TIN TÀI TRỢ.

Nên cho bé ngủ chung với bố mẹ hay ngủ riêng? Nếu cho bé ngủ riêng thì nên mua loại giường cũi nào ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.35K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 129 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Em và ông xã đang muốn đi mua giường hoặc cũi để chuẩn bị đón em bé nhà em :Smiling:. Nhưng bà nội nói thì không cần và bảo là cho nằm chung giường luôn để tiện chăm bé.
    Em thì thấy có thể cho bé nằm riêng giường hoặc cũi ngay cạnh giường của mình cũng vẫn tiện chăm sóc mà lại tạo được tính tự lập cho bé. Không biết em nghĩ thế có đúng không ? Các mẹ có kinh nghiệm cho em biết thêm ý kiến với nhé.
    Mà nếu mua giường cũi cho bé sơ sinh thì nên mua loại nào thì tốt, các mẹ chỉ giúp em với, hiện em đang ở HN ạ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 367 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

không nên nằm chung giường, nên nằm chung phòng thôi.

Cũi thì nên mua cái loại lưới của bọn nước ngoài ấy, dùng được lâu, vì cũi gỗ sợ lớn lên va đập đau nên không chơi được ở trong lâu
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 373 Bài viết

• 426 Được cảm ơn

bạn bebilon nói đúng đấy, bé nhà tớ đẻ ra là nằm giường riêng cạnh giường bố mẹ, 1 tháng rưỡi là dọn vào phòng riêng của bé nhưng cái này còn tùy từng bé dễ hay khó. Mua cũi lưới hay nôi vải đều ok
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 361 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Nhà mình cũng cho con nằm riêng ngay từ khi mới sinh. Các bác sĩ bảo như thế sẽ tốt hơn cho sức khỏe của bé. Nằm riêng thì không khí cũng thoáng hơn, không bị hơi thở của bố của mẹ ảnh hưởng. Nhà mình 3 tháng đầu cho cũi của con ở góc phòng để tiện theo dõi nghe ngóng. Giờ thì con ngủ riêng phòng rồi, tối đến mẹ chỉ cần vào nằm cùng, mở sách truyện đọc cho nghe 1 lúc rồi con tự ngủ.

Mua cũi thì như các mẹ nói, dùng cũi lưới cũng được mà cũi gỗ cũng không sao. Cũi gỗ có miếng quây cũi, nếu sợ bé va đầu thì bạn có thể lót xung quanh lại. Mình thích dùng cũi gỗ hơn vì cảm giác nó thoáng, rộng rãi và đẹp mắt. Mình dùng cũi gỗ của IKEA. Mẹ nó thử tham khảo xem sao.
    • 584 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Cũi lưới dùng cũng ổn các mẹ ạ, Việt Nam cũng có cũi lưới nhưng mắt lưới thưa, dùng cho con chơi ở phòng khách cũng tốt, nhất là khi con ngồi và vịn đứng dậy được rồi ấy, con nhanh biết đi lắm í!
    bunbuntvi20080529_-8_Chuột+con+đã+được

lcgIp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 373 Bài viết

• 426 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sunsetsea Xem bài viết
    Nhà mình cũng cho con nằm riêng ngay từ khi mới sinh. Các bác sĩ bảo như thế sẽ tốt hơn cho sức khỏe của bé. Nằm riêng thì không khí cũng thoáng hơn, không bị hơi thở của bố của mẹ ảnh hưởng. Nhà mình 3 tháng đầu cho cũi của con ở góc phòng để tiện theo dõi nghe ngóng. Giờ thì con ngủ riêng phòng rồi, tối đến mẹ chỉ cần vào nằm cùng, mở sách truyện đọc cho nghe 1 lúc rồi con tự ngủ.

Mua cũi thì như các mẹ nói, dùng cũi lưới cũng được mà cũi gỗ cũng không sao. Cũi gỗ có miếng quây cũi, nếu sợ bé va đầu thì bạn có thể lót xung quanh lại. Mình thích dùng cũi gỗ hơn vì cảm giác nó thoáng, rộng rãi và đẹp mắt. Mình dùng cũi gỗ của IKEA. Mẹ nó thử tham khảo xem sao.
    Ồ Ikea cũng có ở vn hà mẹ nó? Bé nhà mình 3 tháng đầu nằm nôi bằng vải, bé nằm đỡ trống trải hơn cũi mà cũng đỡ đau nếu va đập. Ngoài 3 tháng là mình lắp giường, mua thêm miếng quây giường để bé cảm thấy ấm áp và an toàn:Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 361 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lucas25 Xem bài viết
    Ồ Ikea cũng có ở vn hà mẹ nó? Bé nhà mình 3 tháng đầu nằm nôi bằng vải, bé nằm đỡ trống trải hơn cũi mà cũng đỡ đau nếu va đập. Ngoài 3 tháng là mình lắp giường, mua thêm miếng quây giường để bé cảm thấy ấm áp và an toàn:Rose:
    Bây giờ thì IKEA ở VN mình cũng nhiều nơi bán lắm rồi mẹ nó ạ. Còn nhà mình mua đồ cho phòng của con từ khi mình mang bầu cách đây hơn 2 năm. Ngày đó 2 vợ chồng đặt hàng qua người quen nhập về. Hàng IKEA nhà mình vẫn là "made in China" thôi .
    • 129 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bebilon Xem bài viết

Cũi thì nên mua cái loại lưới của bọn nước ngoài ấy, dùng được lâu, vì cũi gỗ sợ lớn lên va đập đau nên không chơi được ở trong lâu
    Mẹ bebilon có biết ở Hà Nội thì mua cũi lưới ở đâu không ? chỉ cho mình với nhé. :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 509 Bài viết

• 395 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dungnhung209910 Xem bài viết
    Em và ông xã đang muốn đi mua giường hoặc cũi để chuẩn bị đón em bé nhà em :Smiling:. Nhưng bà nội nói thì không cần và bảo là cho nằm chung giường luôn để tiện chăm bé.
    Em thì thấy có thể cho bé nằm riêng giường hoặc cũi ngay cạnh giường của mình cũng vẫn tiện chăm sóc mà lại tạo được tính tự lập cho bé. Không biết em nghĩ thế có đúng không ? Các mẹ có kinh nghiệm cho em biết thêm ý kiến với nhé.
    Mà nếu mua giường cũi cho bé sơ sinh thì nên mua loại nào thì tốt, các mẹ chỉ giúp em với, hiện em đang ở HN ạ.
    Mình cũng cho bé nằm riêng giường, vẫn chung phòng, bé nhà mình 4 tháng, lớn chút nữa muốn cho bé nằm phòng riêng nhưng nói thật là mình không yên tâm lắm, bé còn nhỏ quá, sợ ban dêm có chuyện gì, bố mẹ thì ngủ say. Làm thế nào để rèn bé ngủ riêng phòng nhỉ, có mẹ nào có kinh nghiệm không?, khi nào thì có thể cho nằm riêng phòng được nhỉ?
    • 584 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Cũi lưới đồ Việt Nam thì các mẹ xem ở đây này: http://afamily.channelvn.net/2009041...en-dung-cho-be
    Cũi đồ ngoại thì đây nhá:http://dotreem.com/index.php?main_pa...t2f6q8629rvso0

Con nhà tớ lúc đầu cũng cũi gỗ nhưng sau biết bám đứng thì hay ngã đau nên chuyển sang cũi lưới. Cái nhà bán cũi này lại là hàng xóm nên mua có 500k thôi, chứ đồ ngoại không kham nổi, lại thấy có vẻ ko dùng lâu được thì phải, xót lắm ạ!

Photo561
    bunbuntvi20080529_-8_Chuột+con+đã+được

lcgIp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 69 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

tớ nghĩ là tùy từng bé thì có thể cho nằm riêng sớm hay muộn, nhưng ko nên nằm chung với bố mẹ vì sẽ chật lắm, mùa đông thì có thể chứ mùa hè mà nằm thì nóng kinh, mà bé lớn trên 4 tháng lại k có chỗ để giang chân giag tay cho thoải mái nữa, nói chugn đặt cạnh giường bố mẹ là ok, bố mẹ vẫn để ý đc con mà vẫn thoải mái
    :LoveStruc: Nghé yêu của bố mẹ :LoveStruc:
    • 196 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

:Applause::Applause::Applause: Đúng đó chị. TẶng hoa cho chị này :Rose::Rose::Rose:
    • 129 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Hi các mẹ,

Tình hình là mình đã mua giường cũi gỗ để cho con trai ngủ. Và kết quả thì rất okie. Nhưng giờ bé bắt đầu tập ngồi rồi cứ ngã oạch oạch suốt va đầu vào thành cũi thương lắm .
    Mình có hỏi mua cũi lưới như mẹ Hoahongxanhtl có nói ở Đội cấn nhưng mà hiện giờ ở đó đang hết hàng.
    Có mẹ nào thanh lý loại cũi này hoặc biết ở đâu có bán thì bảo cho mình với,

Cảm ơn các mẹ.
    • 82 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Hi các mẹ,

Tình hình là mình đã mua giường cũi gỗ để cho con trai ngủ. Và kết quả thì rất okie. Nhưng giờ bé bắt đầu tập ngồi rồi cứ ngã oạch oạch suốt va đầu vào thành cũi thương lắm .
    Mình có hỏi mua cũi lưới như mẹ Hoahongxanhtl có nói ở Đội cấn nhưng mà hiện giờ ở đó đang hết hàng.
    Có mẹ nào thanh lý loại cũi này hoặc biết ở đâu có bán thì bảo cho mình với,

Cảm ơn các mẹ.
    Nếu mẹ nó muốn mua cũi lưới thì mua cũi Graco đó, giá cũng rẻ. Ở trong SG mình thì bán cũi lưới 1 tầng thì <800k, còn cũi 2 tầng thì 1tr3. Hình em nó nè :

ltb1269508127
    pke1270087853
    • 82 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

À quên bạn ở Hà Nội thì mua ở bevabe.com nha
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 129 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Myphuong09 ơi cũi này có rộng và cao không hả bạn , hình như cũi hơi nhỏ nhỉ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 456 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Myphuong09 ơi cũi này có rộng và cao không hả bạn , hình như cũi hơi nhỏ nhỉ
    Bon chen trả lới. Kích thước cũi nè bạn Kích thước : 105cmx65cmx85cm
    • 129 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

cũi Gaco hơi thấp nhỉ cao có 65cm bé nhà mình giờ dài 73cm rồi như vậy liệu bé có trèo ra được ko hả các mẹ.
    Không biết có cui lưới nào cao hơn ko ạ ?
    • 216 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trước khi sinh, mình cũng đóng cho bé 1 cái cũi to vật vã, định là sẽ cho bé ngủ riêng và chơi trong đó nữa. Nhưng khi sinh ra thì chỉ sử dụng trong vài tháng, sau đó là chỗ cất thú nhồi bông và gối.Vì bé ko chịu chơi, cứ đặt vào là khóc inh ỏi. Ngủ thì đc 20 phút là giật mình. Mình cũng muốn tập dần cho bé quen, nhưng quen đâu ko thấy, cứ thấy con hốc hác đi, nên thôi, mình cho ngủ chung luôn để dễ dòm ngó. Ngọ nguậy cái là mình biết liền, còn nằm trên cũi nhiều khi tè ướt cũng chẳng hay, hay trở mình rồi lật úp nữa thì nguy lắm. Mình nghĩ các mom cứ tham khảo, tuỳ theo nhu cầu sinh hoạt của từng bé mà điều chỉnh cho phù hợp thôi. Ko cứ là nằm riêng thì sẽ tự lập sớm đâu ạ, mỗi nơi có văn hoá khác nhau, có rất nhiều yếu tố để hình thành 1 tính cách chứ ko phải áp dụng vài thứ là đc đâu.
    • 2SR
      Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 22 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baonam09 Xem bài viết
    Mình cũng cho bé nằm riêng giường, vẫn chung phòng, bé nhà mình 4 tháng, lớn chút nữa muốn cho bé nằm phòng riêng nhưng nói thật là mình không yên tâm lắm, bé còn nhỏ quá, sợ ban dêm có chuyện gì, bố mẹ thì ngủ say. Làm thế nào để rèn bé ngủ riêng phòng nhỉ, có mẹ nào có kinh nghiệm không?, khi nào thì có thể cho nằm riêng phòng được nhỉ?

Em cho bé ngủ riêng giường nhưng chung phòng từ hồi 1 tháng tuổi đến nay gần 1 năm rồi nhưng thấy vẫn ổn. Trộm vía bé ngủ rất ngoan. Trước khi có bé ngủ riêng em cũng tham khảo nhiều ý kiến và kinh nghiệm lắm nhưng mỗi bé mỗi khác cho nên chỉ mang tính chất tham khảo thôi. Còn kinh nghiệm cụ thể của em khi có bé ngủ riêng như vậy nè:
    1. Hạn chế bồng bế bé
    2. Theo dõi giờ giấc ngủ để biết thời điểm thích hợp để cho bé vào cũi trước khi cơn buồn ngủ tới. Đừng để bé quá giấc thì rất khó để bé tự ngủ trong cũi một mình mà phải mất thời gian dỗ.
    3. Thấy bé có hiện tượng buồn ngủ là em đặt ngay vào cũi để bé tự dỗ giấc
    4. Để bé tự ngủ, tự thức trong cũi chứ không bồng bé đi tới đi lui
    5. Để cũi sát ngay bên giường của bố mẹ để nhanh chóng dỗ bé khi cựa quậy và thức giấc (vẫn không bồng bế)
    6. Không bỏ quá đồ chơi nhiều trong cũi vì sợ bé bị ngạt và mê chơi mà quên ngủ. Nếu bé thích đồ chơi nào thì chỉ cho một cái vào cũi thôi. Khi bé ngủ thì lấy nó ra khỏi cũi.
    7. Nên có một cái máy báo khóc để kịp thời nghe tiếng bé khi không ở trong phòng cùng bé.

Em đang sử dụng cái cũi này và ráp như hình thứ 3 rồi kê ngay góc sát giường ba mẹ từ hồi bé mới sinh. Nhưng các mẹ nhớ cẩn thận lót thảm xốp xung quanh giường để lỡ bé có té xuống cũng an toàn. Đúng ra là bé dưới 2 tuổi thì nên ráp giống như hình trên cùng như vì con em bú mẹ nên em để vậy cho tiện :P

giuong_cui_3_in_1_lido_tu_nhien_500x700