TIN TÀI TRỢ.

Lưỡi bé bị trắng quá nhiều.. Các mẹ có cách nào giúp mình với..

• 1 Lượt chia sẻ
  • 51.9K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 386 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Bé nhà mình đc 3,5tháng rồi. Nhưng từ khi mới sinh tới giờ lưỡi bé bị đóng trắng nhiều lắm. Mình rơ lưỡi cho bé mỗi ngày (có ngày 2 lần nữa) nhưng vẫn không cải thiện gì. Mình hỏi Bsĩ thì Bsĩ khuyên dùng nước muối sinh lý, nhưng mình thấy ko ăn thua gì cả. Mình ra tiệm thuốc tây, người ta bán cho dung dịch rơ lưỡi em bé, mình về xài thử hơn 1 tuần thấy cũng ko tiến triển gì, mà hình như con ko thích. Hic... Bà của mình thì dùng vài giọt chanh pha 1 chút xíu mật ong, nhưng mình nghe nói mật ong dùng cho bé dưới 1 tuổi ko tốt. Bây giờ thì mình đang dùng chai thuốc rơ lưỡi WESSER của HQ, thấy mùi dễ chịu và cu con cũng thích. Nhưng thật tình thì mình vẫn thấy lưỡi con vẫn trắng nhiều. Mà như vậy bé sẽ lười bú. Hic.. Mình hết cách rồi. Mong các mẹ có cách gì hay hay chỉ cho mình với...
    Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều... :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    eNortjKzUjI0NDIztlSyBlwwFXMC0w,,73
    BI:
    * NB: 3kg4- 52cm * 27d: 4kg7 * 2m13d: 6kg4 - 60cm * 3m3d: 6kg8 - 61cm * 3m14d: 7kg - 62,5cm * 4m4d: 7kg5 - 64cm * 6m11d: 8kg4 - 69,5cm * 9m14d: 10,2kg - 74cm * 11m: 10,7kg- 77cm * 12m: 11,4kg * 13m: 11,8kg _9m: Ngày đầu tiên đi học...:RaisedEye

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 824 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Mình thấy Các cụ bảo hấp mật ong với quất trong nồi cơm cho chín mật ong rồi đút cho bé vài lần,là tự bé đá lưỡi liếm liếm như kiểu tự vệ sinh lưỡi ý.Bạn thử xem con bạn có cải thiện dc thêm k
    Sao ko mua trà Hipp chống tưa lữoi hoặc núm ty Farlin k bị tưa lưỡi xem :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 69 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn ra hiệu thuốc mua loại thuốc cốm để rơ lưỡi cho bé. Khỏi ngay thôi mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,893 Bài viết

• 2,074 Được cảm ơn

bé bị như vậy mình nghĩ là do sau khi cho con uống sữa, mẹ ko cho con uống nước. Sau khi con ăn hay uống sữa xong, mẹ cho con uống 1 chút nước ấm hoặc chè Hipp, đảm bảo lưỡi con sẽ sạch ngay. Ngoài ra thì mẹ vẫn đều đặn dánh tưa lưỡi cho con, ít nhất ngày 1 lần khi con đói nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 177 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

bác sĩ của bé nhà em cũng nói bé nào ngậm sữa thì lưỡi sẽ trắng, nên khi cho bú xong phải cho uống nước, rồi kết hợp rơ lưỡi, thuốc Nyst gì đó, thấy hết liền
    MTI1ODk5MzU1MA
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 530 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Bạn ơi, lưỡi bé có trắng và dầy thành tảng k? chứ n e bé lưỡi k hồng hào đâu, nếu vệt trắng mỏng đều thì k sao nhé. Bé nhà m hồi trước cũng như vậy, mẹ cho đi khám, bs nói ok k sao. Còn nếu bị cặn dày, chắc phải bôi nystatin cho nó hết đi đã, xong rồi bảo dưỡng hàng ngày = nước muối sau
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 386 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tamcalatoe Xem bài viết
    Bạn ơi, lưỡi bé có trắng và dầy thành tảng k? chứ n e bé lưỡi k hồng hào đâu, nếu vệt trắng mỏng đều thì k sao nhé. Bé nhà m hồi trước cũng như vậy, mẹ cho đi khám, bs nói ok k sao. Còn nếu bị cặn dày, chắc phải bôi nystatin cho nó hết đi đã, xong rồi bảo dưỡng hàng ngày = nước muối sau
    Bạn ơi thuốc này là thuốc rơ lưỡi hay sao bạn? Để mai mình ra hiệu thuốc hỏi thử xem sao???
    Cảm ơn các mẹ đã tận tình chỉ dẫn.. Hihi... Hôm nay mình mua hộp trà Hipp về rồi, bắt đầu cho con uống thêm xem sao. Con mình ai thấy cũng toànn nói sao lưỡi kinh thế. Hic.. Ma thật tình mình rơ lưỡi cho con thường xuyên chứ có lười đâu. huhu.. Lưỡi bé như vậy nên bé cũng lười bú, mình cũng đau đầu lắm. Bây giờ thử những cách các mẹ chỉ xem có khá hơn không...
    Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều nha...:Rose::Smiling:
    BI:
    * NB: 3kg4- 52cm * 27d: 4kg7 * 2m13d: 6kg4 - 60cm * 3m3d: 6kg8 - 61cm * 3m14d: 7kg - 62,5cm * 4m4d: 7kg5 - 64cm * 6m11d: 8kg4 - 69,5cm * 9m14d: 10,2kg - 74cm * 11m: 10,7kg- 77cm * 12m: 11,4kg * 13m: 11,8kg _9m: Ngày đầu tiên đi học...:RaisedEye
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,439 Bài viết

• 2,260 Được cảm ơn

Em cũng vote cho cách này, chỉ cần dùng 1-2 lần là lưỡi con đã sạch rồi, nhưng em cho thêm tí tẹo mật ong vào nước rau ngót :Smiling:
    Trích dẫn Nguyên văn bởi VANNHI_MOM Xem bài viết
    Đa số các em bé đều bị vậy. Bạn thử cách này xem sao: Mua rau ngót về rửa thật sạch rồi giã nhỏ lấy ít nước cốt rồi dùng tăm bông( bông ngoáy tai ấy) tẩm nước đó lau đi lau lại trên phần lưỡi trắng vài lần sẽ khỏi, trước con mình bị vậy mình dúng mật ong không được nên toàn dùng cách này thôi.
    • 2,696 Bài viết

• 1,954 Được cảm ơn

nhà em dùng trà Hipp..trộm vía đỡ hơn bé uống nc' lọc, lưỡi lúc nào cũng hồng :X
    XIiySn43p7
    :Rose:
    U2Mkgy4U2Mkp7
    0m : 3.3 kg -> 12m : 14kg - 81cm (7 cái răng)
    • 857 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Đa số các em bé đều bị vậy. Bạn thử cách này xem sao: Mua rau ngót về rửa thật sạch rồi giã nhỏ lấy ít nước cốt rồi dùng tăm bông( bông ngoáy tai ấy) tẩm nước đó lau đi lau lại trên phần lưỡi trắng vài lần sẽ khỏi, trước con mình bị vậy mình dúng mật ong không được nên toàn dùng cách này thôi.
    hoặc có thể dùng nước cốt lá hẹ cũng được. Em nghe nói dùng nước lá hẹ chà vào lợi của bé còn có tác dụng bé đỡ bị sốt khi mọc răng nữa.
    MTI2MTk3OTU3NA
    • 40 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho em hỏi. Con nhà em mới được hơn 2 tháng thì có dùng trà Hip gì đó được ko? Vì con em ăn sữa ngoài. Thỉnh thoảng lại bị trớ nên lưỡi cũng trắng lắm. Em có rơ lưỡi cho bé bằng nước muối sinh lý nhưng ko sạch được hết. Với lại chỉ rơ được ở phía đầu lưỡi thôi. Bên sâu trong thì chịu nên nhìn phía trong trắng lắm. Uống trà Hip đó có sạch được toàn bộ lưỡi ko?
    :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc: Mãi mãi hạnh phúc !!! :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    NB: 3,2kg..:Rose: 1M: 4,3kg.. :Rose:2M: 5,4kg..:Rose: 3M: 5,6kg..:Sad:4M: 6kg..:Crying: 5M: 6,3kg..:Rose: 6M: 6,9.. :Rose:7M: 7,4kg.. :Rose:8M: 7,8kg.. 9M: 8,2kg.. :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 123 Bài viết

• 471 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng làm cho bé nhà mình như thế này, nhưng mình cho ngón trỏ vào miếng rơ lưỡi cho em bé (mua ở hiệu thuốc, hình như 5 miếng 1 hộp hay sao ấy, mình dùng lâu nên quên), nhúng ngón trỏ này vào nước rau ngót, sau đó đưa vào mồm bé, khẽ ngoáy trong mồm đến khi sạch lưỡi thì thôi.
    Mình còn có một kinh nghiệm để chống tưa lưỡi và hôi mồm cho em bé nữa, mỗi tội là hơi lâu thôi: chanh đào xay sinh tố cả quả (nhớ rửa sạch và tráng qua bằng nước sôi để nguội đã nhé), 1 phần chanh đào, 1 phần mật ong, cho vào lọ đậy kín (nhớ chỉ được đổ tối đa 2/3 lọ, vì sản phẩm này sinh hơi, sau này nở ra nhiều lắm, cẩn thận không trào ra khỏi lọ), hàng ngày lấy đũa khuấy đều, khoảng tầm 3 tháng (đến khi chanh lắng xuống đáy lọ, nước mật ong nổi lên trên là được). Bạn lọc lấy phần nước, cho thêm mật ong và nếm thử cho đến khi vừa miệng (chanh đào xay sinh tố vừa chua của nước chanh, đắng của hạt và cay của vỏ), nên các mẹ nhớ thử trước rồi hãy cho con uống; mỗi lần uống chỉ cần một thìa nhỏ thôi, cái này trị mồm hôi và tưa lưỡi tốt lắm, mình dùng cho con mình khi mới được ngoài 1 tháng, nhưng phải dùng xa bữa ăn vì mình thấy rất nhiều đứa bị trớ. Nếu là tưa lưỡi thì đã cho uống mật ong chanh đào, trước khi cho uống sữa phải cho bé uống 1 thìa nước lọc ấm. Cái này mình còn dùng thường xuyên cho các bé nhà mình khi còn nhỏ, phòng chống viêm họng tốt lắm. Người lớn thì dùng phần bã kẻo phí nhé, lúc nào ngứa họng ngậm phần bã chanh đào thấy dễ chịu lắm.
    • 824 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ChJp_2010 Xem bài viết
    Các mẹ ơi cho em hỏi. Con nhà em mới được hơn 2 tháng thì có dùng trà Hip gì đó được ko? Vì con em ăn sữa ngoài. Thỉnh thoảng lại bị trớ nên lưỡi cũng trắng lắm. Em có rơ lưỡi cho bé bằng nước muối sinh lý nhưng ko sạch được hết. Với lại chỉ rơ được ở phía đầu lưỡi thôi. Bên sâu trong thì chịu nên nhìn phía trong trắng lắm. Uống trà Hip đó có sạch được toàn bộ lưỡi ko?
    bạn mua loại dành cho 2 tháng,mình thì dùng cho trẻ 1 tuan tro lên,vì bé nhà mình chua dc 1 tháng,mình nghĩ là chắc no cũng cải thiện hơn đấy
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 68 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Ngày con mình còn bé cũng thế. Lưỡi bé cứ đóng thành mảng trắng và dầy. Mình làm đủ mọi cách nhưng không ăn thua gì cả (làm thường xuyên ngày 3-4 lần thì có đỡ nhưng không khỏi hẳn, bà ngoại thì cứ bảo là do cháu có ăn kèm thêm sữa ngoài nên bị sữa bám vào) đến khi cháu đc 4 tháng thì mình về nhà mình (lúc đẻ mình về ngoại) thì hôm trước hôm sau nó tự hết. Nên mình kết luận là cháu bị nấm lưỡi do không hợp nước nhà ông bà ngoại :Laughing:
    Các mẹ thử dùng nước khác (bình lọc...) cho con dùng xem có hết không.
    • 219 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Mình vắt vài giọt nước cốt chanh vào chén nước sôi nguội rồi dùng ngón tay bọc khăn xô rơ lưỡi cho bé, làm 2 lần là sạch hẳn từ hồi 3 tuần tới giờ ( 4 tháng ) không bị lại. các mẹ thử xem nhé.
    url=https://lilypie.com]jvKUp7[/url]
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ đánh rơ lưỡi cho con bằng gì.Mình đánh cho con mình bằng loại cho vào ngón tay dùng một lần rồi vưt đi bằng vải, nhưng mình thấy con mình sợ vì tay mình to cho vào môn bé thì nhỏ.Có loại đánh rơ lưỡi nào bé vừa mồn bé không các mẹ.Mẹ nào có kinh nghiệm góp ý cho mình với.
    • 386 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Mình cũng đánh lưỡi cho con bằng gạc rơ lưỡi đó thôi, nhưng bạn cho ngón tay út ấy. Hihi.. Cu con nhà mình từ lúc mới sinh mình vẫn rơ bằng ngón út. chỉ phải chú ý là VS tay mình thật sạch thui
    BI:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trước kia con mình rất khó cho tay vào rơ miệng bé. Mình dùng cách này không phải cho tay vào miệng bé mà vẫn sạch trơn. Mình cắt nửa trái chanh chà vào lòng 2 bàn chân bé, chà khoảng 2 phút rồi để như vậy đừng rửa liền, mấy ngày sau là tự động thấy lưỡi bé sạch trơn. Mình đã chi cho nhiều người làm điều hiệu quả cả. Cách này bà nội bé được người ta chỉ. Chúc các mẹ làm thành công nhé! Nếu có kết quả nhớ thống báo nhé!
    • 171 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

hic, bé nhà mình trước không bị trắng lắm, nhưng mình cũng chỉ dùng nước muối sinh lý và mua cái rơ lưỡi về ngày làm 1 lần là sạch. sau đến 4 tháng bạn cho con bạn ăn dặm luôn ( ít thôi) ăn bột ngọt của Nestle ấy dễ ăn mà ăn là hết bị trắng ngay. Nhất định không được dùng Mật ong nhé. Các bác sĩ nói thế. Còn nếu ko khỏi thì làm như các chị bên trên: dùng nước rau ngót nhé.
    Mẹ vui là mẹ rất vui qua mỗi ngày con thêm khôn lớn!:Smiling: