TIN TÀI TRỢ.

Stress vì chăm con, cứu em :((

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.29K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 31 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

bé nhà e 4 tháng rồi mà chưa đk ngày nào ngủ cho ra hồn. toàn thức đêm ngủ ngày ko tài nào rèn nổi. tối muốn con thức để dành đêm ngủ thì cậu ta gắt ngủ ầm ĩ, giờ biết rồi nên ko thích cái gì là cứ gào hét ầm ĩ khản cả cổ ho sụ sụ chẳng ai dỗ đk làm e sợ cũng chẳng bắt con thức nữa.

chẳng giấc ngủ nào kéo dài quá 3 tiếng và đòi ăn thì liên tục dù sữa ngoài hay sữa mẹ cũng chỉ 2 tiếng là đòi ti. mà 4 tháng các mẹ cho bé ti khoảng bao nhiu, e thấy bé ko ti nhìu 1 lúc đk sợ bé chớ bên e chỉ cho ti 90 hoặc 110 thui.

mà cái vụ khóc sao dạo này lại kinh khủng thế, cứ ko thích là khóc ngằn ngặt, gào hét hết cỡ, ho sặc sụa khản cả cổ, xót con quá mà e chẳng biết làm thế nào. lại còn đòi bế đi rong, biết rồi là hư quá thể.

Cứu e
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 24 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà em cũng được 8 tháng 1 tuần rồi. Trộm vía bé nhà em ngoan nhưng hồi mới làm mẹ em stress lắm ạ. Sau em nghiệm ra tất cả đều do ở mình cả. Bé ngủ mỗi giấc không quá 3 tiếng cũng là bình thường mà chị. Bé nhà em hồi chưa ăn dặm là cứ 1 tiếng là ti, bất kể đang thức hay đang ngủ. Nhưng nếu đang ngủ thì bé sẽ ọ ẹ mẹ cho bú lại ngủ tiếp. Đêm nhà chị có để đèn ngủ không? Nếu có thì chị thử tắt hết đèn xem. Bé hay tỉnh giấc nếu thấy ánh sáng hay có người nói chuyện bé sẽ tỉnh ngay, nhưng nếu thấy tối, im lặng bé sẽ tự ngủ tiếp chị ạ. Việc ăn, ngủ theo em chị cứ theo nhu cầu của bé. Người lớn cứ ép theo ý mình để rồi tự stress thôi chị ạ. Bé buồn ngủ thì cho bé ngủ, bé ăn thấy no sẽ tự đẩy ra. Không có định lượng chung nào cho các bé mà chị. Có lẽ em hơi cứng tính nên nhiều khi xót con lắm nhưng e nghĩ không nên chiều để tạo những thói quen xấu cho con đâu ạ, trẻ con nhạy cảm lắm chỉ được một lần là lần sau chúng đòi cho bằng được. Chúc chị và bé luôn mạnh khỏe.
    • 157 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Cũng có nhiều bé gặp phải tình trạng này lắm. Chắc là bạn phải cố gắng chịu dụng thôi. Có nhiều bé còn quấy khóc đến hết 1 tuổi cơ.
    Bạn hãy cố gắng cho bé chơi vào ban ngày để xem ban đêm bé ngủ có ngon không nhé. dùng 1 vài mẹo dân gian cũng được.
    Sức khỏe cho mọi người
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 100 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Chia sẻ với mẹ nó, bé lớn lên sẽ đỡ ngay thôi, cố gắng lên bạn
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 6 năm
    • 209 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuti.coi Xem bài viết
    bé nhà e 4 tháng rồi mà chưa đk ngày nào ngủ cho ra hồn. toàn thức đêm ngủ ngày ko tài nào rèn nổi. tối muốn con thức để dành đêm ngủ thì cậu ta gắt ngủ ầm ĩ, giờ biết rồi nên ko thích cái gì là cứ gào hét ầm ĩ khản cả cổ ho sụ sụ chẳng ai dỗ đk làm e sợ cũng chẳng bắt con thức nữa.

chẳng giấc ngủ nào kéo dài quá 3 tiếng và đòi ăn thì liên tục dù sữa ngoài hay sữa mẹ cũng chỉ 2 tiếng là đòi ti. mà 4 tháng các mẹ cho bé ti khoảng bao nhiu, e thấy bé ko ti nhìu 1 lúc đk sợ bé chớ bên e chỉ cho ti 90 hoặc 110 thui.

mà cái vụ khóc sao dạo này lại kinh khủng thế, cứ ko thích là khóc ngằn ngặt, gào hét hết cỡ, ho sặc sụa khản cả cổ, xót con quá mà e chẳng biết làm thế nào. lại còn đòi bế đi rong, biết rồi là hư quá thể.

Cứu e
    Bé con nhà mình cũng quấy khóc la giống vậy. Nhưng cũng may là bé chỉ quấy 3 tháng đầu. Về sau bé dễ dần. Nói thật 2 tháng đầu, có nhiều phen mình bị suy nhược cơ thể phải nhập viện lúc nữa đêm luôn đó bạn.

Bạn phải có thêm người phụ ko thì đuối lắm, ko chịu nổi đâu.

Mong bé sớm dễ ngủ, ko quấy khóc nữa cho mẹ bé đỡ khổ. Cố lên nha mẹ bé!
    • 211 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Thấy trường hợp của bạn,mình mới thấy mình nuôi con thật suôn sẻ và may mắn.Không biết sau này thế nào có thay đổi gì hay không nhưng trước mắt mình khá hài lòng về cách nuôi dạy và lịch sinh hoạt của con mình.Bé nhà mình ngoài 2 tháng là mình tập cho vào nề nếp hết mặc dù trong tháng cũng ẵm bồng ru ngủ,khóc đêm,gắt ngủ....Bây giờ lịch con mình đã vào nếp.Sáng 6h dậy bú 1 bình 160ml sau đó tắm nắng,nằm chơi 1 mình đến 8h30 mẹ ẵm đi lau người đến 9h bú 1 bình 250ml sau đó mình bật nhạc bé tự ngủ đến khoảng 12h dậy chơi mẹ matxa chân tay trò chuyện.1h bú tiếp 1 bình 250ml rồi mẹ lại bật nhạc cho tự ngủ đến khoảng 4h lại dậy nằm chơi,mẹ cho bú dặm 1 bình sữa non đến 6h mẹ ẵm đi lau người,sau đó lại nằm chơi đến 7h mẹ cho bú tiếp 250ml là lên giường thăng luôn đến sáng hôm sau.Trong đêm bé không bú(mình cai bú đêm cho con hồi 3 tháng) nhưng 10h30 mình vẫn dặm cho con 1 bình nhỏ sợ khoảng cách bú xa bé bị teo bao tử hic,con ngủ ngoan có cựa quậy nhưng mẹ vỗ vỗ hay quạt phe phẩy là ngủ lại ngay.Bé nhà mình được 5 tháng 10kg5 và lịch này được duy trì từ ngoài tháng đến giờ,ngày nào cũng vậy.Để được như ngày hôm nay mình cũng tập luyện vất vả như để bé khóc tự nín,ko dỗ.Tối ngủ tắt hết đèn chỉ mở đèn ngủ,sáng thì mở hết cửa sổ cho ánh sáng vào để bé phân biệt ngày đêm.Nói chung mình nghĩ trẻ em ko có thói quen,nó hình thành do người lớn uốn mà thành.Phải kiên trì để con đi vào nề nếp,vc mình thống nhất dạy con 1 cách có khoa học nhất.Chúc bạn vượt qua giai đoạn khó khăn nha,bé ăn ngủ ngon.
    Áo nàng vàng anh về yêu hoa cúc
    Áo nàng xanh anh mến lá sân trường...
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 67 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sdasa1988 Xem bài viết
    Thấy trường hợp của bạn,mình mới thấy mình nuôi con thật suôn sẻ và may mắn.Không biết sau này thế nào có thay đổi gì hay không nhưng trước mắt mình khá hài lòng về cách nuôi dạy và lịch sinh hoạt của con mình.Bé nhà mình ngoài 2 tháng là mình tập cho vào nề nếp hết mặc dù trong tháng cũng ẵm bồng ru ngủ,khóc đêm,gắt ngủ....Bây giờ lịch con mình đã vào nếp.Sáng 6h dậy bú 1 bình 160ml sau đó tắm nắng,nằm chơi 1 mình đến 8h30 mẹ ẵm đi lau người đến 9h bú 1 bình 250ml sau đó mình bật nhạc bé tự ngủ đến khoảng 12h dậy chơi mẹ matxa chân tay trò chuyện.1h bú tiếp 1 bình 250ml rồi mẹ lại bật nhạc cho tự ngủ đến khoảng 4h lại dậy nằm chơi,mẹ cho bú dặm 1 bình sữa non đến 6h mẹ ẵm đi lau người,sau đó lại nằm chơi đến 7h mẹ cho bú tiếp 250ml là lên giường thăng luôn đến sáng hôm sau.Trong đêm bé không bú(mình cai bú đêm cho con hồi 3 tháng) nhưng 10h30 mình vẫn dặm cho con 1 bình nhỏ sợ khoảng cách bú xa bé bị teo bao tử hic,con ngủ ngoan có cựa quậy nhưng mẹ vỗ vỗ hay quạt phe phẩy là ngủ lại ngay.Bé nhà mình được 5 tháng 10kg5 và lịch này được duy trì từ ngoài tháng đến giờ,ngày nào cũng vậy.Để được như ngày hôm nay mình cũng tập luyện vất vả như để bé khóc tự nín,ko dỗ.Tối ngủ tắt hết đèn chỉ mở đèn ngủ,sáng thì mở hết cửa sổ cho ánh sáng vào để bé phân biệt ngày đêm.Nói chung mình nghĩ trẻ em ko có thói quen,nó hình thành do người lớn uốn mà thành.Phải kiên trì để con đi vào nề nếp,vc mình thống nhất dạy con 1 cách có khoa học nhất.Chúc bạn vượt qua giai đoạn khó khăn nha,bé ăn ngủ ngon.
    Hoan hô mẹ này, hoàn toàn giống con mình.2 tháng đầu mình ôm ấp,vỗ về con hết sức.Con cũng thức đêm ngủ ngày,nhưng giờ thì giờ giấc đâu đó đàng hoàng.Con mình gần 6 tháng, cũng được 9.5 kí.Mẹ nó phải cứng rắn,kiên trì, đừng dỗ khi bé khóc mè nheo, tối tắt hết đèn, im lặng.Ngày bật nhạc,đưa bé đi chơi, đèn sáng...Bú đúng giờ..từ từ bé sẽ quen thôi mẹ nó ah
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 279 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Bé nhà bạn bằng tháng với bé nhà tớ. Giấc ngủ ban ngày bé nhà tớ rất ngắn cứ phải có người bên cạnh để ru ri, nhưng đêm thì ngủ thành giấc như người lớn rồi. Tớ toàn vặn nhỏ đèn ngủ ban đêm từ hồi mới sinh. Ban ngày cũng mở cửa sổ cho sáng để bé tập làm quen ngày và đêm. Hôm nào có nắng thì cho con phơi nắng tận dụng nắng tối đa. Trời ko có nắng thì vẫn cho ra ngoài cho quen không khí lạnh dần, tất nhiên là tránh chỗ gió và mặc ấm cho bé. Cứ đc ra ngoài là thích và ngủ ngoan hơn. Bé nhà tớ toàn ti mẹ nên cứ rúc thì cho ti, no thì tự nhả. K như hồi trong tháng mẹ vắt sữa cho ti bình, thành thử ko biết con ti đc bao nhiêu ml. Mẹ chuẩn bị đi làm rồi mà ko ti bình nên đang rất lo hic.Bạn thử cho bé ngủ ko bật đèn và cho ra ngoài ban ngày nhiều xem thế nào.
    • 2,068 Bài viết

• 661 Được cảm ơn

bạn hãy thử tăng dần lựong sữa mối bữa. ví dụ ngày hnay mỗi bữa 110ml, thì ngày mai mỗi bữa 120ml, lùi thòi gian giua các bua thêm 10-15 phút, xem bé co thíh ứng đựoc ko. và tăng dần lên như thế.để bé bú mỗi bưa đcợc nhiều hơn, và time giưa các bữa xa hơn 1 chút, mẹ sẽ đỡ vất vả hơn. còn nói chung mõi bé ăn uống 1 kiểu, nên cũng ko thê ep be hoan toan duoc, cu tý nhà mình tam duoi 3 thang cung nhu vay, cu 2 tieng 1 cữ bú mẹ. nhưng cang lớn, thi càng nhàn mà. cố gắng lên nhé đừung xi trét càng mệt thêm ấy. àh, hạn chế tối đa đi rong nhé. nhà mình cũng tưng co s1 giai đoạn con thích ăn rong, nên mình thấy sợ lắm. lúc ám áp, thoi tiet thuan loi thì thấy bth. chứ lúc mưa gió, rét lạnh, nắng nôi... hic hic.. ở nhà thì ko chịu ăn, mà ra ngoài thi ko duọc, bực lắm! cố gắng dừng ăn rong nhé, con còn nhỏ, van ren duọc mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 31 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sdasa1988 Xem bài viết
    trời bạn sướng thật đấy, con bạn ti 1 lúc nhiều sữa thế. bao giờ mới đk như bạn nhỉ
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 31 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhnguyet271087 Xem bài viết
    bạn hãy thử tăng dần lựong sữa mối bữa. ví dụ ngày hnay mỗi bữa 110ml, thì ngày mai mỗi bữa 120ml, lùi thòi gian giua các bua thêm 10-15 phút, xem bé co thíh ứng đựoc ko. và tăng dần lên như thế.để bé bú mỗi bưa đcợc nhiều hơn, và time giưa các bữa xa hơn 1 chút, mẹ sẽ đỡ vất vả hơn. còn nói chung mõi bé ăn uống 1 kiểu, nên cũng ko thê ep be hoan toan duoc, cu tý nhà mình tam duoi 3 thang cung nhu vay, cu 2 tieng 1 cữ bú mẹ. nhưng cang lớn, thi càng nhàn mà. cố gắng lên nhé đừung xi trét càng mệt thêm ấy. àh, hạn chế tối đa đi rong nhé. nhà mình cũng tưng co s1 giai đoạn con thích ăn rong, nên mình thấy sợ lắm. lúc ám áp, thoi tiet thuan loi thì thấy bth. chứ lúc mưa gió, rét lạnh, nắng nôi... hic hic.. ở nhà thì ko chịu ăn, mà ra ngoài thi ko duọc, bực lắm! cố gắng dừng ăn rong nhé, con còn nhỏ, van ren duọc mà.
    con mình đk cái nết ăn thì ngoan, đút ko kịp là đòi ầm ĩ nên chắc ko phải ăn rong, chỉ cần rèn nết ngủ và quả khóc ko được thui hix
    • 211 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuti.coi Xem bài viết
    trời bạn sướng thật đấy, con bạn ti 1 lúc nhiều sữa thế. bao giờ mới đk như bạn nhỉ
    Bạn tăng ml trong từng cữ bú cho bé đi,10ml 1 lần,bé nhà mình khả năng bú hơn nữa mà mình hãm lại đó.
    Áo nàng vàng anh về yêu hoa cúc
    Áo nàng xanh anh mến lá sân trường...
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 922 Bài viết

• 1,503 Được cảm ơn

mua cái ti giả đi, nó ngoan liền hà