trước khi tắm mẹ chuẩn bị trước hết: khăn tăm 2 lớp trải sẵn, đồ vệ sinh, kem bôi, bỉm.. để sẵn, quần áo ủ ấm sẵn
    Thế là tắm xong ấp ngay nó vào khăn bông, ngồi trước máy sưởi lần lượt mặc quần áo. Không sợ lạnh đâu!
    :LoveStruc:

spD0
    • 85 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi moonlover Xem bài viết
    Chị gì ơi,
    Con chị còn nằm trong tuổi sơ sinh hả? Chị không phải tắm cháu hằng ngày đâu. Một tuần chị có thể tắm cháu 2 đến 3 lần,cho đến khi cháu quen dần, chị sẽ tắm cháu mỗi ngày một lần. Trong trường hợp do trời lạnh chị cũng chỉ cần tắm cháu 2 ngày một lần. Nếu chị có điều kiện, Chị có thể bật máy sưởi hoặc máy điều hòa để làm ấm phòng trước khi tắm. Chuẩn bị sẵn tất cả mọi dụng cụ sẵn sàng để khỏi lúng túng và mất thời gian. Thời buổi này, gừng , xả thì thôi đi chị ạ. Chị có thể mua các sản phẩm dùng cho bé tại các quầy thuốc tây hoặc các hàng mỹ phẩm ( Chị nên mua sản phẩm đã có uy tín trên thị trường vì trẻ sơ sinh khá mỏng manh, Các sản phẩm không tốt đã có thời ảnh hưởng đến sức khoẻ các cháu).Tắm cho trẻ sơ sinh có hai cách: Tắm từng phần và tắm bồn.
    Tắm từng phần dành cho những cháu chưa rụng rốn hoặc rốn chưa khô và những cháu quá bé. Chị ủ cháu trong chiếc khăn lông sạch ( sau khi kiểm tra bỉm cháu) và chỉ để lộ phần cần lau tắm ra ngoài. sau khi lau xong phần nào thì chị che ngay lại và bộc lộ phần khác để tắm. Điều cần lưu ý là vệ sinh mắt, tai , mũi, bộ phận sinh dục cần cẩn thận để tránh nhiễm trùng và ảnh hưởng lớp da và niêm mạc vốn rất mỏng manh của bé.Cũng cần nhớ lau các nếp gấp ở cổ, nách, khuỷu tay, bẹn...Tránh không cho nước giây vào rốn. ( Cách này cũng phù hợp với chị vì chị ngại cháu bị lạnh). ( Tôi muốn gửi cho chị vài hình ảnh trong file đính kèm để chị tham khảo nhưng dung lượng cao quá nên không được. Nếu chị interested, tôi sẽ tìm cách gửi sau)
    Tắm bồn : nếu Chị đã thuần thục trong việc ẵm ( hold) cháu khi tắm và sau khi rốn đã khô.
    Tắm cũng giúp cháu thoải mái và việc masage cho Bé cũng giúp cho Bé phát triển đấy nhưng, cách thích hợp là tốt nhất.
    Chị bằng lòng không (!?)
    Nguyễn Thị Thu Vân
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 9,371 Bài viết

• 1,911 Được cảm ơn

Tớ có ý kiến thêm thế này, quần áo của bé trước khi mặc nên là hoặc sấy cho ấm.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 49 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bé Bi nhà mình mới 2 tháng tuổi nhưng ngày nào mình cũng tắm. Mặc du mình xem ở trên net thấy bảo chỉ cần 1 tuần tắm 2-3 lần nhưng mình thấy tắm thế con tróc nhiều da cáy lắm với lại bé Bi nhà mình mồ hôi dầu nên hay bị bết gáy. Nên ngày nào mình cũng tắm cho con, nó quen rồi ngày nào cũng phải tắm thì ngủ mới ngon. theo mẹ bé bi thì các mẹ cũng nên ngày nào cũng tắm cho con cho đến khoảng 6 tháng, nếu sau 6 tháng mà trời vẫn lạnh quá thì mới áp dụng 1tuần tắm 2-3 lần.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,679 Bài viết

• 4,815 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo mình hiểu thì trẻ sơ sinh tháng đầu tiên nên tắm hàng ngày đến 2 ngày, từ tháng thứ 2 trở đi có thể tắm ít hơn, khoảng 2-3 lần/tuần (chứ không phai mới sinh thì tắm ít, về sau tắm nhiều lên). Tắm thì phải thả bé vào chậu nước mới ấm và tắm được nhanh, mình không ưng cách tắm từng phần, tránh nước giây vào rốn, nếu nơi tắm cho bé đủ ấm thì không có gì phải lo.
    Những gì ta cho đi một cách thật lòng thì mãi mãi là của ta!
    • Fox
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,542 Bài viết

• 378 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muathulunglinh Xem bài viết
    Mình đun thêm nồi nước thật to rồi đổ nước ra các chậu nhỏ để xung quanh chỗ tắm sao cho hơi nước nóng bốc lên trong lúc tắm bé. Bé tắm lúc đó vừa có máy sưởi, vừa có hơi nước nóng bốc lên ấm lắm!
    Cái này ko nên ạ , nên cẩn thận vì nc nóng dễ đổ làm bỏng mẹ và con .
    • Thành viên tích cực 2015
    • 16 năm
    • 386 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Theo kinh nghiệm của mình (được cậu em họ là bác sỹ truyền đạt), khi tắm cho bé vào mùa đông, nên pha thêm vài giọt dầu vào nước tắm, vừa thơm vừa ấm, ngay sau khi tắm xong cho bé, thoa chút dầu vào cổ, 2 gan bàn tay và 2 gan bàn chân cho bé, bé sẽ đỡ lạnh hơn và dầu làm ấm cơ thể.

Mình đã làm theo và cảm thấy bé con nhà mình có vẻ đở lạnh hơn nhiều, chứ lúc trước, vừa nhấc cu cậu ra khỏi chậu nước, cu cậu lạnh cóng và run bần bật cho dù mẹ ủ đến mấy chiếc khăn bông to, sợ quá.
    :Clown:Ngộ Không:Laughing:
    • 642 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Fox Xem bài viết
    Cái này ko nên ạ , nên cẩn thận vì nc nóng dễ đổ làm bỏng mẹ và con .
    Híc. Đúng thế đấy ạ. Phải đứa hậu đậu như em mà làm cách này thì ặc ặc... Mà con bé nhà em nó có hiền lành gì cho cam tắm nó càng quậy tưng, loáy nhoáy liên hồi, thế nên ko theo kiểu này vừa nguy hiểm vừa tốn công.
    Bé nhà em ~ 10,5th. Việc tắm của con đợt này lạnh tuần em tắm 1 - 2 lần thui (có... bẩn quá ko nhi, dưng mà rét quá. Điều hòa, máy sưởi, túi sưởi em cảm giác vẫn ko lại. Dưng mà thui, bẩn nhưng con còn chịu được còn hơn sạch sẽ tắm xì xụp lại lạnh ốm ra thì chết.
    Yêu con gái nhiều lắm :LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 4,930 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

Mình nghĩ là nếu hôm nào quá lạnh thì ko cần tắm cho bé cũng được, lúc tắm thì nên tắm trong phòng kín, tránh gió lùa, bạn có thể bật điều hoà 2 chiều hoặc máy sưởi cho ấm phòng rồi hãy tắm cho bé. Để quá lây ko tắm bé cũng ngữa ngáy khó chịu đấy.
    • 2,464 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Ở ngoài bắc cực nhỉ,còn trong Sài Gòn này thì mấy khi lạnh đâu,có hôm nóng quá mình tắm cho bé 2 lần 1 ngày,bé thích lắm!
    • 61 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Ừ, bé nhà mình được hơn 4 tháng nhưng cả tuần mình mới tắm 1 lần thôi, sợ bé bị lạnh. Tuy nhiên sau mỗi lần bé đi nặng mình đều rửa sạch phần dưới bằng nước ấm với dầu tắm. Sáng dậy thì rửa mặt và cổ bằng nước ấm và sau đó nhỏ nước muối 0,9% vào mắt và mũi bé. Mình thấy bé vẫn thơm tho lắm. Trước khi tắm thì massage cho bé ấm người lên, và bật sưởi và xấy quần áo ấm, rồi sắp xếp theo đúng trình tự để khi mặc cho bé sẽ không mất nhiều thời gian.
    À, mình có nghe bạn bè nói có dầu tắm khô đấy. Mình cũng được gửi từ Pháp về một loại sữa tắm cho trẻ sơ sinh không cần xả lại. Mình chưa dùng đến nhưng nếu cần thì dùng loại này có khi cũng tiện lắm.
    • 1,101 Bài viết

• 872 Được cảm ơn

Bé sơ sinh chưa rụng rốn, nếu có điều kiện thì nên thuê y tá tắm. Họ tắm rất nhanh, chuyên nghiệp bé không bị lạnh, không kể mình có gì thắc mắc về con thì hỏi họ luôn. Còn nếu tự tắm, mình ủng hộ phương pháp tắm cả người bé trong chậu nước tắm, tắm nhanh, như thế bé ấm hơn nhiều so với tắm từng phần, hay lau người.
    • 433 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Theo mình khi nào có thể tắm cho bé thì nên tắm vì nếu để lâu khiến bé khó chịu nhìn khổ thân lắm. Mình k nghĩ tắm gừng cho bé là tốt vì da bé mỏng&nhạy cảm lắm, Mẹ mình chuẩn bị cho mình 1 bình rượu gừng để mình tắm, thích lắm nhưng mình k dám cho vào nước tắm của bé. Trời rét thế này khổ thân các bé thật, mặc hết cái nọ đến cái kia, quấn hết chăn nọ đến chăn kia, k cựa nổi!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,150 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Mình nghĩ trời có lạnh cũng nên tắm cho bé, quan trọng là phương thức tắm thế nào để đảm bảo bé không bị lạnh là được. Tắm nhanh, nước pha ấm, tắm trong phòng kín không gió lùa, bật máy sưởi cho ấm phòng trước khi tắm, chuẩn bị mọi thứ kỹ càng.... Trẻ con lớn nhanh, da bài tiết nhiều nên cần tắm, tắm sạch trẻ đỡ bị cảm hơn đấy!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,003 Bài viết

• 1,175 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tamnt07 Xem bài viết
    Mình nghĩ trời có lạnh cũng nên tắm cho bé, quan trọng là phương thức tắm thế nào để đảm bảo bé không bị lạnh là được. Tắm nhanh, nước pha ấm, tắm trong phòng kín không gió lùa, bật máy sưởi cho ấm phòng trước khi tắm, chuẩn bị mọi thứ kỹ càng.... Trẻ con lớn nhanh, da bài tiết nhiều nên cần tắm, tắm sạch trẻ đỡ bị cảm hơn đấy!
    Nói thật với các bác chứ bé nhà em (18 tháng), đợt rét vừa rồi gần tháng nay em không tắm được cho bé. Chỉ xối vòi hoa sen nước nóng rửa chân & rửa chim hàng tối rồi thay bỉm thôi. Quần áo thì 2-3 hôm thay 1 lần, cả áo trong lẫn áo ngoài. Đây là chủ trương của bố cháu, chỉ chết rét chứ có ai chết vì bẩn đâu. Đợt 27 tết vừa rồi, trời hơi ấm hơn tí, nhân dịp bà & bố cháu về quê, em lôi thằng cu ra tắm táp tí tã.
    - Trước khi tắm thì xối nước nóng khắp phòng tắm cho ấm cả phòng
    - Chuẩn bị sẵn 2 chậu nước ấm nóng đầy, một chậu để tắm xà phòng & một chậu để tráng ( cho hơi nóng hơn bình thường vì nước nguội rất nhanh)
    - Cho lò sưởi vào tận phòng tắm
    - Chuẩn bị sẵn quần áo, khăn bông to ở ngay phòng bên cạnh, quần áo hơ nóng trước (như mẹ nào đó vừa nói ở trên)
    - Tắm nhanh, con ngồi trong chậu nước nóng rồi nhưng vẫn phải liên tục xối vòi hoa sen nước nóng lên người vì chỉ không có nước lên người một lúc thôi cũng sẽ lạnh lắm.
    - Tắm xong mặc quần áo ấm ngay, khi mặc quần áo cũng phải có lò sưởi bên cạnh.
    - Mặc ấm hơn một tí, xong bôi tí dầu khuynh điệp vào lòng bàn chân & cổ, lưng.
    - Mặc quần áo xong vẫn ngồi hơ ở lò sưởi 1 lúc, đừng ra ngoài hoặc cho xuống nhà ngay. Xong cho nó uống một tí nước lọc/sữa ấm cho ấm bụng.

À, em phản đối vụ lau người vì làm như thế còn lạnh hơn là tắm nước ấm.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2