Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Thắc mắc "khoa học" của bé

• 0 Lượt chia sẻ
  • 510 Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 188 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Đến cả ông nội là một nhà ngôn ngữ học cũng choáng váng, và bố nó thì vất vả đến giờ này vẫn chưa tìm được câu trả lời chính xác và phù hợp cho cháu:

- Tại sao nước lại ướt?

- Tại sao nắng lại khô?

- Ba nói trước kia tổ tiên con người là khỉ, vậy sau này con người sẽ là tổ tiên của con gì?

Đại gia đình chúng ta có nhà nào "vất vả" giống em không ạ? Có thiên thần nào hỏi bố mẹ chúng câu nào đại loại thế không ạ?

Giúp em tham mưu trả lời cho bé với. Tks cả nhà nhiều lắm !!!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Chờ kích hoạt
    • 11 năm
    • 1,077 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Mình chưa trải qua, nhưng mình nghĩ những thắc mắc kiểu này, bạn không thể dựa vào khoa học để trả lời được. Hãy tìm một cách trả lời hóm hỉnh cho con. Chẳng hạn:
    1. Tại sao nước ướt: nước ướt để bé tắm mát cho mau lớn, để bé uống cho khỏi khát,...
    2. Tại sao nắng lại khô: nắng khô để sưởi ấm cho bé, để quần áo mẹ giặt mau khô cho bé mặc,...
    3. Tổ tiên của con người là con khỉ, còn con người là tổ tiên của con gì thì đang chờ bé lớn lên để khám phá. Vì vậy, bé phải ăn ngoan, ngủ ngoan để mau lớn, mới tìm đựợc câu trả lời
    Đó là mình nghĩ vậy, còn kinh nghiệm thì chưa có, he he
    • 188 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

@miubecon: tks bạn nhiều :-) cháu nhà hiện 8 tuổi, ham vẽ và mê máy tính. Cháu có vẻ già hơn tuổi chút (khoản này mình chẳng biết nên mừng hay lo nữa !?!)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 52 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình cũng chẳng biết sẽ trả lời thế nào nếu con mình hỏi vậy! Eo ơi! Trẻ con nhiều thắc mắc ngộ nghĩnh và hay quá hén! (không biết lúc nhỏ mình có "làm khó" ba mẹ mình thế không nhỉ?) Chúc bé của tiny_thinest ngoan và mau lớn nhé :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 803 Bài viết

• 912 Được cảm ơn

Em cũng không có kinh nghiệm gì trong vụ này, nhưng em nghĩ 8 tuổi thì nên dựa vào khoa học để giải thích được rồi ạ. Khi con đã hỏi những câu như vậy mà trả lời theo góc độ nước để tắm mát, nắng để sưởi ấm thì em nghĩ sẽ không làm thỏa mãn sự thắc mắc của con.

Còn nếu muốn con hiểu biết hơn nữa có thể cùng con làm thí nghiệm về sự hình thành nước (cho con xem vung nồi cơm hay nồi canh nóng í), rồi thì sự bốc hơi (xem cái nồi canh ninh lâu nó cạn nước, và nhìn thấy hơi bay lên) là con hiểu ngay í mà (hoặc chí ít cũng không thắc mắc nữa.

Khoa học hơn nữa thì mua cuốn sách hướng dẫn làm thí nghiệm khoa học, rất đơn giản và lại hiệu quả. Bé nhà em còn thắc mắc là nước ở cái nắp bé bé hứng ở bên hông nồi cơm điện ở đâu ra í, em cứ bảo là hơi nước bốc lên, rồi khi mở nắp nồi cơm, nó chảy xuống cái nắp này,em lấy tay chỉ cho bé đường nước chảy xuống, thế là bé chẳng hỏi nữa, mà còn khoe lại là nó như thế như thế, nghe buồn cười lắm, đấy là có 2 tuổi thôi.
    • Chờ kích hoạt
    • 11 năm
    • 1,077 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Đúng đấy, vì ban đầu bác không nói rõ con bác nhiu tuổi nên em tưởng cháu còn bé xíu. Bé biết đọc rồi, bác có thể mua cho con những cuốn sách khoa học. Có nhiều lắm