Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Tắm nước lá cho bé có tốt không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.49K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 2,252 Bài viết

• 777 Được cảm ơn

Quan niệm tắm nước lá, dược mỹ phẩm thiên nhiên lành tính, không hóa chất… có thể chữa khỏi các bệnh ngoài da cũng như bảo vệ làn da mỏng manh của trẻ sơ sinh là quan niệm rất sai lầm và cần dừng ngay”, TS Nguyễn Văn Dũng, Phó trưởng khoa Nhi, BV Bạch Mai cảnh báo.

Nhập viện vì tắm lá

Bé M., 3 tháng tuổi, nhập viện Xanh pôn trong tình trạng khó thở, sốt cao, người đầy mụn kê. Các bác sĩ chẩn đoán, bé bị nhiễm khuẩn ngoài da nặng, nếu không ứng cứu nhanh sẽ bị nhiễm khuẩn huyết. Nguyên nhân của tình trạng này chính là do gia đình đã tắm bằng lá hương nhu, hạt mùi với hy vọng da bé sau này thơm tho.

Nặng hơn là bé T., 3 tuổi, được các bác sĩ chẩn đoán là nhiễm khuẩn huyết nặng do gia đình tự ý dùng nước lá bàng với sài đất để tắm, điều trị bệnh chốc lở. Thuyên giảm đâu không thấy, chỉ thấy bé lên cơn sốt cao, co giật, phải nhập viện. Rất may là tính mạng bé đã qua cơn nguy kịch.

Đấy là chưa kể nhiều gia đình ở thành phố có điều kiện đã tắm nước dừa cho trẻ vì nghe nói làm vậy da trẻ sẽ trắng hơn. Kết quả là làm cho tình trạng nhiễm khuẩn da trầm trọng hơn, đặc biệt là ở trẻ sơ sinh bởi da bé lúc này vẫn còn chất gây (chất béo). Theo TS Dũng, trong nước dừa có đường, khi tắm, đặc biệt tắm không sạch, chất đường ít nhiều còn lưu lại trên da và trở thành thức ăn béo bở của vi khuẩn, nguyên nhân dẫn tới nhiễm trùng da.

TS Dũng cho biết đây là hiện tượng mùa nào cũng gặp và mùa hè thường nhiều hơn.

Thông thường, dấu hiệu dễ nhận thấy của viêm nhiễm là sốt. Tuy nhiên, sự đáp ứng thân nhiệt đối với bệnh tật của trẻ kém nên khi trẻ sốt thì đó là dấu hiệu bị viêm nhiễm khá nặng rồi.

Cũng vì lý do trên, theo TS Dũng, nhiều trẻ khi đến được bệnh viện thì đã ở trong tình trạng bị viêm nhiễm nặng. Nếu bị nhiễm khuẩn huyết thì chữa chạy sẽ rất tốn kém, phải dùng kháng sinh đặc trị. Thời gian điều trị cho nhiễm khuẩn huyết thường không dưới 2 tuần, và chi phí ít nhất cần tới là 6 triệu – 8 triệu đồng.

Đấy là chưa kể, nếu trẻ bị chốc lở ở những vùng da đầu, mặt, cổ, những vùng da có nhiều dây thần kinh nhạy cảm thì khi bị nhiễm trùng sẽ không chỉ dừng ở nhiễm khuẩn huyết mà còn có thể bị viêm tắc tĩnh mạch não, gây di chứng não suốt đời.

Chú ý

Không tự ý dùng nước lá tắm để chữa các bệnh ngoài da vì nước lá có thể tốt hơn nước không đạt tiêu chuẩn vệ sinh bình thường chứ không thể đảm bảo sạch hơn nước máy.

Sử dụng xà bông diệt khuẩn cho mỗi lần tắmvà đảm bảo tắm nước sạch thường xuyên là cách tốt nhất nếu muốn phòng các bệnh ngoài da, TS Dũng nhấn mạnh.

Lợi bất cập hại

Thói quen tắm lá cho trẻ nhỏ, đặc biệt là cho trẻ sơ sinh chính là do truyền miệng, nghe nhiều người nói tắm nước lá tốt, vừa có tác dụng diệt khuẩn, vừa thơm tho mà lại không hóa chất.

Trên thực tế, vào các hàng lá ở trong các chợ, bạn sẽ được người bán tư vấn rất tỉ mỉ. Ví như nếu bé chỉ bị mụn kê thì dùng sài đất, lá chè, kinh giới; nếu trẻ bị lở chốc, lở, mụn nhọt thì dùng thêm nhọ nồi, cây hoa cứt lợn, rau chân vịt; nếu muốn tắm cho thơm thì dùng lá mùi tươi, hạt mùi, lá chanh. Nhiều người bán cho biết, lá tắm cho trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ rất chạy, đặc biệt là vào mùa hè.

“Đúng là có những trường hợp tắm lá chữa được bệnh ngoài da nhưng đó chỉ là trường hợp ngẫu nhiên và với khả năng tự miễn của con người, nhiều bệnh tự sinh ra và tự khỏi. Hơn nữa, chưa có bất kỳ bằng chứng khoa học nào chứng minh rằng các loại nước lá có khả năng chữa bệnh ngoài da.

Khi trẻ mắc các bệnh về da, nguyên nhân đầu tiên nên nghĩ tới là do không giữ vệ sinh da tốt. Đặc biệt ở trẻ em, do da mỏng, sức đề kháng yếu hơn, chưa thích ứng được với những thay đổi đột ngột của môi trường nên càng dễ bị vi khuẩn tấn công. Và làm sạch da bằng xà bông diệt khuẩn là cách làm tiện lợi, ít tốn kém, an toàn và hiệu quả cao nhất.

Việc nhiều gia đình không hiểu dùng hết thứ lá này đến thứ lá khác không chỉ làm kéo dài bệnh vì nước lá không có tác dụng diệt khuẩn, thậm chí còn gây nhiễm trùng nặng thêm vì không đảm bảo vệ sinh trong khâu rửa sạch lá”, TS Dũng quả quyết.

Theo Kim Sen
    Thời báo Việt
    ĐAM MÊ là phẩm chất có sẵn trong mỗi con người, nó làm phong phú đời sống, làm giàu cảm xúc và đam mê đã gắn kết chúng tôi lại với nhau.

đánh dấu cho dễ tìm---Ngôi nhà nhỏ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Pup
      Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 246 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

Đọc bài này xong, các mẹ có thấy thuyết phục và sẽ không cho con tắm nước lá nữa không? Em vẫn thuờng tắm mướp đắng (tươi và khô) cho con hôm nào nóng và có hiện tượng rôm sảy, còn bt thì chỉ tắm nước lã thôi, mấy lọ dầu tắm gội và phấn rôm mua về ế chỏng chơ. Đọc bài này xong thấy phân vân quá, có nên duy trì như vậy ko nhỉ?
    Có lẽ tắm nước lá (sạch và lành - không mở rộng ra quá nhiều loại lá lạ) khi da bé còn lành chưa mụn nhọt gì thì chắc vẫn tốt, mát da hơn chứ?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 53 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

nhà cháu toàn tắm bé bằng lá trà tươi, có sao không các mẹ?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 30 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nhà mình cũng tắm cho con mướp đắng và chanh, chả biết sao không nhưng cứ tắm mướp đắng thì không bị mọc rôm hoặc mọc rôm thì nó hết...
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 104 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình nghĩ là tắm nước lá một cách hợp lý và hợp vệ sinh thì vẫn tốt. Không nên tắm nhiều loại lá với nhau vì có thể chúng sẽ tương tác không tốt ví dụ như bí đỏ không nấu với tôm vậy. Chúng ta nên rửa sạch lá trước khi nấu thì chắc là sẽ đảm bảo thôi, đấy là mình nghĩ vậy.
    • 746 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mình thì chỉ dùng chanh tắm cho con thôi. Các loại dầu tắm không sử dụng bao giờ nên chả tốn tiền tí nào.
    "Love cannot endure indifference. It needs to be wanted. Like a lamp, it needs to be fed out of sil of oil of another's heart, or its flame burns out"
    scan0003-copyTit-copyPicture086-copyPicture085-copy
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,323 Bài viết

• 1,315 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ilmbb
    nhà cháu toàn tắm bé bằng lá trà tươi, có sao không các mẹ?
    Tôi thấy má tôi tắm cho cháu của tôi cũng bằng lá trà tươi suốt cả 6 tháng ròng,nhìn nước da thằng cháu nhà tôi cũng đẹp lắm,theo quan niêm của cá nhân tôi tắm lá trà tươi tốt(vì trà tươi uống để ngăn ngừa ung thu)
    • 37 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

sợ thật , con em cũng hay tắm nước mướp đắng vì bé hay bị rôm , bây giờ phải nói bà ngoại dừng ngay thôi.
    • 746 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sesan
    Tôi thấy má tôi tắm cho cháu của tôi cũng bằng lá trà tươi suốt cả 6 tháng ròng,nhìn nước da thằng cháu nhà tôi cũng đẹp lắm,theo quan niêm của cá nhân tôi tắm lá trà tươi tốt(vì trà tươi uống để ngăn ngừa ung thu)
    Nhưng trà tươi mà không ngâm và rửa kỹ thì cũng chưa chắc đã an toàn vì loại đó phun thuốc sâu rất nhiều. Mình nghĩ da đẹp hay không nó còn do gene di truyền chứ có phải nhờ lá mà đẹp lên đâu. :1:
    "Love cannot endure indifference. It needs to be wanted. Like a lamp, it needs to be fed out of sil of oil of another's heart, or its flame burns out"
    scan0003-copyTit-copyPicture086-copyPicture085-copy
    • 37 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi menhimbin
    Mình nghĩ là tắm nước lá một cách hợp lý và hợp vệ sinh thì vẫn tốt. Không nên tắm nhiều loại lá với nhau vì có thể chúng sẽ tương tác không tốt ví dụ như bí đỏ không nấu với tôm vậy. Chúng ta nên rửa sạch lá trước khi nấu thì chắc là sẽ đảm bảo thôi, đấy là mình nghĩ vậy.
    Cho em hỏi ngoai lề tí , sao không nấu bí đỏ với tôm hả chị? đây là món mẹ em hay nấu cho con em ăn , giờ nghe chị nói vậy em sợ quá.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,349 Bài viết

• 3,173 Được cảm ơn

• Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 650 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Nhà tớ cũng đang tắm cho chíp lá kinh giới đây. Tớ nghĩ là không hẳn tắm lá là xấu, có điều tuỳ cơ địa bé hợp lá nào thì tắm lá đấy. Như bé nhà tớ đây. Dị ứng với tắm mướp đắng (cả đun sôi lẫn vò sống). Tắm xong người mẩn đỏ lên luôn, tớ phải đi tráng lại nước đun sôi để nguội và ,... cạch đến già.

Tắm sài đất, ko dị ứng nhưng chẳng có tác dụng gì, da vẫn rôm xảy đầy người. Hôm nọ tớ ra hàng lá ở chợ Ngọc Hà mua thuốc bôi chàm, họ tư vấn loại lá khô gì tắm hết rôm, hết chàm 10000/ lần tắm. Thế mà mang về, tớ đã cẩn thận, pha ít hơn liều lượng. Người mẩn đỏ từng mảng. Dừng tắm lá =---> hết luôn. Tớ đành vứt bỏ cả túi lá đó đi.

Giờ tắm kinh giới có vẻ ổn, thơm tho. Tuy thế tuần tớ vẫn tắm 2 lần sữa tắm dê và gội đầu bằng sữa tắm 3 lần/ tuần. Thấy ok hơn. Tuy nhiên, để khỏi rôm xảy là do dùng thuốc tiêu độc thôi. Chứ tắm ngoài da thì sao hết được bệnh do nóng trong. CHỉ "ru ngủ" tâm lý bố mẹ và ông bà là chính. Tớ không tin cách tắm dân gian này (thời xưa nghèo chết, xà phòng thì nhiều sút, người lớn dùng còn bong da nữa là trẻ con, thế nên tại thời điểm đó, tắm lá o.k hơn)
    17e3ec62da1cc41a0b8bc4a0bc3643988.1
    PAPA, HE LOVES MAMA!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,323 Bài viết

• 1,315 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Tít's Mom
    Nhưng trà tươi mà không ngâm và rửa kỹ thì cũng chưa chắc đã an toàn vì loại đó phun thuốc sâu rất nhiều. Mình nghĩ da đẹp hay không nó còn do gene di truyền chứ có phải nhờ lá mà đẹp lên đâu. :1:
    Mẹ Tít's Mom tôi đồng ý với ý kiến của bạn.Nhưng lá trà xanh nhà tôi là cây nhà lá vườn nên cũng yên tâm về cái khoảng phun thuốc sâu và phân hoá học.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 104 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cái này tớ đọc báo cũng lâu lâu rồi, đại loại là người ta khuyến cáo một số thực phẩm không nên ăn hoặc nấu cùng nhau vì chúng có một số chất sẽ tương tác, nhẹ thì có thể mất dinh dưỡng trong thực phẩm, hoặc làm khó tiêu hoặc gây ra một số chất có hại cho cơ thể.

Một số ví dụ như không ăn trúng vịt với tỏi, không ăn chuối hột với mật ong, bí đỏ nấu với tôm (tớ ko nhớ là tại sao), không ăn đồ giàu đạm như hải sản với chanh (giàu vitamin C) vì gây khó tiêu (mà người ta rất hay ăn hải sản với chanh đấy). A`, không xào giá đỗ với gan heo vì gan heo nhiều sắt sẽ phá hủy vitamin C trong giá đỗ... Nếu tớ mò được ra cái link thì sẽ gửi cho đằng ấy nhé.

Nhưng mà tớ nghĩ là ăn ít thì không sao đâu, nhất là món khoái khẩu Mình chỉ không nên ăn nhiều và ăn thường xuyên thôi.
    • 294 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yttikoob
    Nhà tớ cũng đang tắm cho chíp lá kinh giới đây. Tớ nghĩ là không hẳn tắm lá là xấu, có điều tuỳ cơ địa bé hợp lá nào thì tắm lá đấy. Như bé nhà tớ đây. Dị ứng với tắm mướp đắng (cả đun sôi lẫn vò sống). Tắm xong người mẩn đỏ lên luôn, tớ phải đi tráng lại nước đun sôi để nguội và ,... cạch đến già.

Tắm sài đất, ko dị ứng nhưng chẳng có tác dụng gì, da vẫn rôm xảy đầy người. Hôm nọ tớ ra hàng lá ở chợ Ngọc Hà mua thuốc bôi chàm, họ tư vấn loại lá khô gì tắm hết rôm, hết chàm 10000/ lần tắm. Thế mà mang về, tớ đã cẩn thận, pha ít hơn liều lượng. Người mẩn đỏ từng mảng. Dừng tắm lá =---> hết luôn. Tớ đành vứt bỏ cả túi lá đó đi.

Giờ tắm kinh giới có vẻ ổn, thơm tho. Tuy thế tuần tớ vẫn tắm 2 lần sữa tắm dê và gội đầu bằng sữa tắm 3 lần/ tuần. Thấy ok hơn. Tuy nhiên, để khỏi rôm xảy là do dùng thuốc tiêu độc thôi. Chứ tắm ngoài da thì sao hết được bệnh do nóng trong. CHỉ "ru ngủ" tâm lý bố mẹ và ông bà là chính. Tớ không tin cách tắm dân gian này (thời xưa nghèo chết, xà phòng thì nhiều sút, người lớn dùng còn bong da nữa là trẻ con, thế nên tại thời điểm đó, tắm lá o.k hơn)
    Không hiểu sao mình lại dị ứng với việc cho con tắm bằng lá. Trừ mướp đắng và chanh ra mình chỉ thích tắm cho con bằng dầu tắm. Mình nghĩ ngày xưa khi ít xà bông và dầu tắm trẻ con bọn mình hay bị chốc đầu, bị cứt trâu, bị chấy rận..,cho đến khi bùng nổ dầu tắm nhập khẩu từ Thái những năm 88,89..thì tuyệt nhiên mất biến chấy rận. Đến bây giờ mấy ai bị đâu. Cho nên theo mình xà phòng có chất diệt khuẩn rất tốt, hoàn toàn hợp vệ sinh và khi dùng cho trẻ thì mình mua loại dùng riêng cho trẻ, mình cảm thấy yên tâm hơn.
    • 8,334 Bài viết

• 1,802 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Pama Hiển Minh
    Không hiểu sao mình lại dị ứng với việc cho con tắm bằng lá. Trừ mướp đắng và chanh ra mình chỉ thích tắm cho con bằng dầu tắm. Mình nghĩ ngày xưa khi ít xà bông và dầu tắm trẻ con bọn mình hay bị chốc đầu, bị cứt trâu, bị chấy rận..,cho đến khi bùng nổ dầu tắm nhập khẩu từ Thái những năm 88,89..thì tuyệt nhiên mất biến chấy rận. Đến bây giờ mấy ai bị đâu. Cho nên theo mình xà phòng có chất diệt khuẩn rất tốt, hoàn toàn hợp vệ sinh và khi dùng cho trẻ thì mình mua loại dùng riêng cho trẻ, mình cảm thấy yên tâm hơn.
    Mình cũng cùng quan điểm này với mẹ Lì. Hai bé nhà mình chỉ tắm gội bằng chanh và dùng nước gội đầu, nước tắm cho trẻ con, thỉnh thoảng nóng quá thì xay mướp đắng (rửa sạch cho vào máy xay như sinh tố ấy).
    Trộm vía lúc bé chả đứa nào có cứt trâu, mùa hè cũng ko thấy có rôm sảy gì cả...
    Tháng trước cu nhà mình bị chốc chàm hóa, lúc đầu chỉ có vài nốt thôi, đang bôi thuốc tây y đỡ rồi, bà cháu lại dừng lại 2 ngày để bôi và tắm bằng cái nước lá gì đó, thế là cu cậu bị bội nhiễm sốt cao và viêm phế quản luôn, phải XN máu xem có nhiễm khuẩn huyết không và tiêm kháng sinh mất 1 tuần liền
    Từ nay mình cạch các loại lá không rõ nguồn gốc
    P/s: lá chè tươi thì tốt, nhưng như hồi mình sinh ở viện C thì thấy y tá dặn: nếu muốn tắm hay rửa cho bé bằng lá chè tươi phải làm theo quy trình sau: Rửa sạch 4-5 lần, ngâm lại bằng nước đun sôi để nguội pha muối loãng, rồi lại rửa sạch nước muối đó bằng nước đun sôi để nguội lần nữa rồi mới cho vào đun lấy nước tắm các mẹ nhé.
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 331 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Gửi các mẹ đang tắm cho con bằng nước lá các loại: các mẹ ạ trà xanh và mướp đắng, chanh có tác dụng diệt khuẩn và lành tính, nó có hại gì cho trẻ đâu mà các bác lại do dự và có ý định không dùng nữa. Bài báo trên chỉ nêu lên một số lợi bất cập hại khi dùng nước lá các loại tắm cho trẻ thôi, ví dụ như bản thân mình vậy da đang bị dị ứng, bị nổi xảy,... khi dùng các thứ lá cây (loại thuốc nam) tắm nếu cơ địa hợp thì không sao các vết dị ứng hay rôm xảy sẽ biến mất còn nếu cơ địa không hợp thì da sẽ phản ứng gây nhiễm khuẩn ngay. Bản thân người lớn còn bị thế huống gì là da trẻ con, theo mình trà xanh và chanh không kén da, còn muớp đắng thì có bé hợp có bé không có bé tắm vào thì lặn rôm ngay, nhưng có bé tắm hằng ngày nhưng đâu lạihoàn đấy, rôm vẫn cứ lên. Lá sài đất và hương nhu thì thường dùng nhiều cho người lớn, trẻ con ít khi dùng(trừ ở vùng quê người ta vẫn thuờng nấu lá sài đất tắm cho trẻ khi trẻ bị dị ứng). Lá khế nấu tắm cho bé để trị ngứa cũng rất tốt.Tóm lại để da trẻ không bị dị ứng trước khi nấu các mẹ phải rửa lá cho thật sạch, đừng quá lo lắng các bác nhé.Ai có ý định về bảo bà ngoại dừng ngay việc tắm mướp đắng lại thì stop ngay kẻo bà lại mắng cho tao tắm cho mày cả đời có bị sao đâu mà bây giờ bày đặt dạy đời tao đấy :3: .
    • 4,454 Bài viết

• 579 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jimmy toan yêu
    sợ thật , con em cũng hay tắm nước mướp đắng vì bé hay bị rôm , bây giờ phải nói bà ngoại dừng ngay thôi.
    mẹ nó ơi tắm mướp đắng rất tốt nhé
    con tớ mùa nào cũng tắm mướp đắng
    mà mướp đắng là vị thuốc tốt nữa đấy, mát và tiêu độc hay sao ý
    hồi trước đọc 1 bài báo nói làng gì bên Trung quốc ý không ai bị bệnh vì mỗi ngày ăn 1 quả mướp đắng sống đấy
    tớ mà ăn được cũng ăn í chứ
    mỗi tội đắng
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em nghe các chị nói mà em sợ quá, từ trước tới giờ em thường tắm cho bé nhà em bằng sữa tắm, thì thỉnh thảng mới có rôm, em cũng không hiểu tại sao đợt này cháu lại nhiều rôm đến thế mẩn đỏ hết cả chán, hai hôm nay em mua lá canh giới về tắm nhưng cũng chẳng khá hơn chút nào. Theo các chị em nên làm thế nào để cho bé hết rôm.
    Có mẹ nào biết thì mách em với
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em nghe các chị nói mà em sợ quá, từ trước tới giờ em thường tắm cho bé nhà em bằng sữa tắm, thì thỉnh thảng mới có rôm, em cũng không hiểu tại sao đợt này cháu lại nhiều rôm đến thế mẩn đỏ hết cả chán, hai hôm nay em mua lá canh giới về tắm nhưng cũng chẳng khá hơn chút nào. Theo các chị em nên làm thế nào để cho bé hết rôm.
    Có mẹ nào biết thì mách em với
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2