Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Nên gửi con hay cho con đi nhà trẻ???

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.6K Lượt đọc
  • 45 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 87 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bọn mình ở riêng, gần nhà ông bà nội. Cu nhà mình năm nay đã 2 tuổi rồi, đi học mẫu giáo được vài tháng nhưng mình xót con quá. Bố mẹ đi làm đến 6h tối mới về, bà nội đón cu cậu nhưng bà bận quá, chẳng tắm rửa, chăm sóc cháu được (bà có 4 đứa cháu 2-3 tuổi) :RollingEy: Thương con quá, mình định gửi một bà trong xóm bế giúp để chăm sóc con, nhưng ông nội ko đồng ý. Ông muốn gửi cháu đi nhà trẻ để nó "biết cách cư xử" !!?? Chị em góp ý giúp mình với!!!:Worried:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 679 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Nên cho đi nhà trẻ bạn ạ.Hôm nay mình cũng đã cho bé đi nhà trẻ đấy,cũng 2 tuổi.( Chứ ở nhà hư và nghịch lắm)
    jlh3p7
    isyBp7
    • 388 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Con trai tớ cũng sắp tròn 2 tuổi và mai bắt đầu đi mẫu giáo đấy, quan điểm của tớ là dạy cho con tự lập từ bé nên quyết tâm cho con đi trẻ mặc dù ông bà nội phản đối ghê lắm. Mới đi thì cũng xót con nhưng dần bé sẽ quen vì đi học ăn uống khoa học đúng giờ giấc, hòa nhập với bạn bè chứ ở nhà được chiều bướng và hư lắm.
    • 87 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cảm ơn mecuasu và zacubi0810 nhìu nha. Mình băn khoăn suy nghĩ nhìu lắm, xót con lắm ;( nhưng chắc sẽ nghe theo lời khuyên của các mẹ để con mình ngày một trưởng thành hơn
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 100 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Sao mình lại tình cờ mới đọc bài báo trên hình như tạp chí Mẹ và bé, có câu hỏi cô Kim Thanh, trưởng phòng giáo dục mầm non. Thì thấy cô ấy khuyên nếu có đủ điều kiện thì để bé ở nhà, chờ bé 3 tuổi hẵng đi học. Cô lý giải rằng dưới 3 tuổi, sức đề kháng bé còn yếu, bệnh lặt vặt thì ok, chứ chẳng may lây bệnh gì nặng thì cũng mệt. Với lại bé ở tuổi này bé chưa biết chơi với bạn, lại cần mối quan hệ giao tiếp 1/1, mà trong khi ở trường 1 cô phải trông nhiều bé, nên khả năng phát triển ngôn ngữ của bé cũng không được nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 90 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anh khôi Xem bài viết
    Sao mình lại tình cờ mới đọc bài báo trên hình như tạp chí Mẹ và bé, có câu hỏi cô Kim Thanh, trưởng phòng giáo dục mầm non. Thì thấy cô ấy khuyên nếu có đủ điều kiện thì để bé ở nhà, chờ bé 3 tuổi hẵng đi học. Cô lý giải rằng dưới 3 tuổi, sức đề kháng bé còn yếu, bệnh lặt vặt thì ok, chứ chẳng may lây bệnh gì nặng thì cũng mệt. Với lại bé ở tuổi này bé chưa biết chơi với bạn, lại cần mối quan hệ giao tiếp 1/1, mà trong khi ở trường 1 cô phải trông nhiều bé, nên khả năng phát triển ngôn ngữ của bé cũng không được nhiều.
    ôi các mẹ ơi đọc đến đây thì mình chẳng dám cho bé nhà mình đi học nữa lại ở nhà với con thêm 1 năm nữa thôi , chắc mình thành người rừng mất( vì bé hay ốm vặt lắm)
    • 496 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Mình cho Chíp nhà mình đi học từ lúc 17 tháng, mới đầu đi rất sót con nhưng sau 2 tháng mình thấy là mình đã quyết định đúng, bé đi lớp mới đầu rất hay ốm nhưng rồi sẽ quen thì sẽ k ốm nữa và đi học thì nói và hát rất nhiều, bây giờ bé nhà mình tròn 2 tuổi rồi và đã tự hiểu được rằng việc đi học là việc của bé, cứ sáng dậy là ê a rằng Bố đi làm lấy tiền mua thịt cá, mẹ đi làm lấy tiền mua bim bim còn Chíp đi học cô giáo và chơi với các bạn:LoveStruc:
    Chúc các bé hay ăn chóng nhớn và đi lớp ngoan:LoveStruc:
    YH: taynguyenxanh78 :Rose:
    • 1,886 Bài viết

• 868 Được cảm ơn

Mình cũng bắt đầu cho Bi đi học được 1 tuần rồi. Bi ngoan lắm, sáng sớm dậy rất đúng giờ (6h30), uống sữa sau đó bố mẹ đưa đến trường. Kinh nghiệm bà chị mình để lại là con mới bắt đầu đi trẻ hãy chọn trường tư, tỷ lệ cô/ cháu cao, như con mình 1 cô chỉ trông tối đa 5 cháu. Nên cháu vẫn có cảm giác được yêu chiều không khác ở nhà lắm. Chứ gửi trường công ngay, 1 cô vài chục cháu thì các cháu bị gò bó sẽ sợ đi học. Chị mình còn mất tiền chạy cho cháu vào trường điểm (10-10), cuối cùng cũng phải bỏ cho con đi học trường tư đấy. Cái chính là cho cháu thích nghi dần dần, chứ thay đổi đột ngột vừa dễ ốm, các cháu vừa sợ đi học, tội nghiệp lắm.
    Con dù lớn vẫn là con của mẹ
    Đi suốt đời lòng mẹ vẫn theo con
    • 108 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bé Beo nhà mình sẽ đi học khi được 5 tháng tuổi đây. Thương quá, xót quá nhưng không biết làm sao vì ông bà nội không còn, ông bà ngoại già quá lại phải lo cho anh Hai rồi. Anh Hai của Beo 3 tuổi mới cho đi học, ở nhà được chiều qúa nên đến giờ lớp 2 rồi mà tính "độc lập" rất kém. Thuê người trông bé ở nhà một mình không an toàn bằng cho đi học có nhiều cô giáo. Mình cho đi học trường tư thục, hơi đau túi 1 tí, nhưng tính ra còn rẻ hơn thuê Ôsin, mà các cô có kinh nghiệm rèn luyện cho bé nề nếp rất tốt. Chịu khó thời gian đầu thôi các mẹ ơi. (Mình đang tự động viên đấy :-( THương bé Beo quá.
    YkpL

7Ual
    • 1,961 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi PumaBeo Xem bài viết
    Bé Beo nhà mình sẽ đi học khi được 5 tháng tuổi đây. Thương quá, xót quá nhưng không biết làm sao vì ông bà nội không còn, ông bà ngoại già quá lại phải lo cho anh Hai rồi. Anh Hai của Beo 3 tuổi mới cho đi học, ở nhà được chiều qúa nên đến giờ lớp 2 rồi mà tính "độc lập" rất kém. Thuê người trông bé ở nhà một mình không an toàn bằng cho đi học có nhiều cô giáo. Mình cho đi học trường tư thục, hơi đau túi 1 tí, nhưng tính ra còn rẻ hơn thuê Ôsin, mà các cô có kinh nghiệm rèn luyện cho bé nề nếp rất tốt. Chịu khó thời gian đầu thôi các mẹ ơi. (Mình đang tự động viên đấy :-( THương bé Beo quá.
    Nhà mình cũng thế nè. Thuê ôsin rồi thì lấy ai trông ôsin, ko khéo có ngày về con chả thấy đâu, đồ đạc cũng sạch sẽ. Nên Chip đi học từ lúc tròn 4 tháng luôn. Trộm vía, nhờ thế mà con ko quá bám mẹ, dễ kết thân với người ngoài, ăn ngủ ra giờ ra giấc...
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,808 Bài viết

• 391 Được cảm ơn

Mình chẳng hiểu cái cô Kim Thanh làm trưởng phòng gì đó mà sao phát biểu buồn cười thật. Dĩ nhiên phải thừa nhận con đi học sẽ có nguy cơ cao hơn lây bệnh các bạn nhưng không có nghĩa ở nhà không có bệnh, các loại virut đầy trong không khí đó thôi, cháu nào đớp phải thì bệnh. Mà đi học thời gian đầu sẽ dễ ốm vì thay đổi môi trường nhưng sau mỗi lần con ốm là một lần sức đề kháng của con sẽ tốt hơn, dần dần sẽ ok thôi.

Mình cho Hiếu nhà mình đi học khi 13 tháng, kể ra cũng là bất đắc dĩ, vì kế hoạch là 18 tháng mới đi học nhưng giờ thấy đúng đắn quá. Hiếu mới đi học cũng ốm, nhưng sau lại ok. Cô Thanh bảo con bé quá chưa học gì được ở trường lớp thì sai hoàn toàn. Con mình bé là vậy, đi học học được rất nhiều thứ và nhìn thấy sự thay đổi, tự lập ở con từng ngày. Con đang từ chỗ ở nhà chỉ có bò, đi tập tễnh hai ba bước lại bò, đến lớp thấy các bạn anh chị đi nhiều thế là đứng dậy đi luôn, giã từ bò. Con đang từ chỗ giờ giấc sinh hoạt, nhất là ngủ tương đối lung tung, giờ đi học nề nếp vô cùng, đến giờ ngủ là tự lăn ra ngủ, chắc cần ai dỗ dành. Con đang từ chỗ ở nhà được chiều suốt ngày la hét ích kỷ, nay đi học biệt "a." ông bà, biết nghe lời bố mẹ và biết chia sẻ đồ chơi với các bạn, những cái đó không phải là học từ trường lớp sao???Mình nghe cái lời tư vấn của cô Kim Thanh gì đó thấy bức xúc vô cùng. Nhưng đúng là nếu con còn nhỏ thì nên gửi con đến các trường tư thục, con sẽ được chăm sóc và dạy dỗ đầy đủ hơn.
    9ggddJqNp7
    4JZRHFvPp7
    • 108 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chipbebong Xem bài viết
    Nhà mình cũng thế nè. Thuê ôsin rồi thì lấy ai trông ôsin, ko khéo có ngày về con chả thấy đâu, đồ đạc cũng sạch sẽ. Nên Chip đi học từ lúc tròn 4 tháng luôn. Trộm vía, nhờ thế mà con ko quá bám mẹ, dễ kết thân với người ngoài, ăn ngủ ra giờ ra giấc...
    Ôi, mình cứ tưởng chỉ có mình mới phải gửi con từ sớm chứ. Mẹ Chipbebong có kinh nghiệm gì thì share cho mình với. Bé Beo tháng 11 mới được tròn 5 tháng & mới đi học, mình đang rất lo lắng. Ở nhà bé khó bú lắm, phải ngủ mới bú, mà cũng lười. Bây giờ 3.5 tháng mà 90% là chỉ bú 100ml là không thèm bú nữa. Mà chỉ có mẹ mới cho bú nổi thôi.Mình đang lo đến lớp các cô không cho bú được thì bé đói đây. Khóc cũng ghê, đòi bế nữa, được cái ngủ thì ít khi phải bế. Lo lắm cơ.
    YkpL

7Ual
    • 106 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Con mình mới thôi nôi hôm 23/9, sáng hôm sau mình cho đi học thử. Vì sợ cháu khóc nhiều rồi bệnh nên mình phải bỏ ra một tuần nghỉ làm buổi sáng cùng đến lớp chơi với cháu cho quen bạn va cô. Hai buổi đầu cùng vào lớp với bé, thỉnh thoảng đi ra ngoài thử xem sao, bé tìm không thấy thế là khóc thét bò đi tim.Đau lòng lắm các mẹ ơi. Hôm nay là buổi thứ ba, đưa bé đến trường giao cho cô giáo và đi ra ngoài ngay, bé khóc suốt 2 tiếng, mình đi loanh quanh nhưng không xuất hiện, Xót con quá!Cô giáo bảo không sao đâu?từ từ sẽ quen thôi. Thế là bấm bụng vậy.Ngày mai là giao cho cô và đi về nhà, trưa đến đón. Cố gắng một tuần rồi bắt đầu gửi luôn đến chiều.Đi làm cứ nghĩ đến con là nước mắt lại rơi.Có mẹ nào đã trải qua như vậy cùng tâm sự cho mình đỡ lo nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,808 Bài viết

• 391 Được cảm ơn

Nghe mẹ Vuonghonganh kể chuyện thấy cũng giống mình thời gian đầu. Nhưng được cái Hiếu nhà mình thì quen trường lớp nhanh hơn. Con chỉ mất ngày đầu tiên khóc nhiều, nhưng được cái cô cứ cho đồ chơi là lại quên, chơi được một lúc nhớ ra lại khóc. Hôm đấy mình đứng ngoài suốt nghe con khóc mà cũng nẫu hết cả ruột, đến lúc chẳng may cô giáo bế con đi lướt qua, nó nhìn thấy mẹ mà lại khóc thét ầm ĩ nên mình nghĩ thôi tốt nhất là về vậy. Trước khi cho con đi, mình cũng có hỏi cô giáo kinh nghiệm khoảng bao lâu thì các con có thể quen được, cô có nói tùy từng cháu, có cháu nhanh thì khoảng sau 1 tuần, có cháu thì cả tháng. Trộm vía Hiếu nhà mình chỉ sau 3,4 ngày thì chẳng ai bảo mới đi học cả, xót con lắm nhưng mẹ nó phải cố gắng lên, con quen rồi thì đi học tốt cho con đấy. Hiếu cũng đúng 13 tháng là đi nhà trẻ. Ở nhà còn bò suốt, nhưng ngay buổi đầu tiên đi học, đua đòi bạn và anh chị đã tự đứng dậy đi luôn, lượn lờ suốt và từ hôm đấy là giã biệt bạn bò. Hôm nay là đúng 1 tháng kể từ ngày Hiếu đi học, trộm vía con trai đi học ngoan, ăn ngoan, ngủ ra giấc theo các bạn. Chỉ tội cứ sau thứ bảy chủ nhật đi học thì đến lớp cũng có mếu máo tí nhưng sau hết luôn, lượn lờ chơi với các bạn suốt. Còn xuống sân chơi đá bóng với các bạn, yêu lắm. Cũng có hôm mẹ đưa đến thì theo cô vào lớp vẫy tay bye bye mẹ luôn. Hôm qua thì cô có khoe là Hiếu giờ đi học khi cô điểm danh gọi tên Nam Hiếu thì biết "a.", về bố mẹ đã thử, Hiếu đang tung tăng đi chơi trong nhà, bố gọi to "Nam Hiếu" con trai đứng khựng lại rồi cúi xuống "a." rõ to, bố mẹ cháu mừng rơi nước mắt. Hiếu nhà mình đi học cũng hay ốm lắm, sổ mũi ho hắng này nọ, hết rồi lại bị, mình cũng tự an ủi là do thay đổi môi trường, thời tiết chuyển mùa, Hiếu mới cai sữa mẹ...nhưng nghe kinh nghiệm truyền đạt của các mẹ khác thì thời gian đầu các con thường vậy nhưng sau quen rồi sẽ đỡ thôi. Mẹ nó cứ yên tâm cho con đi học, sẽ thấy con cứng cáp hơn nhiều và học được nhiều lắm.
    9ggddJqNp7
    4JZRHFvPp7
    • 187 Bài viết

• 299 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ PumaBeo ơi, cho mình hỏi thăm bạn gửi con trường nào vậy? Mình xin nghỉ làm đến qua tết, đến lúc đó bé nhà mình được 7 tháng, không biết là nên gửi ở trường nào cho gần nhà mà điều kiện cũng tương đối tốt(mình ở Thanh Đa, Bình Thạnh). Ax thì muốn cho con ở nhà với giúp việc vì ax bảo chở con đi học thì xe cộ và bụi khói cũng nguy hiểm cho con. Nhưng mình lo lắm, không dám giao con cho ai hết, vì mình không tìm được người tin cậy. Bạn có thông tin về những trường nhận bé khoảng 6 tháng tuổi cho mình xin với nhé. Cảm ơn bạn.
    • 2,781 Bài viết

• 2,695 Được cảm ơn

nói chung là tùy vào sức khỏe của bé, như con nhà mình gần 2 tuổi cho đi thì bị ốm liên miên, không cầm cự được phải cho ở nhà, đợi 6 tháng sau, gần 2 tuổi rưỡi cho đi thi vẫn còn xậm sịt lắm, đôi lúc cũng ọt ẹt luôn nhưng đỡ hơn, bây giờ thì quen đi học rồi

mẹ nên cho con đi học trường tư, một lớp cháu ít thôi để cô còn biết cháu là ai chứ đi học trường công đông lắm, cô khó chăm được, thứ hai là nên học trường gần thôi, đi xa gió bụi nắng mưa con dễ ốm lắm.

Nói chung từ 2 tuỗi rưỡi trở lên thì nên đi trường để con học hành hòa nhập với các bạn, còn nếu dưới 2 tuổi thì nên gửi người trông cũng được, con mình được chăm tốt hơn. tùy mẹ nó cân nhắc xem có chọn được trường phù hợp không nữa nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 104 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Bé Heo Xem bài viết
    Mẹ PumaBeo ơi, cho mình hỏi thăm bạn gửi con trường nào vậy? Mình xin nghỉ làm đến qua tết, đến lúc đó bé nhà mình được 7 tháng, không biết là nên gửi ở trường nào cho gần nhà mà điều kiện cũng tương đối tốt(mình ở Thanh Đa, Bình Thạnh). Ax thì muốn cho con ở nhà với giúp việc vì ax bảo chở con đi học thì xe cộ và bụi khói cũng nguy hiểm cho con. Nhưng mình lo lắm, không dám giao con cho ai hết, vì mình không tìm được người tin cậy. Bạn có thông tin về những trường nhận bé khoảng 6 tháng tuổi cho mình xin với nhé. Cảm ơn bạn.
    Mình có tý kn về vụ đưa con đi nhà trẻ xin được chia xẻ với các bạn. Các mẹ cố gắng chuẩn bị đồ đạc cho bé lúc trước khi đi ngủ, giữa đêm, hoặc gần sáng. Sáng đến vệ sinh cho bé như bình thường rồi cố tình làm ướt quần áo bé lấy đồ đi học thay vào. Tập cho bé thói quen sáng ngủ đậy đánh răng rửa mặt đi ị xong là thay quần áo dù hôm có đi học hay khg có đi học gì cũng vậy bé sẽ khg cự nự về khoảng này. Sau đó bạn đừng nên xót con mà nên để ông xã đưa bé đến trường một cách vui vẽ. Có thể chở bé đi ngang qua hàng trái cây rau quả gì đó dạy cho bé trái nọ trái kia hoặc cá thịt gi gi gi đấy sau đó mới đưa đến trường. Đưa đến xong là về liền đừng quyến luyến. Bạn quyến luyến thì con sẽ nhè ngay thôi. Trưa hoặc chiều thì cố gắng đón con về sớm cho đi chơi 1 vòng vui vẽ rồi về nhà. Đừng nhắc nhở về việc đi học gì cả cho đến khi bé quen rồi thì mới hỏi con về các hoạt động ở trường lớp

Theo mình thì nên cho con đi từ lúc 6 tháng là tốt nhất vì sau 6 tháng bé sẽ biết lạ nên bé sẽ khóc nhiều. Về vấn đề chăm sóc nếu ai có bố mẹ hoặc bố mẹ chồng thì tùy còn nếu giao cho NGV thì 100 lần xin đừng. Vì kiến thức chăm sóc bé làm sao = các cô dạy trẻ dù đông nhưng người ta biết giáo dục khg nói bậy chửi thề ... khg dạy cháu những điều khg tốt. We khg thể dạy all cho NGV được, nếu có thể dạy được thì nay họ làm mai họ nghỉ rất tội cho con nó nhớ NGV.

Trước đây mình sinh bé Su có 1 cô GV rất ngoan làm cho mình đến 10 tháng. Mình dạy cô ấy cái gì cô ấy cũng vâng lời làm theo, cả nhà rất hài lòng đến khi cô ấy phải lòng 1 anh về quê đi lấy chồng con mình nó nhớ NGV bệnh hết 1,5 tháng mình mệt mỏi quá chừng sau đó cứ hết người này tới người khác mỗi người vài tháng bé cũng khg thích nghi kip voi NGV thì họ đã nghỉ hoặc mình cho nghỉ rồi. Cuối cùng mình bấm bụng cho đến trường. Sau 20 ngày bé lại bệnh nhưng chỉ khoảng 10 ngày sau khỏi và đi học đến nay khg bị gì nữa dù có NGV mới hay thuê GV theo giờ bé cũng chẳng bị sao. rất hòa đồng vui vẽ dễ làm quen với người khác

Còn về v đề nhiễm siêu vi ở trường thì càng nên cho bé đi sớm để tạo đề kháng cho bé trg khi bé còn bú mẹ. Nếu đi học trễ bé hầu như khg bị nhiễm gì thì sau này cơ thể khg sinh ra loai kháng thể chống bệnh. Mai này bé đụng đâu cũng bị nhiễm hết trơn, khg có kháng thể nào bảo vệ cho bé hết rất mệt
    • 108 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Bé Heo Xem bài viết
    Ở 42B Trương Định có trường Ánh Dương nhận từ 4 tháng, từ nhà bạn đi hơi xa đấy, trường này không có xe hơi đưa rước đâu, học phí 3.7 triệu, giữ từ t2-t6, 7g-17g, học thêm t7 hay ngoài giờ trả thêm tiền. Có camera cho cha mẹ có thể theo dõi con mình từ nhà. Mình sẽ tìm hiểu thêm xem có trường nào gần BT không nhé.
    YkpL

7Ual
    • 187 Bài viết

• 299 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn các mẹ chia sẻ. Đúng là cho con đi học lúc con còn bé như thế này thì thương lắm nhưng không biết làm sao hơn, chỉ mong tìm được trường gần nhà và đảm bảo an toàn cho bé thôi.

Mẹ PumaBeo à, trường Ánh Dương xa quá, mẹ gửi con ở đâu? Nếu có trường nào ở BT chỉ giúp mình nhé. Mình cũng mới bắt đầu tìm hiểu thông tin, vì hiện nay mình vẫn ở nhà với con, không đi ra ngoài được AX đi làm cả tuần, hầu như mình không đi đâu được, chỉ có chủ nhật tranh thủ đi một chút thôi.
    • 108 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình tính cho Beo học trường này đấy. Nhưng vẫn đang tìm trường gần nhà hơn. Sẽ thông tin sau nhé.
    YkpL

7Ual
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3