TIN TÀI TRỢ.

Trẻ thiếu ngủ dễ bị béo phì

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.66K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,546 Bài viết

• 2,956 Được cảm ơn

(Webtretho) Có nhiều yếu tố có thể bị kết tội là thủ phạm cho tình trạng béo phì ngày càng tăng ở trẻ em trong những năm gần đây như: trò chơi điện tử, thức ăn nhanh, khẩu phần dinh dưỡng, xem TV và ngồi máy vi tính nhiều, ít vận động, không chơi thể thao… Bây giờ, có thêm một nguyên nhân nữa được xác nhận: giấc ngủ.

Một nghiên cứu được thực hiện tại New Zealand, đăng trên tạp chí British Medical Journal, đã cho ra kết quả này. Nghiên cứu được thực hiện với 244 đứa trẻ từ khi chúng ba tuổi đến khi bảy tuổi. Các nhà nghiên cứu phát hiện ra rằng tình trạng thiếu ngủ làm tăng đáng kể nguy cơ thừa cân ở trẻ nhỏ.

Những đứa trẻ từ 3-5 tuổi ngủ nhiều hơn thì sẽ giảm được đến 61% nguy cơ bị thừa cân khi lên 7 tuổi. Mỗi giờ ngủ thêm của những trẻ từ 3-5 tuổi sẽ làm giảm chỉ số BMI (chỉ số khối cơ thể) ở tuổi lên 7 đến 0,49. Con số này nhỏ, nhưng nếu nhân lên qua nhiều năm có thể tạo nên sự khác biệt giữa béo phì và không – và điều này là thứ hoàn toàn có thể thay đổi cuộc đời của một người.

webtretho_sleep-diet_2_500
    Tình trạng giấc ngủ cũng là một nguyên nhân gây thừa cân ở trẻ nhỏ (Ảnh: GettyImages)

Bạn có thể nghĩ: “Chắc chắn rằng điều kiện sống của những đứa trẻ ngủ ít hơn kia cũng không lành mạnh, có thể chúng thường xuyên xem TV, có chế độ ăn uống không hợp lý…” Hoàn toàn không phải vậy! Một trong những điều khiến cho nghiên cứu này nổi bật đến vậy là do các nhà nghiên cứu đã thu thập và cân nhắc giữa rất nhiều yếu tố có thể liên quan như thu nhập của gia đình, lượng rau và trái cây tiêu thụ, thời gian xem TV, trình độ học vấn của người mẹ…

Nhưng vì sao ngủ không đủ lại khiến cho đứa trẻ bị béo? Vì một điều: ngủ ít tức có nhiều thời gian thức và để cái miệng hoạt động hơn; ngủ ít cũng có nghĩa bé sẽ cảm thấy mệt mỏi hơn trong ngày, ít năng động, ít vận động hơn. Còn có giả thiết cho rằng thiếu ngủ gây nên phản ứng của hormone, gây rối loạn cảm giác ngon miệng. Không chỉ vậy, luôn có một mối quan hệ hai chiều kỳ bí giữa chế độ ngủ và chế độ ăn – một người đói không thể ngủ được vì “nỗi đau” làm cho anh ta cứ thức chong chong, và lại nghĩ rằng các bữa ăn sẽ xoa dịu và khiến chúng ta dễ ngủ hơn bất cứ gì khác…

webtretho_sleep-diet_500
    Thiếu ngủ gây rối loạn cảm giác thèm ăn (Ảnh: GettyImages)

Ngủ và ăn là hai trong số những yếu tố cơ bản đối với sự tồn tại của con người nên không có gì ngạc nhiên khi giữa chúng có mối quan hệ khắng khít đến vậy. Và một lần nữa, chúng ta hãy cùng hô khẩu hiệu “Ăn ngủ điều độ” để bảo đảm sức khỏe và vẻ đẹp của cả nhà – bao gồm cả những “mầm non” thương yêu!

Nguồn: Webtretho (lược dịch) / Theo Telegraph.co.uk
    Ba-ba-ba-ba-ba-nana... ba-ba-ba-ba-ba-nana

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,101 Bài viết

• 2,073 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ô vậy người lớn mình cũng nên vậy để giảm cân nhỉ
    • 30 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

bé nhà mình thì mong tăng cân còn chả tăng được nữa là.nên chả lo béo phì.hix.mà trộm vía cô nàng cũng ngủ đúng giờ giấc phết.hìhì
    • 9,688 Bài viết

• 9,613 Được cảm ơn

trẻ con mà thiếu ngủ thì ko tốt cho sự phát triển của bé, con mình một ngày ngủ khoảng 14 tiếng
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

em lại cứ nghĩ trẻ ngủ nhiều mới có nguy cơ béo phì cơ đấy, hoá ra ngủ ít cũng có nguy cơ ạ?
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Tom nhà mình cứ gần 8h30 -9h tối là tự động nói "Mẹ ơi, đi ngủ" !
    • 4,158 Bài viết

• 4,470 Được cảm ơn

Người lớn thì sao ợ? Có khi nào lý do mình bí phèo là đây không? Mình thức khuya lắm, mỗi ngày chắc ngủ chừng 6h, hic
    eNortjKzUjI0NTY2tVCyBlwwFYsC1g,,19
    • 1,804 Bài viết

• 1,121 Được cảm ơn

Cm có bí quyết gì cho con ngủ ngon ko?
    Bài thơ đầu tiên của con(3 tuổi)
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,573 Bài viết

• 1,941 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vuthimai Xem bài viết
    Ô vậy người lớn mình cũng nên vậy để giảm cân nhỉ
    mình thấy người lớn ngủ nhiều thêm mập, điển hình là mình.hic
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,130 Bài viết

• 1,866 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình rất chú ý đến giấc ngủ của con nên tới giờ ngủ trưa hay tối đều thúc giục chúng lên giường, nhưng có điều giấc ngủ của mình thí rất lơ là, không ngày nào ngủ đủ giấc.
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyetmai081 Xem bài viết
    Cm có bí quyết gì cho con ngủ ngon ko?
    Nói bí quyết thì mình không dám nhưng chia sẻ với mẹ nó 1 ít kinh nghiệm cá nhân của mình.

Tom từ nhỏ đã được mẹ tự rèn cho thói quen ngủ đúng giờ. Cứ đúng 8h, có khi 8h30 là mình tắt đèn phòng mình, no tivi, no nói chuyện nhé. Lúc nhỏ thì mình hay hát ru cho Tom, giờ lớn rồi thì TOm k cần hát nữa mà bắt mẹ kể chuyện. Hát được vài câu là Tom thiêm thiếp rồi. Cùng lúc đó thì mình cho Tom uống nước bằng bình ti (cái này bắt Tom bỏ hoài mà nhất định cu cậu k chịu) và gối cái gối của cu cậu (Tom có thói quen mân mê cái góc của gối)

Đó là kinh nghiệm đi ngủ đúng giờ.

Sau khi ăn cơm xong và trước khi đi ngủ thì 2 mẹ con dạo quanh công viên nhỏ gần nhà khoảng 1 tiếng. Cu cậu về tới nhà là tự động nói "Mẹ ơi, tới giờ ngủ rồi, tắt đèn" và nhướng người lên tắt công tắc.

Mình cũng pha cho anh chàng 1 bình 220ml sữa trước khi ngủ, và Tom có thói quen cũng rất ngộ là ngủ mới bú chứ thức thì khó khăn lắm mới ép được cu cậu uống hết bình đó.

Nhiu đó để mẹ nó tham khảo. Chờ ý kiến của các mẹ khác nữa nha.

Chúc mẹ nó và bé vui khỏe. Chúc bé ngủ ngon giấc hơn nhé.
    • 1,804 Bài viết

• 1,121 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gaconbexiu Xem bài viết
    Nói bí quyết thì mình không dám nhưng chia sẻ với mẹ nó 1 ít kinh nghiệm cá nhân của mình.

Tom từ nhỏ đã được mẹ tự rèn cho thói quen ngủ đúng giờ. Cứ đúng 8h, có khi 8h30 là mình tắt đèn phòng mình, no tivi, no nói chuyện nhé. Lúc nhỏ thì mình hay hát ru cho Tom, giờ lớn rồi thì TOm k cần hát nữa mà bắt mẹ kể chuyện. Hát được vài câu là Tom thiêm thiếp rồi. Cùng lúc đó thì mình cho Tom uống nước bằng bình ti (cái này bắt Tom bỏ hoài mà nhất định cu cậu k chịu) và gối cái gối của cu cậu (Tom có thói quen mân mê cái góc của gối)

Đó là kinh nghiệm đi ngủ đúng giờ.

Sau khi ăn cơm xong và trước khi đi ngủ thì 2 mẹ con dạo quanh công viên nhỏ gần nhà khoảng 1 tiếng. Cu cậu về tới nhà là tự động nói "Mẹ ơi, tới giờ ngủ rồi, tắt đèn" và nhướng người lên tắt công tắc.

Mình cũng pha cho anh chàng 1 bình 220ml sữa trước khi ngủ, và Tom có thói quen cũng rất ngộ là ngủ mới bú chứ thức thì khó khăn lắm mới ép được cu cậu uống hết bình đó.

Nhiu đó để mẹ nó tham khảo. Chờ ý kiến của các mẹ khác nữa nha.

Chúc mẹ nó và bé vui khỏe. Chúc bé ngủ ngon giấc hơn nhé.
    Tks mẹ gà nha,mình biết là ngủ đúng giờ sẽ tốt nhưng bé sony nhà mình thì ham chơi có khi gần 11h mới ngủ .
    Bài thơ đầu tiên của con(3 tuổi)
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,482 Bài viết

• 502 Được cảm ơn

Hự, bé nhà mình ngủ ít mừ vẫn gầy nhom huhu
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 6,701 Bài viết

• 3,940 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình không có những biểu hiện như mất ngủ.... nên không biết có đúng không nhỉ!!!!!!!!
    Chờ kiểm chứng thêm
    10406687_848396248506676_3572534272465055090_n
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,070 Bài viết

• 2,200 Được cảm ơn

Ăn ngủ điều độ” để bảo đảm sức khỏe và vẻ đẹp của cả nhà – bao gồm cả những “mầm non” thương yêu! yêu quá câu nói này ah,
    • 4,959 Bài viết

• 1,022 Được cảm ơn

Mình có đọc 1 bài báo là trẻ ngủ nhiều càng cao.Nhưng đúng là có gây béo phì.Tích mỡ.

Nếu bạn từng thất vọng vì bé nhà mình ngủ thất thường, chẳng theo quy luật nào cả, thì hãy mừng lên. Một nghiên cứu mới khẳng định những giấc ngủ thất thường như vậy thực ra tương ứng với các đợt tăng trưởng mạnh của trẻ.

Trưởng nhóm nghiên cứu Michelle Lampl, giáo sư nhân chủng học tại Đại học Emory (Mỹ) và cộng sự đã yêu cầu 23 cặp cha mẹ ghi lại nhật ký giấc ngủ trong ngày của con họ (các bé đều mới sinh, trung bình 12 ngày tuổi) kéo dài từ 4 đến 17 tháng.

Họ ghi lại giờ ngủ, thức của bé, cũng như chế độ ăn (sữa mẹ hay sữa ngoài, có các triệu chứng như ói mửa, sốt, tiêu chảy hay phát ban hay không).

Trong thời gian này, các nhà nghiên cứu thường xuyên đo lại chiều dài của trẻ - từ ngày một lần đến tuần hai lần - và so sánh sự tăng trưởng với thời gian biểu ngủ của trẻ.

Họ phát hiện thấy khi giờ ngủ của trẻ thay đổi - khi trẻ bắt đầu có nhiều giấc ngủ ngắn hay ngủ nhiều hơn - thì thường sau đó sẽ là một đợt dài ra mạnh mẽ. Cụ thể, với mỗi giấc ngủ ngắn, tốc độ lớn của trẻ tăng thêm 43%, và tăng thêm 20% với mỗi giờ ngủ thêm.

Tờ Time cho biết, không chỉ giúp trẻ dài ra, các giấc ngủ còn giúp trẻ nặng cân hơn, đặc biệt là sự tích lũy mỡ quanh bụng.

Các bé trai có nhiều giấc ngủ hơn bé gái, nhưng các đợt ngủ này thường ngắn hơn. Các bé bú mẹ cũng ngủ thường xuyên hơn, và ngắn hơn các bé ăn sữa công thức.

Phát hiện này có thể giúp xóa đi nỗi lo lắng của các bậc cha mẹ khi thấy con mình ngủ "thất thường".

"Dường như ngủ thất thường là một phần của sự phát triển. Trẻ thực sự không phải đang làm điều gì đó cá biệt. Vì thế các bậc cha mẹ không cần quá căng thẳng", Lampl cho biết.
    • 153 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Bé mình từ lúc còn trong tháng đã có thói quen đi ngủ đúng giờ. Lúc đầu là do mình tập cho bé phân biệt ngày đêm. Tối cũng chuyển sang đèn ngủ thật mờ, không nói chuyện đùa giỡn với bé, giữ im lặng. Cứ thế lặp lại vài ngày là ổn. Con giữ thói quen bắt đầu giấc ngủ đêm từ 19h mãi đến 10 tháng thì do ham chơi nên tăng thêm 1h nữa, tức là 20h thì nhất định là ngủ thôi. Bù lại, sáng bé dậy rất sớm, 5h30, 6h là dậy một cách tỉnh táo chuẩn bị cho ngày mới bận rộn cùng cha mẹ! Giấc ngủ đêm với bé cực kỳ quan trọng nên ban ngày mình thường khuyến khích bé thức chơi, không ngủ giấc ngày quá 4 tiếng! có lẽ nhờ ngủ ngày ít nên đêm bé ngủ sớm và ngủ rất sâu!
    • 1,971 Bài viết

• 429 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    hichci con nhà em cứ 10h đi ngủ, 6h sáng dậy...nhưng mà ko béo dc, hichic
    • 829 Bài viết

• 296 Được cảm ơn

Mình cũng từng đọc nhiều tài liệu về đề tài này. Phụ nữ muốn giảm cân thì cũng không nên ngủ ít.
    • 33 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Ngủ nhiều dễ bị béo phì nhưng trẻ con muốn mập lên cũng khó, Bin nhà mình ăn uống được ngủ được mà tạng người cũng nhỏ. Mong mãi nó mập lên mà không nổi các mẹ ạ hic
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2