Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Mật ong tốt cho bé

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.86K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hãy sử dụng mật ong vào các buổi sáng, rót vào chén một muỗng cafe sau khi đã tráng sạch chén và thìa bằng nước sôi, dùng tăm bông chấm vào mật ong và lau miệng cho bé, rất tốt cho bé về đường ruột và họng, các bệnh về răng miệng sau này...

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 15 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,512 Bài viết

• 312 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hatran75 Xem bài viết
    Hãy sử dụng mật ong vào các buổi sáng, rót vào chén một muỗng cafe sau khi đã tráng sạch chén và thìa bằng nước sôi, dùng tăm bông chấm vào mật ong và lau miệng cho bé, rất tốt cho bé về đường ruột và họng, các bệnh về răng miệng sau này...
    Còn nữa chứ mẹ nó
    - nếu bé nào bị táo bón các mẹ lấy xi lanh bơm mật ong khoảng 1cc vào hậu môn bé, sau 3 phút bé sẽ đi dễ dàng
    em đã áp dụng rất thành công ở Tun nhà em:Laughing:
    • 444 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Đúng rồi, hồi bé nhà mình bị táo bón mình cũng lấy mật ong bơm vào hậu môn, bé đi liền mà không lo như dùng thuốc thụt mua ở hiệu thuốc. Cái này là mình thích nhất đấy.

À, bé mà bị ho hay là khò khè, lấy mấy lá húng chanh hấp với mật ong cho bé uống thì đảm bảo hết trong vòng 1 tuần (mình đã thử với bé nhà mình từ hồi bé 2-3 tháng)

Công nhận mật ong nhiều công dụng nhưng đừng lạm dụng quá cũng k tốt vì mật ong rất nóng!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 829 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

Nhưng sao em đọc sách lại thấy bảo là không được cho trẻ dưới 12 tháng sử dụng mật ong vì có thể làm cho trẻ ngộ độc.
    • 496 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Mình thấy mật ong tốt cho trẻ nếu biết dùng đúng cách và liều lượng, khi dùng cho trẻ mình thường hấp lên rồi mới dùng cho bé như vậy sẽ an toàn hơn
    Nhà mình có nhiều mật ong lắm vì ông xã làm trên Sơn La mỗi lần về lại xách can 5 lít về nhiều quá k dùng hết nếu mẹ nào có nhu cầu mình sẽ để lại cho
    • 2,876 Bài viết

• 1,709 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cun_xin_xin Xem bài viết
    Công nhận mật ong nhiều công dụng nhưng đừng lạm dụng quá cũng k tốt vì mật ong rất nóng!
    theo đông y thì Mật ong tính bình mẹ nó ạ
    Sở dĩ có 1 số trường hợp ngộ độc bởi loại mật đó được sx từ chú ong hút phải hoa độc chứ bản thân mật ong không độc.
    Mã vạch hàng hóa TQ bắt đầu bằng các số: 690, 691, 692, 693, 694, 695. Mã Đài Loan là 471
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 658 Bài viết

• 915 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuntun Xem bài viết
    Còn nữa chứ mẹ nó
    - nếu bé nào bị táo bón các mẹ lấy xi lanh bơm mật ong khoảng 1cc vào hậu môn bé, sau 3 phút bé sẽ đi dễ dàng
    em đã áp dụng rất thành công ở Tun nhà em:Laughing:
    Ôi trời ơi, con nhà mình đã bơm như thế vài lần trong 2 ngày nay rồi mà chẳng thấy cô nàng ị cho, mình đau hết cả đầu. Xin các mẹ chỉ giúp làm sao cho con hết táo bón, vì mình tìm mãi chưa thấy topic về táo bón ở WTT (mình biết chắc là có). Cám ơn nhiều.
    • 139 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VHTA Xem bài viết
    Ôi trời ơi, con nhà mình đã bơm như thế vài lần trong 2 ngày nay rồi mà chẳng thấy cô nàng ị cho, mình đau hết cả đầu. Xin các mẹ chỉ giúp làm sao cho con hết táo bón, vì mình tìm mãi chưa thấy topic về táo bón ở WTT (mình biết chắc là có). Cám ơn nhiều.
    con em đợt trước cũng bị táo bón đi bác sĩ bác sĩ bảo về vắt nước nho pha với 1 ít nước đun sôi để nguội cho bé uống có tác dụng làm mềm phân em làm thử cũng thấy hiệu quả chị áp dụng thử xem sao. nhớ là phải pha thêm nước không được để nước nho nguyên chất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 138 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, vắt một nửa quả cam hòa thêm chút nước cho đỡ gắt rồi pha thêm một thìa mật ong vào là món nước uống rất bổ ích giúp trẻ chống táo bón và tăng sức để kháng nữa. Nhưng đúng là ko nên dùng mật ong cho trẻ dưới 1 tuổi.
    • Administrator
    • 17 năm
    • 23,243 Bài viết

• 10,468 Được cảm ơn

Bạn vào Mục lục box Sức Khoẻ, có rất nhiều topic nói về bệnh này.
    Các thắc mắc thường gặp khi tham gia diễn đàn: https://www.webtretho.com/forum/f79/c...g-gap-1897182/
    Gặp bài viết vi phạm Quy định diễn đàn, vui lòng nhấn vào nút " Báo vi phạm" ở góc trái dưới mỗi bài viết hoặc mỗi tin nhắn xấu. BQT WTT chân thành cảm ơn các thành viên góp phần giữ gìn diễn đàn trong sạch hơn
    • 35 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babychip05 Xem bài viết
    Mình thấy mật ong tốt cho trẻ nếu biết dùng đúng cách và liều lượng, khi dùng cho trẻ mình thường hấp lên rồi mới dùng cho bé như vậy sẽ an toàn hơn
    Nhà mình có nhiều mật ong lắm vì ông xã làm trên Sơn La mỗi lần về lại xách can 5 lít về nhiều quá k dùng hết nếu mẹ nào có nhu cầu mình sẽ để lại cho
    Em có nhu cầu mật ong, chị cho xin địa chỉ, có dịp em sẽ ghé qua lấy. À, chị để lại 1 lít bao nhiêu thế?
    • 35 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoainiem_kyucxua Xem bài viết
    Em có nhu cầu mật ong, chị cho xin địa chỉ, có dịp em sẽ ghé qua lấy. À, chị để lại 1 lít bao nhiêu thế?
    Ơ, hình như chị ở Hà Nội phải ko? Thôi rồi, em ở Sài Gòn. Hic, pó tay
    • Đã bị khóa
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 64 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hoainiemkyxua
    Sài Gòn cái gì mà chẳng có .bạn thử đi ra ngoài siêu thị coi hỏi thăm đi .
    • 444 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trời thế hóa ra mật ong tính bình, vậy mà từ trước tới giờ mình cứ tưởng tính nóng có chết không cơ chứ!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,897 Bài viết

• 1,307 Được cảm ơn

Các mẹ ơi mình nghĩ bé táo bón là do bị nóng. Hồi bé nhà mình bị táo, mình cho bé uống nước sài đất. Sài đất mua về ngâm rửa sạch sẽ, cho vào máy xay sinh tố cùng lượng nước vừa đủ, xay nát rồi lọc lấy nước uống. Uống đều vài tháng cũng được. Sài đất tính mát (k0 lạnh) lại còn có tính chất tương tự như một loại kháng sinh. Cây này trong sách của ông Đỗ Tất Lợi có ghi đấy. Nếu bé nào bị mụn nhọt đang mưng chỉ cần giã nát sài đất rồi đắp lên, sau một đêm đảm bảo lặn hết!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 191 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình được 2 tháng, hôm qua đến giờ bị ho, mình định hấp lá húng chanh với mật ong cho nó uống thì chị bạn khuyến cáo ko nên vì chị nói trong sách của GS Nguyễn Lân Đính dịch nói ko nên rơ lưỡi và cho bé dươi1 tuổi uống mật ong vì ko tốt cho dạ dày của bé. Vậy là hết dám, chỉ dùng đường cát thôi:Sad:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babychip05 Xem bài viết
    Chào babychip05,
    Bạn có mật ong rừng, mình đọc tin này mừng quá, vì muốn cho con uống mật ong "xịn", nhưng không dám mua ở ngoài. Mình là người rất mới, xin cho mình phone và địa chỉ để mình liên lạc lấy mật ong "xịn"...nhé !
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 55 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình cũng đã từng đi nghe phổ biến dinh dưỡng, theo bác sỹ dinh dưỡng nói: cũng không nên cho trẻ < 1tuooir uống mật ong sống, bởi vì mật ong sống có theo có nhiều vi khuẩn. Nhưng hấp mật ong lên thì cũng được, nhưng liều lượng ít thôi. Tóm lại không nên cho ăn mật ong sống, nếu như trẻ không bị ho hắng gì.
    • 2,874 Bài viết

• 323 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi GauMICI Xem bài viết
    Mình cũng đã từng đi nghe phổ biến dinh dưỡng, theo bác sỹ dinh dưỡng nói: cũng không nên cho trẻ < 1tuooir uống mật ong sống, bởi vì mật ong sống có theo có nhiều vi khuẩn. Nhưng hấp mật ong lên thì cũng được, nhưng liều lượng ít thôi. Tóm lại không nên cho ăn mật ong sống, nếu như trẻ không bị ho hắng gì.

Ruby nhà mình từ hồi 2 tháng tuổi đến giờ, mình thường cho bé uống cam và mật ong rừng nguyên chất, cách vài bữa lại rơ lưỡi cho bé. Do gia đình chồng mình ở quê có ng bạn dân tộc nên họ thường xuyên vào rừng tìm mật ong rừng nguyên chất cực tốt cho mình. Trộm vía, bé nhà mình đến giờ cực kỳ cứng cáp và rất ít bệnh vặt. Mình nghĩ nếu dùng đúng mật ong rừng nguyên chất thật thì rất tốt cho bé chứ không hại gì.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 218 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_in Xem bài viết
    Bé nhà mình được 2 tháng, hôm qua đến giờ bị ho, mình định hấp lá húng chanh với mật ong cho nó uống thì chị bạn khuyến cáo ko nên vì chị nói trong sách của GS Nguyễn Lân Đính dịch nói ko nên rơ lưỡi và cho bé dươi1 tuổi uống mật ong vì ko tốt cho dạ dày của bé. Vậy là hết dám, chỉ dùng đường cát thôi:Sad:
    Lá húng chanh hấp với đường phèn bạn ơi. Mật ong phải hấp với chanh hoặc quất.
    Tớ cũng giống sea_love79, nhà có mật ong rừng xịn nên tớ vẫn cho con dùng, ko sợ.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2