Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Tắm nắng cho bé sơ sinh vào mùa đông

• 2 Lượt chia sẻ
  • 10.5K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,416 Bài viết

• 664 Được cảm ơn

Vitamin D đóng vai trò quyết định trong việc phát triển xương trẻ em, nó còn giúp trẻ sơ sinh tránh tình trạng vàng da. Tuy nhiên, cơ thể trẻ chỉ nhận khoảng 20% lượng vitamin D từ thức ăn, 80 còn lại được tổng hợp qua da dưới tác dụng của ánh mặt trời. Để bù đắp lượng vitamin thiếu hụt từ chế độ ăn, bạn cần cho trẻ tắm nắng hàng ngày. Khi mặt trời tiếp xúc với da, tia tử ngoại B (UVB) sẽ ra tạo ra vitamin D. Việc thúc đẩy quá trình tổng hợp vitamin D từ ánh nắng mặt trời giúp củng cố da và niêm mạc, giúp bé thích nghi với môi trường sống, tăng sức đề kháng, chống lại bệnh truyền nhiễm.

Thông thường thì sau khi sinh 10 ngày, mẹ có thế bắt đầu cho bé tắm nắng. Nhưng nếu bé sinh vào mùa đông, trời không có nắng vào buổi sáng thì mẹ phải làm thế nào?

Các mẹ có kinh nghiệm hãy vào chia sẻ với các mẹ sắp sinh con hoặc mới sinh vào mùa đông này nhé!

best_20110602-155253-1-298510129-34871565

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

con mình được 3 tháng tuổi không biết có cần phơi nắng không, lúc trước không có phơi bây giờ có còn phơi được không?
    Mở bán tháng 10/2017 Căn hộ Jamila Khang Điền, đang nhận giữ chỗ dự án Khang Điền Bình Chánh. LH: 0902 521 599
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 671 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chian81 Xem bài viết
    con mình được 3 tháng tuổi không biết có cần phơi nắng không, lúc trước không có phơi bây giờ có còn phơi được không?
    Cần chứ mẹ nó, giai đoạn từ 6 đến 18 tháng bé rất cần phơi nắng để đủ canxi mọc răng, Em ở HCM nên mùa đông không lạnh như HN nhưng nắng cũng muộn hơn và em chờ có nắng sẽ cho bé phơi ngay, em không cởi hết quần áo của bé như thường ngày chỉ kéo áo phần lưng và phơi tay chân thôi.
    • Đang bị khoá tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 84 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

mình thì cho bé uống D trong 1 năm đầu vì thường thì ở Việt nam trẻ nhỏ ít được ra ngoài
    • 285 Bài viết

• 379 Được cảm ơn

Mỗi ngày phơi nắng cho bé bao lâu thì đủ, các mẹ nhỉ? Bà chị em sinh xong cứ tự nhốt 2 mẹ con trong phòng kín, chả bước chân ra ngoài. Không biết làm sao để thuyết phục chị đưa bé ra ngoài phơi nắng đây.
    Khi bạn mang một đôi giày vừa ý thì dù con đường có gian nan đến đâu bạn cũng cam lòng...
    • giangphan23 Khách
    Tắm nắng vào giờ nào thì tốt cho bé vậy các mẹ ơi? Bé nhà mình có khi 9-10h mới thức thì tắm nắng cho bé vào giờ đó có được ko?
    • 129 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giangphan23 Xem bài viết
    Tắm nắng vào giờ nào thì tốt cho bé vậy các mẹ ơi? Bé nhà mình có khi 9-10h mới thức thì tắm nắng cho bé vào giờ đó có được ko?
    Sao giống nàng nhà mình thế, nên chả bao giờ tắm nắng, có phải vì thế nên 9 tháng rồi mà mới có 2 cái răng ko ta
    • 5,175 Bài viết

• 3,799 Được cảm ơn

Mùa đông tắm nắng thế nào đc. Mình cho bé uống vitamin D3 hàng ngày trc 9h sáng thôi.
    • 157 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoacucxanh_nt Xem bài viết
    Mỗi ngày phơi nắng cho bé bao lâu thì đủ, các mẹ nhỉ? Bà chị em sinh xong cứ tự nhốt 2 mẹ con trong phòng kín, chả bước chân ra ngoài. Không biết làm sao để thuyết phục chị đưa bé ra ngoài phơi nắng đây.
    Thường thì chúng ta chỉ phơi nắng cho trẻ là 15 đến 30 phút. Bạn cũng có thể tham khảo cách tắm nắng sau đây:

Bạn có thể để các bộ phận cơ thể trẻ tiếp xúc lần lượt, trực tiếp với ánh nắng. Thời điểm trẻ có thể tắm nắng là một tuần sau khi sinh và thời gian tắm nắng lý tưởng trong một ngày vào khoảng 6h30- 7h30 nếu là mùa hè và từ 9-10h hay 15-17h nếu là mùa đông. Thời gian tắm nắng cho trẻ có thể kéo dài từ 15-30 phút nhưng không nên kéo dài hơn, mỗi đợt tắm nắng khoảng 15 ngày sau đó cho trẻ nghỉ 10 ngày và lại tiếp tục chu kỳ mới.

Khi tắm nên lưu ý bộc lộ dần từng bộ phận như bàn chân, cổ chân, bàn tay, cổ tay, lưng, ngực…, nên chọn vị trí ít gió lùa, không để ánh nắng chiếu thẳng vào đầu, mặt và mắt để tránh tia cực tím có hại cho mắt và não trẻ. Sau tắm nắng xong khoảng 20-30 phút có thể tắm nước ấm cho trẻ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,129 Bài viết

• 2,258 Được cảm ơn

bé lớn nhà mình sinh vào mùa hè, nên việc tắm nắng dễ dàng hơn. Con về nhà, được khoảng 5 ngày tuổi là mình cho ra ắm nắng rồi. Mùa hè thì 6h30 đã có nắng, thường mình để 2 bố con hắn bế nhau tắm nắng từ 7h kém tới 7h30, sau đó bố đi làm, con ở nhà với mẹ.

Cho bé nằm chỗ ko bị gió lùa, nhưng có ánh nắng chiếu vào. Cởi đồ cho bé dần dần, từ chân lên đầu, nhưng giữ ấm thóp và ngực. có thể cho bé nằm úp mặt vào ngực bố, phơi nắng lưng. Sau đó thì mặc lại đồ cho bé (mặc vừa phải) để vừa phơi nắng tiếp vừa massage nhẹ nhàng.... trộm vía bé nhà mình da dẻ rất khỏe, nhìn không bị "cớm" như các cụ hay nói.

Nhưng bé tiếp theo sẽ sinh sau Tết, lúc đó mưa phùn, lại ít nắng, trời lại rét, mình đang lo, không biết làm thế nào. Mẹ nào có kinh nghiệm chỉ cho mình với nhé.
    • 285 Bài viết

• 379 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bacsikhoe Xem bài viết
    Thường thì chúng ta chỉ phơi nắng cho trẻ là 15 đến 30 phút. Bạn cũng có thể tham khảo cách tắm nắng sau đây:

Bạn có thể để các bộ phận cơ thể trẻ tiếp xúc lần lượt, trực tiếp với ánh nắng. Thời điểm trẻ có thể tắm nắng là một tuần sau khi sinh và thời gian tắm nắng lý tưởng trong một ngày vào khoảng 6h30- 7h30 nếu là mùa hè và từ 9-10h hay 15-17h nếu là mùa đông. Thời gian tắm nắng cho trẻ có thể kéo dài từ 15-30 phút nhưng không nên kéo dài hơn, mỗi đợt tắm nắng khoảng 15 ngày sau đó cho trẻ nghỉ 10 ngày và lại tiếp tục chu kỳ mới.

Khi tắm nên lưu ý bộc lộ dần từng bộ phận như bàn chân, cổ chân, bàn tay, cổ tay, lưng, ngực…, nên chọn vị trí ít gió lùa, không để ánh nắng chiếu thẳng vào đầu, mặt và mắt để tránh tia cực tím có hại cho mắt và não trẻ. Sau tắm nắng xong khoảng 20-30 phút có thể tắm nước ấm cho trẻ.
    Ôi hướng dẫn tỉ mỉ quá, cảm ơn bacsikhoe nhiều nhiều!
    Khi bạn mang một đôi giày vừa ý thì dù con đường có gian nan đến đâu bạn cũng cam lòng...
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 136 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi các mẹ cho bé tắm nắng ở đâu ạ. Như nhà e trong ngõ ko có nắng chiếu tới, mà ra khỏi ngõ là ra đến mặt đường ầm ĩ bụi bặm rồi. Nhà e thì gần Vincom, ko lẽ bế bé lên taxi ra trước sân Vincom ngồi tắm nắng ạ???
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mùa đông không có nắng thì chắc mình phải bổ sung vitamin D cho bé. Nếu ko, bé thiếu canxi, sẽ khó ngủ vào ban đêm, thường khóc nhiều lúc nửa đêm. Không dỗ dành gì được cả.

Mình sinh bé tháng 12, mình phơi nắng cho bé suốt từ khi bé 3 tháng ( trước 8h sáng, nude 100% , chỉ đội cái mũ kéo qua cái mắt để tránh ánh nắng, nhà mình nắng sáng rọi vào nên ngồi nhà phơi luôn), đến giờ 14 tháng rồi, mình cũng cho ra nắng chơi suốt ( trước 9h sáng ).

Mình thấy bé phơi nắng, da hồng hào, và phát xương phát triển tốt, bé cao và mau biết đi lắm.