TIN TÀI TRỢ.

Liệu có nên cho con đi học thêm hoặc thuê gia sư dạy kèm vào mỗi dịp nghỉ hè?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.05K Lượt đọc
  • 41 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 45 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Các mẹ ạ, con em đang học lớp 3, đợt này con đang nghỉ hè, nhưng cho con nghỉ lâu quá em sợ con quên mất kiến thức đã học. Theo các mẹ, có nên cho con đi học thêm hay thuê gia sư về nhà không ạ? Em thì rất muốn tự dạy con học nhưng quả thật bó tay vì bây giờ học khác ngày xưa lắm ạ.
    Có mẹ nào có bí quyết hay chia sẻ cho em với. Cảm ơn các mẹ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 45 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Hix, em với chồng vì vụ học thêm của con mà cãi nhau chán quá luôn. Nên rất mong các chị có kinh nghiệm tư vấn cho em với ạ, đừng bơ em huhu
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 113 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Em ơi như con chị không cho con đi học thêm từ bé đến lớp 12 luôn. Trước khi đi thi đại học con học thêm khoảng 2-3 tháng.

Học thêm đôi khi sẽ làm con ỉ lại việc học thêm ở ngoài biết hết rồi, lên trên lớp không cần quan tâm nữa. Thời gian đó để con thư giãn, nghỉ ngơi, tham gia các hoạt động khác để tăng kỹ năng em à.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 23 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Nhắc lại mới nhớ hồi chỉ toán hình cho thằng ku ở nhà, nhìn muốn rối mắt xong chỉ dại bé ghi thẳng đáp án vào luôn đi vì mình nhìn thấy nó rõ ràng đúng hiển nhiên như vậy rồi, cứ bắt chứng minh làm gì. Thế là ku cậu ăn ngay con 5 với lời phê to tướng "chép bài bạn mà còn lười". Thiệt tình không biết phải làm sao =))
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 24 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Đúng thật, không biết mấy ông bộ trường có con đi học cấp tiểu học không mà cứ nhồi cho mấy đứa nhỏ học quá trời. Nhìn cặp sách dày cộp, mắt đỏ hoe của con bé lớp 2 ở nhà mà xót không chịu được. Nhưng không cho bé học thêm thì thể nào bé cũng bị cô giáo "đì", cho toàn mấy bài khó rồi lại thua kém chúng bạn học thêm. Năm nào họp phụ huynh cũng ý kiến mà chẳng thay đổi được bao nhiêu.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 47 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thyvanbmt Xem bài viết
    Nhắc lại mới nhớ hồi chỉ toán hình cho thằng ku ở nhà, nhìn muốn rối mắt xong chỉ dại bé ghi thẳng đáp án vào luôn đi vì mình nhìn thấy nó rõ ràng đúng hiển nhiên như vậy rồi, cứ bắt chứng minh làm gì. Thế là ku cậu ăn ngay con 5 với lời phê to tướng "chép bài bạn mà còn lười". Thiệt tình không biết phải làm sao =))
    thấy chương trình học của mấy đứa nhỏ giờ lý thuyết nặng quá, đã thế còn câu nệ hình thức trình bày, một bài toán cỏn con cũng phải bắt trình bày cho đủ năm dòng bảy ý mới chấm điểm barem. Học thêm nhà thầy thì được dạy cho cách trình bày, còn đứa nào không học là cứ như đội sổ của lớp, hè năm ngoái mình cho bé nhà thỏa thích chơi gì thì chơi, không học hè gì hết, thế là vào học kỳ I bé cứ ngơ ngác như học sinh ở lại lớp nghĩ lại vẫn còn xót....năm nay mình cũng vẫn quyết tâm không cho bé học thêm trong hè, giành thời gian cho bé phát triển thể chất. Vô năm học thì có myhomework của VNPT cập nhật hết mấy bài toán cấp 1-2 cùng cách giải, cách trình bày đầy dủ cho bé rồi nên cũng yên tâm phần nào.
    • 60 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Mình thì refer thuê gia sư dạy kèm trong năm học, còn nghỉ hè thì cứ cho bé tham gia mấy hoạt động xã hội, học các khóa bơi lội, nghệ thuật thì tốt hơn cho sự phát triển toàn diện của bé sau này. Chứ quanh năm bắt con vùi đầu vào sách vở, đeo cặp kính dày cộm, lúc nào ra đường hay đi đâu cũng cúi mặt vào smartphone, ipad thì hỏng cả một thế hệ các mẹ ạ
    comment by WTT mobile view
    • 74 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NaNa4 Xem bài viết
    Đúng thật, không biết mấy ông bộ trường có con đi học cấp tiểu học không mà cứ nhồi cho mấy đứa nhỏ học quá trời. Nhìn cặp sách dày cộp, mắt đỏ hoe của con bé lớp 2 ở nhà mà xót không chịu được. Nhưng không cho bé học thêm thì thể nào bé cũng bị cô giáo "đì", cho toàn mấy bài khó rồi lại thua kém chúng bạn học thêm. Năm nào họp phụ huynh cũng ý kiến mà chẳng thay đổi được bao nhiêu.
    hết cải cách giáo dục rồi đề xuất học sinh tiểu học dùng máy tính bảng thay sách giáo khoa, toàn những chuyện không đâu vào đâu, không khéo mấy ông bộ trưởng í hết đề xuất sách giáo khoa điện tử giờ sẽ đề xuất thêm cung cấp bài giải điện tử cho học sinh tải về cũng không chừng....nền giáo dục nước nhà không biết rồi sẽ đi đâu về đâu
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 45 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huyenthuvuong Xem bài viết
    Em ơi như con chị không cho con đi học thêm từ bé đến lớp 12 luôn. Trước khi đi thi đại học con học thêm khoảng 2-3 tháng.

Học thêm đôi khi sẽ làm con ỉ lại việc học thêm ở ngoài biết hết rồi, lên trên lớp không cần quan tâm nữa. Thời gian đó để con thư giãn, nghỉ ngơi, tham gia các hoạt động khác để tăng kỹ năng em à.
    Em cũng muốn dành thời gian hè cho con học võ và các môn nghệ thuật để phát triển toàn diện, nhưng ông xã thì một bực bắt học thêm toán lý hoá để định hướng sau này cho con vào trường chuyên ban tự nhiên, ông con mới cấp 2 mà suốt mùa hè cứ đòi mẹ cho đi phượt đông phượt tây. Thiệt hết biết phải làm sao!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 45 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi annalelen Xem bài viết
    hết cải cách giáo dục rồi đề xuất học sinh tiểu học dùng máy tính bảng thay sách giáo khoa, toàn những chuyện không đâu vào đâu, không khéo mấy ông bộ trưởng í hết đề xuất sách giáo khoa điện tử giờ sẽ đề xuất thêm cung cấp bài giải điện tử cho học sinh tải về cũng không chừng....nền giáo dục nước nhà không biết rồi sẽ đi đâu về đâu
    Mình thấy phương án cung cấp bài giải điện tử đó cũng hay mà, vừa tiết kiệm được chi phí thuê gia sư, học thêm, lại vừa chủ động được thời gian học tập của bé, không phải chạy ngược chạy xuôi mỗi ngày 3-4 chỗ phụ đạo
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình ko ủng hộ việc thuê gia sư cho con, toàn hai mẹ con tự học và mẹ học cùng con ý ạ. Thật ra, các mẹ cứ than thở chương trình học, mình thấy hơi vô lú vì bản chất toán văn bao thế kỷ nay vẫn thế. Nước ngoài hay nước trong cũng chỉ có thế mà thôi. Mình nắm đc bẳn chất thì dạy con rất dễ ý ạ. Mình hay mày mì các app ứng dụng trên smartphone để cùng học vơi con. Lúc con bé thì học tiếng anh như app 123tivi, mother goose club..., lớn lên chút thì các trang trực tuyến, mẹ cùng học vơi con, kiêm soát đc vc học của con luôn. Tháng 6 vừa rồi con nghỉ hè, mình với con tìm đc app MyHomework để giải toán cấp 1 và 2!cũng khá hay. Mình học lại đc cách giải bài tập để dạy con. Có cả giải toán nâng cao. Mình ko thích thuê gia sư. Con mình nên dành thời gian cho con. Ko chỉ là theo sát con mà còn là gắn kết tình cảm. Gắn bó mẹ con. Thuê hia sư rồi phó mặc con cho gia su. Lợi bất cập hại các mẹ ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi annalelen Xem bài viết
    Ko phải đâu các mẹ ạ. Nước ngoài họ cũng vậy. Đến Đh Ha Vớt bên nước ng ta còn bị đánh giá là chương trình học lạc hậu so với thực tế 50 năm ý ạ. Mình nên khắc phục chứ ko nên than thở. Mình luôn suy nghĩ tích cực ạ
    • 60 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anan56 Xem bài viết
    Mình ko ủng hộ việc thuê gia sư cho con, toàn hai mẹ con tự học và mẹ học cùng con ý ạ. Thật ra, các mẹ cứ than thở chương trình học, mình thấy hơi vô lú vì bản chất toán văn bao thế kỷ nay vẫn thế. Nước ngoài hay nước trong cũng chỉ có thế mà thôi. Mình nắm đc bẳn chất thì dạy con rất dễ ý ạ. Mình hay mày mì các app ứng dụng trên smartphone để cùng học vơi con. Lúc con bé thì học tiếng anh như app 123tivi, mother goose club..., lớn lên chút thì các trang trực tuyến, mẹ cùng học vơi con, kiêm soát đc vc học của con luôn. Tháng 6 vừa rồi con nghỉ hè, mình với con tìm đc app MyHomework để giải toán cấp 1 và 2!cũng khá hay. Mình học lại đc cách giải bài tập để dạy con. Có cả giải toán nâng cao. Mình ko thích thuê gia sư. Con mình nên dành thời gian cho con. Ko chỉ là theo sát con mà còn là gắn kết tình cảm. Gắn bó mẹ con. Thuê hia sư rồi phó mặc con cho gia su. Lợi bất cập hại các mẹ ạ
    Bé nhà mình từ ngày được mẹ mua cho ipad cũng thấy chăm học hẳn ra, thường hay tải mấy app học tiếng anh, tiếng tây ban nha, trung quốc về tự học nhưng còn app giải toán cấp 1 và 2 thì mình mới nghe, search thử trên window phone thì chả thấy app nào tên giống vậy hết vậy chị?
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 54 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Các chị ở thành phố nhiều chỗ học thêm hay gia sư nhỉ? Em ở tỉnh lẻ nên thầy cô ít mở lớp dạy thêm lắm, trung tâm thì càng ít, hầu như không có luôn chứ nói gì đến gia sư. Hầu hết bé nhà đều tự học là chính mà vẫn học sinh giỏi đều đều các năm, nên theo em nghĩ hè là dịp cứ để con trẻ tự do vui chơi, ép buộc con học nhiều quá cũng không tốt
    • 74 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anan56 Xem bài viết
    Ko phải đâu các mẹ ạ. Nước ngoài họ cũng vậy. Đến Đh Ha Vớt bên nước ng ta còn bị đánh giá là chương trình học lạc hậu so với thực tế 50 năm ý ạ. Mình nên khắc phục chứ ko nên than thở. Mình luôn suy nghĩ tích cực ạ
    khắc phục thế nào hả mom? bộ giáo dục mỗi năm lại đổi mới chương trình sách giáo khoa một lần mà vẫn lạc hậu, nặng lý thuyết, trường vẫn cứ chạy điểm chạy thành tích, bé nhà thì cứ phải học thêm học chính học phụ đạo, gia sư thì mới kịp bạn kịp bè. Đôi lúc cũng có ý định không cho con học thêm nữa mà mình sẽ ở nhà học cùng con, hai mẹ con thêm thân thiết, nhưng mà vừa nhìn vào mấy bài tập toán lớp 8-9 của con thì bó tay, con học khác xa thời xưa mẹ học nhiều quá nên cũng chẳng giúp được gì, phải chi mọi bài toán bài tập đều có sách giải, sách tham khảo hết thì cũng đỡ khổ, mình còn dựa vào đó tham khảo dạy con được, còn đằng này thầy cô toàn để dành mấy bài toán khó dạy thêm chứ không đưa đáp án trên lớp, con không học thêm thể nào cũng không làm được thì biết làm thế nào bây giờ
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 47 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nhymxulong Xem bài viết
    Bé nhà mình từ ngày được mẹ mua cho ipad cũng thấy chăm học hẳn ra, thường hay tải mấy app học tiếng anh, tiếng tây ban nha, trung quốc về tự học nhưng còn app giải toán cấp 1 và 2 thì mình mới nghe, search thử trên window phone thì chả thấy app nào tên giống vậy hết vậy chị?
    hôm bữa VNPT thu cước Internet với di động xong có đưa leaflet về cái myhomework này, thẩy bảo tháng đầu tiên được free nhưng bữa giờ vẫn chưa dùng thử lần nào mình dùng iPad vẫn tải về bình thường mà, chắc window phone vẫn chưa hỗ trợ đó mom
    • 46 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thyvanbmt Xem bài viết
    em thì ngược lại, hai mẹ con thân thiết với nhau lắm nên cũng hay cùng nhau làm bài tập về nhà, nhất là mấy bài toán khó bé toàn mang ra hỏi mẹ. Bài toán thì lạ, trong sách giải bài tập cũng không có nên hai mẹ con ngẫm nghĩ thiệt lâu, cuối cùng đem nộp cho thầy sai trớt quớt cả mẹ lẫn con, nghĩ lại vẫn còn buồn cười
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 54 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

mình thì toàn để con tự học. Thực ra trước kia mấy bài toán khó cu nhà cũng thường hay chạy lại hỏi mẹ, mà 10 lần hết 8 lần mẹ không biết giải nên cu cậu tiu nghỉu chả thèm hỏi nữa, tự lên mạng internet search bài giải rồi tự tra cứu cách giải tự học luôn...
    • 36 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Các chị làm thế nào có nhiều thời gian để giải toán cùng con hay vậy ạ? Em sáng đi làm cơ quan, tối về lo xong mấy việc nhà mệt phờ là vừa hết ngày, chẳng còn bao nhiêu thời gian cùng con. Đọc comment mấy chị cùng con làm bài tập vui vẻ như vậy mà thấy ghen tỵ quá 1f61e
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 54 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Cuộc sống càng tiện nghi vật chất thì đánh đổi càng nhiều, nhưng thời gian bên con cái chỉ hữu hạn nên dù bận mấy, ngày nào mình cũng ráng dành một khoảng thời gian cho gia đình. Tụi nhỏ lớn nhanh lắm, đến nỗi mình sẽ không kịp nhận ra, nên nếu có thể, chị nghĩ em nên thử dành một tiếng mỗi ngày cùng con vui đùa, học hành, những hành động đó thực sự định hình tính cách cho con sau này rất nhiều, chứ dành thời gian đó kiếm tiền rồi ném tiền đó + con cho gia sư, thầy cô dạy thêm thì thôi thà mình dành thời gian đó mày mò học cùng con có phai tốt hơn không
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3