TIN TÀI TRỢ.

Những "bài" chơi mà học các mẹ đang áp dụng cho con mình! Hãy share để tất cả các bé đều thông minh giỏi giang khôn ngoan lanh lợi nào!!!!!!!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.29K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,080 Bài viết

• 15,165 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    HB đọc ở một tài liệu nào đó,của một ông tiến sĩ người nước ngoài nào đó (mà chả biết ông í có con không, chỉ biết ông í rất nổi tiếng với các PP nuôi dạy trẻ con:Laughing thì nhớ có câu này:

"Trẻ con sinh ra, 2 ngày sau mẹ mới bắt đầu giao tiếp với bé thì là mẹ đã muộn mất 2 ngày để dạy bé rồi!"

Các mẹ thấy choáng chưa???

Nhưng đúng là có những bé mới 7 - 8 tháng đã biết làm những thứ, mà bé 20 tháng chưa chắc đã biết. Không phải là bé chậm, mà có khi chỉ là vì mẹ chưa dạy bé những thứ đó thôi!

Như thế chứng tỏ là việc dạy con phải làm càng sớm càng tốt. Để bé có thói quen, ăn vào tiềm thức từ khi còn bé.

Nhưng câu hỏi đặt ra là: Dạy con như thế nào cho khoa học, cho hợp với lứa tuổi của các bé?

HB nghĩ là mỗi bà mẹ, mỗi nhà đều có một số "bài" để vừa chơi mà vừa dạy con; giúp bé biết những kỹ năng này kia.

Các mẹ cùng chia sẻ nhé!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,080 Bài viết

• 15,165 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    HB xin mở đầu nhé!
    HB bắt đầu có ý thức vừa chơi vừa dạy con khi Ngố 3 tháng.

Tập cho con nhớ tên mình và có phản xạ khi gọi tên con.

Hồi Ngố mới 3 tháng, HB lên trên này thấy các mẹ hỏi nhau là sao con mình chưa biết quay lại khi mẹ gọi tên bé? HB cũng hoảng, thử gọi con "An ơi" chả thấy con ý kiến ý cò gì...:RollingEy:

Thế là hàng ngày, HB ko gọi "Con ơi" nữa, mà lúc nào cũng gọi "An ơi",kể cả khi nằm chơi với con. HB cũng yêu cầu tất cả mọi ng trong nhà, khi nào chơi với bé đều phải gọi "An ơi" hết.

Mỗi khi nói chuyện với bé, cả nhà đều phải gọi bé là An. Không được gọi bất kỳ tên nào khác.

Nằm chơi với bé, HB cũng luôn nhắc đi nhắc lại (ai mà nhìn cứ tưởng HB chăm con cực quá mà có vấn đề thần kinh mất, hehe:RaisedEye): "Con là Thụy An", 'Con gái mẹ tên là Thụy An đấy nhé, tên hay đúng ko con?". Vừa tập cho bé nhớ tên mình, vừa là 1 cách nói chuyện với con luôn.

Kết quả: khi Ngố đc 3 tháng 3 tuần, HB có làm bài "test" thế này:

HB gọi "An ơi"---> bé quay lại. HB lại thử gọi " Ngố ơi" ---> bé ko quay lại.

HB lại để bà ngoại thử lại1 lần nữa. Bà ngoại gọi "An ngố ơi" ----> bé quay lại vì có từ An trong đó là tên bé. Bà ngoại lại gọi "Ngố ơi" ---> bé ko thèm quay lại!

Tập cho con biết làm theo hiệu lệnh:

• Trò chơi "Nghé ọ":Bà ngoại chơi với Ngố, vừa chơi vừa chạm trán vào trán bé, vừa kêu "Nghé ọ". Ngày nào, lúc nào chơi với Ngố bà cũng làm như vậy. Bước thứ nhất là chạm trán, bước thứ hai là kêu "Nghé ọ, nghé ọ".

Bà chơi với Ngố từ lúc Ngố 5 tháng. 1 tuần sau, bà bảo Ngố: "Nghé ọ", là Ngố tự động giơ trán ra để cụng với bà!

• Trò chơi "Bắt tay tốt tốt": HB nằm chơi với con, hồi bé 3 tháng, vừa giơ tay ra chủ động nắm tay bé, vừa nhắc đi nhắc lại "bắt tay tốt tốt". Liên tục như vậy, HB cũng ko nhớ là sau bao lâu nữa, nhưng đến khi Ngố đc 5 tháng, đi ra đng chơi, có bà đưa tay ra bảo "bắt tay nào", thì con cũng đưa tay ra cho bà bắt thật! :Applause:

• Phản xạ "Hoan hô": HB cho con ngồi bô, chả lẽ lại cứ ngồi im thin thít thì ... chán chết:Laughing:. Mà xi xi mãi sẽ mỏi miệng. :Thinking:

HB nghĩ ra cách chỉ cho con tập hoan hô. Ban đầu là mẹ cầm 2 tay con, vỗ vỗ vào nhau, vừa làm vừa nói "hoan hô, hoan hô An ngồi bô rất ngoan" :Laughing:.

Bé lúc đầu còn chưa biết xòe bàn tay ra để vỗ vào nhau đâu, còn cứ như là 2 nắm đấm đập vào nhau thôi í. Sau dần bé sẽ biết xòe bàn tay ra để đập 2 tay vào nhau cho nó kêu.

Rồi đến khi nào mẹ cầm tay mà bé tự động xòe ra, thì mẹ bỏ 1 tay ra, chỉ cầm 1 tay thôi. Để bé có phản xạ tự giơ tay kia lên đập vào tay này.

Sau rốt sẽ đến lúc như Ngố bây giờ: thỉnh thoảng tự vỗ 2 tay vào nhau, tuy chưa ý thức đó là hoan hô đâu. Nhưng nếu HB hay bà nhìn thấy, thì sẽ nói Hoan Hô để làm hiệu cho bé biết!

Giờ HB mới nhớ và viết đc đến thế.

Các mẹ chia sẻ thêm nữa nhé!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 694 Bài viết

• 777 Được cảm ơn

hê, lại gặp mẹ nó trong này.

Con mình thì hơi châm. 7 tháng dạy con bye bye mỗi khi mẹ đi làm => 12 tháng vẫn chưa bit bye bye

7 tháng dạy con vỗ tay => 12 tháng vẫn chưa bít vỗ tay

7 tháng dạy con "cái đầu đâu nhỉ" => 12 tháng vẫn ko bít cái đầu đâu

nhưng khi 12 tháng con "học bài" rất nhanh

* buổi sáng chỉ con "cái bụng ăn no" nè => buổi chiều hỏi lại cái bụng đâu, thì con bit lấy tay vỗ vỗ bụng

* hôm trước hỏi con "chim giống đâu", 2 hôm sau hỏi lại chim đâu thì con đã bit lấy tay sờ sờ xuống chim :Laughing:

* nhà mình có cái chuông gió, mỗi buổi sáng ngủ dậy mình nói "kéo chuông đánh thức ba dậy nào" , thì bé bít kéo cái chuông gió cho nó kêu "leng keng"

* trò chơi với những bé đã bít bò: lấy cái xe ô tô mà mình chà chà bánh xe xuống đất thì nó lấy trớn để chạy ấy, mẹ ngồi 1 phía, con ngồi 1 phía, đẩy xe ô tô sang phía con, nói là "Leng Keng nhặt xe cho mẹ nào", rồi giơ tay ra "cho mẹ xin cái xe", làm 4 lần như thế thì bé sẽ bit lượm cái xe, bò đến chỗ mẹ, đưa cho mẹ.

* với những bé đã bít ngồi, chơi trò nu na nu nống, đánh trống phất cờ.... mục đích là chỉ "cái chân" cho bé, Khổ cái là trò này chơi 2, 3 lần rồi, nhưng ít khi con mình ngồi nghe đến hết bài thơ lắm. mẹ mới đọc 1/2 bài là nó bò đi làm chuyện khác rồi. hiccc nhưng mình vẫn tiếp tục dạy, với hi vọng mai mốt mỗi lần đọc nu na nu nống nó sẽ bit lấy tay sờ chân.

* Mỗi lần bật nhạc, chỉ cho bé lắc lắc 2 tay. Con mình mỗi lần nghe nhạc là giơ 2 tay lên, xoay xoay bàn tay, vui lắm.

* Chỉ cái đầu bằng cách mẹ hát bài "lắc lư cái đầu nè, lắc lư cái đầu nè, kìa sao bé ko lắc, kìa sao bé ko lắc". Con mình đang nằm võng, mà giả bộ hát bài đó là nó vừa nằm, vừa lắc đầu luôn.

rưng mà LK nhà mình, 13 tháng vẫn nhất quyết ko chịu cái khoản bye bye, bắt tay (chắc nó ko thích lịch sự. hê hê)
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,080 Bài viết

• 15,165 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Leng Keng Xem bài viết
    hê, lại gặp mẹ nó trong này.

Con mình thì hơi châm. 7 tháng dạy con bye bye mỗi khi mẹ đi làm => 12 tháng vẫn chưa bit bye bye

7 tháng dạy con vỗ tay => 12 tháng vẫn chưa bít vỗ tay

7 tháng dạy con "cái đầu đâu nhỉ" => 12 tháng vẫn ko bít cái đầu đâu

nhưng khi 12 tháng con "học bài" rất nhanh

* buổi sáng chỉ con "cái bụng ăn no" nè => buổi chiều hỏi lại cái bụng đâu, thì con bit lấy tay vỗ vỗ bụng

* hôm trước hỏi con "chim giống đâu", 2 hôm sau hỏi lại chim đâu thì con đã bit lấy tay sờ sờ xuống chim :Laughing:

* nhà mình có cái chuông gió, mỗi buổi sáng ngủ dậy mình nói "kéo chuông đánh thức ba dậy nào" , thì bé bít kéo cái chuông gió cho nó kêu "leng keng"

* trò chơi với những bé đã bít bò: lấy cái xe ô tô mà mình chà chà bánh xe xuống đất thì nó lấy trớn để chạy ấy, mẹ ngồi 1 phía, con ngồi 1 phía, đẩy xe ô tô sang phía con, nói là "Leng Keng nhặt xe cho mẹ nào", rồi giơ tay ra "cho mẹ xin cái xe", làm 4 lần như thế thì bé sẽ bit lượm cái xe, bò đến chỗ mẹ, đưa cho mẹ.

* với những bé đã bít ngồi, chơi trò nu na nu nống, đánh trống phất cờ.... mục đích là chỉ "cái chân" cho bé, Khổ cái là trò này chơi 2, 3 lần rồi, nhưng ít khi con mình ngồi nghe đến hết bài thơ lắm. mẹ mới đọc 1/2 bài là nó bò đi làm chuyện khác rồi. hiccc nhưng mình vẫn tiếp tục dạy, với hi vọng mai mốt mỗi lần đọc nu na nu nống nó sẽ bit lấy tay sờ chân.

* Mỗi lần bật nhạc, chỉ cho bé lắc lắc 2 tay. Con mình mỗi lần nghe nhạc là giơ 2 tay lên, xoay xoay bàn tay, vui lắm.

* Chỉ cái đầu bằng cách mẹ hát bài "lắc lư cái đầu nè, lắc lư cái đầu nè, kìa sao bé ko lắc, kìa sao bé ko lắc". Con mình đang nằm võng, mà giả bộ hát bài đó là nó vừa nằm, vừa lắc đầu luôn.

rưng mà LK nhà mình, 13 tháng vẫn nhất quyết ko chịu cái khoản bye bye, bắt tay (chắc nó ko thích lịch sự. hê hê)

Đậm đậm: HB hay chơi trò này với con lúc ... ngồi bô! :Laughing: chị chàng sướng lắm, nhưng mà chả biết tợ làm, toàn chờ mẹ lấy tay đập đập vào chân hộ thôi~ Huhu, con HB lười quá~
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,593 Bài viết

• 2,426 Được cảm ơn

Hay gặp mẹ HB nhỉ?
    - Bê Nghé nhà mình thì tên dài dòng quá, lại trùng nhau nữa (Hạnh Nguyên và Trí Nguyên) nên cứ gọi con là Bê và Nghé. KHoảng 3 tháng, khi gọi Bê ơi là Bê quay đầu lại, gọi Nghé thì Bê mặc kệ. Em Nghé thì chậm hơn chị, khoảng nửa tháng sau đó mới biết tên mình. Mà cái gì nó cũng chậm hơn chị hết.
    - 4 tháng, bế bé soi gương, hỏi Bê đâu rồi chỉ vào bé nói Bê, chỉ mẹ nói Mẹ. Cũng khoảng 2 tuần sau, khi soi gương, hỏi bê đâu, bé tự chỉ mình. Nghé tồ tẹt đến giờ vẫn chưa biêt trò này.
    - Dạy bé vỗ tay như mẹ HB
    - Dạy bé bắt tay tốt tốt - cũng như mẹ HB. Em Bê thì làm được từ lâu lắm rồi, chả nhớ khi nào nữa. Ông nội khoái chơi trò này với Bê lắkm, cứ đi về là phải vào đưa tay cho Bê bắt. Nghé ngố thì mới biết làm cách đây 1-2 tuần gì đấy.
    - Nghé ngố thì gần đây thi thoảng hay lấy 2 tay vỗ bồm bộp vào ngực trông giống hệt Kinh Kông. Thế là mỗi khi Nghé làm thế thì mẹ bảo nghé là "Kinh Kông, Kinh Kông". Có lúc thì lại nói Kinh Kông rồi tự vỗ tay vào ngực cho bé xem. Chỉ 2-3 ngày sau là mỗi khi ai đó bảo Nghé "Kinh Kông nào" là Nghé lại tự đập bồm bộp vào ngực, trông rất ngố :Laughing:

(còn nữa)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,080 Bài viết

• 15,165 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoahoa75 Xem bài viết
    Hay gặp mẹ HB nhỉ?
    - Bê Nghé nhà mình thì tên dài dòng quá, lại trùng nhau nữa (Hạnh Nguyên và Trí Nguyên) nên cứ gọi con là Bê và Nghé. KHoảng 3 tháng, khi gọi Bê ơi là Bê quay đầu lại, gọi Nghé thì Bê mặc kệ. Em Nghé thì chậm hơn chị, khoảng nửa tháng sau đó mới biết tên mình. Mà cái gì nó cũng chậm hơn chị hết.
    - 4 tháng, bế bé soi gương, hỏi Bê đâu rồi chỉ vào bé nói Bê, chỉ mẹ nói Mẹ. Cũng khoảng 2 tuần sau, khi soi gương, hỏi bê đâu, bé tự chỉ mình. Nghé tồ tẹt đến giờ vẫn chưa biêt trò này.
    - Dạy bé vỗ tay như mẹ HB
    - Dạy bé bắt tay tốt tốt - cũng như mẹ HB. Em Bê thì làm được từ lâu lắm rồi, chả nhớ khi nào nữa. Ông nội khoái chơi trò này với Bê lắkm, cứ đi về là phải vào đưa tay cho Bê bắt. Nghé ngố thì mới biết làm cách đây 1-2 tuần gì đấy.
    - Nghé ngố thì gần đây thi thoảng hay lấy 2 tay vỗ bồm bộp vào ngực trông giống hệt Kinh Kông. Thế là mỗi khi Nghé làm thế thì mẹ bảo nghé là "Kinh Kông, Kinh Kông". Có lúc thì lại nói Kinh Kông rồi tự vỗ tay vào ngực cho bé xem. Chỉ 2-3 ngày sau là mỗi khi ai đó bảo Nghé "Kinh Kông nào" là Nghé lại tự đập bồm bộp vào ngực, trông rất ngố :Laughing:

(còn nữa)
    Đúng là mỗi bé mỗi khác nhỉ?

Như Ngố nhà em thì lúc hứng lên ko cần bắt tay cũng cứ đưa tay ra đòi mình chơi. CÒn lúc gặp các ông các bà, bảo "bắt tay đi con" thì chỉ giương mắt lên nhìn, chả thèm động cựa gì. Hihi
    • 2,696 Bài viết

• 1,954 Được cảm ơn

nhà e thì mới bít gọi "Hiếu ơi" là quay lại thui...gọi Ben thì mặt lì cả ra...mấy hôm nay cậu í ngồi rồi nên hay "chơi với tay" của mẹ..và dạo này chăm chú xem ti vi...mẹ đi đâu hay vào wc thì bảo "H ngoan nằm xem tv mẹ đi wc nhá, rồi mẹ vào ngay, ko đc khóc nhè nhé"..i rằng cậu í nằm rất ngoan..trộm vía con
    Trc' khi đi ngủ e hay hôn trán và bảo "chúc zai yêu ngủ ngoan" ...cậu ấm toàn cười..
    Để e áp dụng mấy bài của các mẹ xem saoooooooooo
    XIiySn43p7
    :Rose:
    U2Mkgy4U2Mkp7
    0m : 3.3 kg -> 12m : 14kg - 81cm (7 cái răng)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 76 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

CÁC bé ở lứa tuổi này thường học rất nhanh nên các mẹ cứ tranh thủ nhé ...
    Con em hồi 2 tháng cứ treo con ong gỗ trứoc mặt rồi mẹ vừa đung đưa vừa bảo :Con ong của con này, con ong xinh quá rồi suốt ngày hát Chị ong nâu x4,chị bay đi đâu đi đâu... Đến 3 tháng mẹ hỏi :Chị ong của con đâu nhỉ, thế là bé cứ quay về hướng chị ong nhìn chăm chú ...
    Trong tháng đấy luôn,mẹ dạy tặc tặc lưỡi thế là bé cũng tạch tạch cái mồm buồn cuời lắm ( em có cả clip muốn up lên cho các mẹ xem ko lại bảo em nói điêu :-p nhưng mà chụp = dt em ko bít chuyển đuôi thế nào cả) Đến h bé đựoc 8t ruỡi cứ thấy ai tặc tặc lưỡi là bé tặc lại điêu luyện ...
    BÉ nhà em thì lúc ngồi bô hay chơi trò Chi chi chành chành,bây h bé biết đập đập tay vào bàn tay mẹ, đến cuối cùng là đóng sập cửa vào thì mẹ nắm tay bé rồi hơi cù cù vào nách bé buồn nên cười thích thú,ko bẫy đòi đứng lên

TỪ hồi 8tháng em dậy bé vẫy tay chào,lúc có người nào chuẩn bị ra khỏi nhà thì bảo : ông đi ra ngoài kìa, con vẫy tay chào ông đi... thế là bé vẫy... Đến lúc có ng` sắp sửa vào nhà thì bảo bé : ông về kìa con... hướng sự chú ý của bé vào việc ông về rồi vẫy chào... Từ đấy hình thành thói quen chào của bé, bây h cứ ai chuẩn bị đi là bé vẫy tay, ai mà ko vẫy lại là bé gọi ây ây rồi tay vẫy vẫy để gọi lại ... hoặc mẹ bế bé đi ra ngoài cửa, bé cũng quay vào nhà vẫy vẫy ng` trong nhà... Em thấy cái này bé học nhanh lắm
    Còn cái này cũng hay nữa ạ nhưng mà em chả biết con em học ở đâu ra í, tự nhiên bé cứ cúi xuống đầu mẹ cộc 1 cái rồi cười khanh khách, thế là bây h cứ bảo cộc đầu đi là cộc đầu rồi em ngẩng lên thơm 1 cái vào mồm thế là quen vừa biết cộc đầu vừa biết thơm tăng tình cảm quá còn jì nhỉ...hehee...
    Em đang khó cái vụ bảo bé nói ạ với dạ đây hic hic... lúc đầu dạy bé nói ạ, bé cũng gồng mình lên. thóp bụng vào để bắt trước nói theo, xong thế nào được vài ngày thì bắt đầu chán chuyển ngay sang lắc đầu, ko thèm cố gắng nữa,thế là cứ bảo nói ạ đi làlắc đầu..Thế mà cả ngày cứ bà bà bà da da da dá dá dá mãi chả sao, cứ bảo dạ là lắc ......

Hehehe, hồi đầu em cứ quen mồm gọi con em là Khắm :"> ... bà thì cứ bắt gọi là Ruby,cả nhà gọi Ruby nhưng mẹ thì lại gọi khắm nên nó cứ quen gọi khắm là quay lại :Laughing:...Mãi bây h mới sửa đựoc,con 8 tháng mới biết quay đầu lại khi gọi Ruby, tại mẹ cháu hết :"> ...Thế nên các mẹ nhớ gọi tên chuẩn cho các bé luôn đi đỡ phải đổi lại nhé :Laughing:
    Mà 1 cái nữa em nghĩ là rất cần thiết đấy là khả năng tự bảo vệ bản thân. Gần nhà có đứa cháu bây h hơn 2 tuổi rồi,hư lắm,nhà nó thì chiều nó dã man,nó hay sang chơi nhà em,cái jì nó cũng đòi, con em đang cầm cái jì là nó giật phắt lấyíuốt ngày cấu véo đánh trộm,ko được ji là nó nằng nặc đòi,ko được nữa là nó xông vào đánh bé,bị mẹ nó cản thì nó đánh dấu diếm..Mình thì xót con,. rất ức chế,mà nó lại là cháu mình cũng chả biết làm như nào,quát mắng nó thì mẹ nó còn chả quát đuợc nữa nói jì đến mình...
    Thế thoô em quyết định dậy con em phản kháng ... dặn dò mãi là cái Bông nó mà đứng gần thì đẩy nó ra,ko được cho nó ôm vào người,ko cho nó lấy đồ chơi,...rồi nhiều cai khác nữa.Cứ nói thế chứ chắc jì bé đã hiểu hết ... Hehee thế mà cũng hiệu nghiệm ra phết .. Bây h cái Bông cứ đứng gần con bé nhà em là nó dẩy ra,cái bông xông vào đòi ngồi xe của nó là nó đẩy ra rồi hét lên da da da....đã thế còn nhắm mắt nhắm mũi quờ quờ tay khua khua ko cho nó chạm vào người :Laughing: Mát lòng mạt dạ :Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,080 Bài viết

• 15,165 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bin_milk Xem bài viết
    CÁC bé ở lứa tuổi này thường học rất nhanh nên các mẹ cứ tranh thủ nhé ...
    Con em hồi 2 tháng cứ treo con ong gỗ trứoc mặt rồi mẹ vừa đung đưa vừa bảo :Con ong của con này, con ong xinh quá rồi suốt ngày hát Chị ong nâu x4,chị bay đi đâu đi đâu... Đến 3 tháng mẹ hỏi :Chị ong của con đâu nhỉ, thế là bé cứ quay về hướng chị ong nhìn chăm chú ...
    Trong tháng đấy luôn,mẹ dạy tặc tặc lưỡi thế là bé cũng tạch tạch cái mồm buồn cuời lắm ( em có cả clip muốn up lên cho các mẹ xem ko lại bảo em nói điêu :-p nhưng mà chụp = dt em ko bít chuyển đuôi thế nào cả) Đến h bé đựoc 8t ruỡi cứ thấy ai tặc tặc lưỡi là bé tặc lại điêu luyện ...
    BÉ nhà em thì lúc ngồi bô hay chơi trò Chi chi chành chành,bây h bé biết đập đập tay vào bàn tay mẹ, đến cuối cùng là đóng sập cửa vào thì mẹ nắm tay bé rồi hơi cù cù vào nách bé buồn nên cười thích thú,ko bẫy đòi đứng lên

TỪ hồi 8tháng em dậy bé vẫy tay chào,lúc có người nào chuẩn bị ra khỏi nhà thì bảo : ông đi ra ngoài kìa, con vẫy tay chào ông đi... thế là bé vẫy... Đến lúc có ng` sắp sửa vào nhà thì bảo bé : ông về kìa con... hướng sự chú ý của bé vào việc ông về rồi vẫy chào... Từ đấy hình thành thói quen chào của bé, bây h cứ ai chuẩn bị đi là bé vẫy tay, ai mà ko vẫy lại là bé gọi ây ây rồi tay vẫy vẫy để gọi lại ... hoặc mẹ bế bé đi ra ngoài cửa, bé cũng quay vào nhà vẫy vẫy ng` trong nhà... Em thấy cái này bé học nhanh lắm
    Còn cái này cũng hay nữa ạ nhưng mà em chả biết con em học ở đâu ra í, tự nhiên bé cứ cúi xuống đầu mẹ cộc 1 cái rồi cười khanh khách, thế là bây h cứ bảo cộc đầu đi là cộc đầu rồi em ngẩng lên thơm 1 cái vào mồm thế là quen vừa biết cộc đầu vừa biết thơm tăng tình cảm quá còn jì nhỉ...hehee...
    Em đang khó cái vụ bảo bé nói ạ với dạ đây hic hic... lúc đầu dạy bé nói ạ, bé cũng gồng mình lên. thóp bụng vào để bắt trước nói theo, xong thế nào được vài ngày thì bắt đầu chán chuyển ngay sang lắc đầu, ko thèm cố gắng nữa,thế là cứ bảo nói ạ đi làlắc đầu..Thế mà cả ngày cứ bà bà bà da da da dá dá dá mãi chả sao, cứ bảo dạ là lắc ......

Hehehe, hồi đầu em cứ quen mồm gọi con em là Khắm :"> ... bà thì cứ bắt gọi là Ruby,cả nhà gọi Ruby nhưng mẹ thì lại gọi khắm nên nó cứ quen gọi khắm là quay lại :Laughing:...Mãi bây h mới sửa đựoc,con 8 tháng mới biết quay đầu lại khi gọi Ruby, tại mẹ cháu hết :"> ...Thế nên các mẹ nhớ gọi tên chuẩn cho các bé luôn đi đỡ phải đổi lại nhé :Laughing:
    Mà 1 cái nữa em nghĩ là rất cần thiết đấy là khả năng tự bảo vệ bản thân. Gần nhà có đứa cháu bây h hơn 2 tuổi rồi,hư lắm,nhà nó thì chiều nó dã man,nó hay sang chơi nhà em,cái jì nó cũng đòi, con em đang cầm cái jì là nó giật phắt lấyíuốt ngày cấu véo đánh trộm,ko được ji là nó nằng nặc đòi,ko được nữa là nó xông vào đánh bé,bị mẹ nó cản thì nó đánh dấu diếm..Mình thì xót con,. rất ức chế,mà nó lại là cháu mình cũng chả biết làm như nào,quát mắng nó thì mẹ nó còn chả quát đuợc nữa nói jì đến mình...
    Thế thoô em quyết định dậy con em phản kháng ... dặn dò mãi là cái Bông nó mà đứng gần thì đẩy nó ra,ko được cho nó ôm vào người,ko cho nó lấy đồ chơi,...rồi nhiều cai khác nữa.Cứ nói thế chứ chắc jì bé đã hiểu hết ... Hehee thế mà cũng hiệu nghiệm ra phết .. Bây h cái Bông cứ đứng gần con bé nhà em là nó dẩy ra,cái bông xông vào đòi ngồi xe của nó là nó đẩy ra rồi hét lên da da da....đã thế còn nhắm mắt nhắm mũi quờ quờ tay khua khua ko cho nó chạm vào người :Laughing: Mát lòng mạt dạ :Laughing:
    haha, cái này là trò Nghé ọ, Ngố nhà tớ là phải dạy mới biết, mà bé nhà mẹ nó ko cần dạy cũng biết cơ à~ Giỏi quá! :Applause:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,506 Bài viết

• 1,130 Được cảm ơn

Các Mẹ kể nhiều nhiều cho mình học với! ^.^

Mình thì không có ý thức dậy, chỉ là quen gọi con từ bé, nên bé cũng biết khi bố mẹ gọi tên mình thì quay lại, rồi khi bé làm những việc mà mình không muốn (sờ mó bếp ga, nghịch túi rác,...) thì mình hét "không được", dần dần bé biết, giờ thấy mẹ hét là cố sờ thêm 2,3 nhát rồi quay ra chơi sang cái khác. ^.^
    Mình không thường xuyên vào wtt nữa nên xin lỗi các bạn nhắn tin cho mình mà không thấy reply nhé.
    Lý thuyết và 1 số kinh nghiệm về ăn dặm kiểu Nhật (từ bài cuối trang 1 ~ trang 5)
    Blog nhà zounoha
    • 237 Bài viết

• 262 Được cảm ơn

Thấy con các mẹ giỏi ghê, mình phải bắt chước mấy trò mới được. Mình thì gọi tên con từ khi con chưa chui ra luôn (chẳng biết trai hay gái, mẹ thích con Mashimaro quá nên đặt con là Shiro, tới chừng sinh mới biết con gái :Smiling Từ khi sinh con mình đều gọi nên khoảng 3m là con biết quat lại khi nghe gọi Shiro ơi. Cũng giống như bạn bin-milk, bé có cái treo nôi gấu pooh, mỗi lần chơi mình giả vờ là bạn Pooh nói chuyển với con. Ở nhà mình dán nhiều tranh hoạt hình lên tường có nhiều con lắm khoảng 4m thì bé phân biệt được con nào là Pooh, mỗi lần hỏi bạn Pooh đâu con đều quay sang nhìn đúng gấu Pooh hoặc lấy tay chụp vào rồi cười. Giờ bé cũng biết quay sang nhìn bố, bà ngoại, ông ngoại khi hỏi bố Shiro đâu ( cái này mình dạy con chứ hình như các bé khác ko cần dạy cũng biế :Laughing:t).
    Con cũng biết uống nước khi mẹ nói nước, vì bé ko thích ty bằng bình nên khi thức cứ đưa bình vô là nhè ra ko cần biết nước hay sữa, giờ thì khi đưa nước cho con thì mẹ nói " uống nước đi con" thì bé mút ko thì thôi.
    Dạy con chơi trò "vỗ tay bà cho ăn bánh ko vỗ tay bà đánh lên đầu", đến chữ đầu thì mẹ cầm tay con đưa lân đầu,lúc đó bé lim dim mắt trông tức cười lắm, chắc sợ mẹ đánh thiệt. Lúc đầu cầm tay con vỗ vào nhau thì bé ko chịu xòe tay ra mà cứ nắm chặt lại, giời thì chịu xòe ra rồi, chưa vỗ 1 mình được nhưng khi mẹ nói đến chữ đầu thì bé lại lim dim mắt chờ mẹ đưa tay lên :Smiling:
    Con cũng biết bắt tay như bé nhà mẹ HB nhưng chỉ làm với mẹ thôi, người khác thì hên xui, hihi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 74 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, các mẹ kể chuyện con nhớ chú thích thêm là lúc bé biết làm những việc đó thì bé mấy tháng luôn nha, để mình dễ theo dõi và học hỏi ấy mà. Thanks các mẹ nhiều! :LoveStruc:
    :LoveStruc:img9775w:LoveStruc:

Mưa rơi lộp độp:Applause:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 74 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Bình thường mình cũng ko hay dạy bé có chủ định, cứ chơi với bé là nói thôi hic hic.
    Hồi Jerry được 4 tháng, cu cậu bắt đầu thích đứng và nhảy (tất nhiên là mẹ phải đỡ ngực và mông). Bé cứ hay bám vào thành ghế sofa và nhảy choi choi. Mình hay cầm tay bé đập đập vào ghế và bảo: Ghế đâu, ghế đây. Bi giờ cứ hỏi ghế đâu, ghế đâu là bé đập bốp bốp vào thành ghế.
    Nhưng Jerry nhà mình ko đặc biệt thích gì cả. Ví dụ cả 1 giỏ đồ chơi, cái gì cu cậu cũng cầm 1 chút. Ko bao giờ xem tivi (chắc tại mình cũng ko cho cu cậu xem từ bé). Giờ 6 tháng, muốn cho con xem bộ đĩa Baby Anxtanh thì cu cậu chỉ nhìn và vần vò cái remote thui hic hic.
    Mong các mẹ share thật nhiều kinh nghiệm nữa để học hỏi.
    • 463 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Con nhà e thì cái j cũng thế, sướng lên thì bảo cái nó làm ngay mà k thì có nịnh nọt mỏi mồm con cũng k làm.
    Dậy vẫy tay bye2, đến lúc mới biết vẫy thì bảo cái làm ngay, h nói mỏi mồm con cũng chả buồn động tay.
    Vỗ tay cũng thế, lúc thì bảo cái là làm, có khi chả bảo cũng làm, nhưng lúc muốn con làm thì nói mãi con chả thèm nghe.
    Mà con nhà e, cứ khi nào nó đang nghịch cái j thì ai gọi cũng coi như k nghe thấy, bố mẹ đi đâu mặc kệ luôn chả vương vấn j. K hiểu như thế có vấn đề j k nữa?
    Đc mối cái lúc con chưa bận chơi j mà bảo bắt tay thì cũng giơ tay ra cho bắt, chứ mà đang chơi cái j rồi thì ai nói cũng coi như ruồi muỗi vo ve thui.
    Mà con em mải chơi lắm, chả mấy khi nói chuyện với con. Chán lắm!
    • 2,696 Bài viết

• 1,954 Được cảm ơn

e đang dậy con bắt tay tốt tốt tốt..cậu í cũng hiểu nhưng lúc dơ tay ra vẫn còn hơi dại
    XIiySn43p7
    :Rose:
    U2Mkgy4U2Mkp7
    0m : 3.3 kg -> 12m : 14kg - 81cm (7 cái răng)