Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Làm thế nào phân biệt rụng tóc do còi xương hay là rụng tóc máu

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.31K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 14 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, giúp tớ với. Tớ ko phân biệt được thế nào là rụng tóc máu và thế nào là rụng tóc do còi xương. Ku nhà tớ 3 tháng, trộm vía ăn uống đều đặn, chỉ khóc lúc gắt ngủ hoặc đói thôi. Mồ hôi trộm thì ko có. Nhưng lúc tắm xong thì trong chậu nước tớ thấy nhiều tóc rụng lắm. Chỉ lúc tắm thôi, còn ở gối nằm thì chả thấy. Tớ hơi lo, sợ ku nhà tớ thiếu canxi mà tớ ko biết. Mọi ng lại cứ bảo là nếu ăn ngủ bình thường thì ko sao, đấy chỉ là rụng tóc máu thôi. Tớ băn khoăn quá. Có em bé nào như ku nhà tớ ko???À, mà từ bé đến giờ tớ chưa cho ku uống vitamin D lần nào, chỉ vác ra tắm nắng thôi

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 134 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Bé nhà mình có dạo bị rụng tóc theo kiểu vành khăn, mình nghi bị còi xương, suy dinh dưỡng vì bé cũng không ăn uống được như ông anh. Bác sĩ Hải khám cho ở Viện dinh dưỡng nói là bé mới bị đe dọa thôi, tích cực cho phơi nắng và uống đến 4 loại thuốc nhưng về sau theo kinh nghiệm của mình thì có những loại thuốc ko nhất thiết phải uống, quan trọng là thuốc vitamin D nếu không phơi năng được như mùa đông và thuốc can xi thôi. Mình có hỏi cho bé rụng tóc, bác sĩ bảo không phải là rụng do còi xương mà do bé nằm nhiều, nhất là khi nhìn vào gối thấy tóc bé rụng nhiều. Nếu bạn thấy bé có kèm những dấu hiệu như: quấy khóc đêm, ngủ hay giật mình, ra nhiều mồ hôi (cái này thì trẻ em nào cũng có), tóc rụng theo đường vành khăn nghĩa là ở khoảng giữa đầu rung thành 1 làn trắng, và đầu bị méo nữa (cái này cũng có thể do để con nằm nhiều và bé không tự xoay được nhưng mình cũng thấy bảo do bé nào yếu, thiếu canxi thì dễ bị hơn), chậm tăng cân,… thì có thể là do bị còi xương, suy dinh dưỡng. Bé nhà mình là do ăn ít quá, chỉ được ½ theo tiêu chuẩn. Tốt nhất bạn nên đưa con đi khám cho an tâm. Ở Viện dinh dưỡng trên đường Yecxanh ý, các bác sĩ ở đấy cũng nhiệt tình, nhẹ nhàng lắm.
    After rain comes fair weather!
    • 782 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phucon Xem bài viết
    Các mẹ ơi, giúp tớ với. Tớ ko phân biệt được thế nào là rụng tóc máu và thế nào là rụng tóc do còi xương. Ku nhà tớ 3 tháng, trộm vía ăn uống đều đặn, chỉ khóc lúc gắt ngủ hoặc đói thôi. Mồ hôi trộm thì ko có. Nhưng lúc tắm xong thì trong chậu nước tớ thấy nhiều tóc rụng lắm. Chỉ lúc tắm thôi, còn ở gối nằm thì chả thấy. Tớ hơi lo, sợ ku nhà tớ thiếu canxi mà tớ ko biết. Mọi ng lại cứ bảo là nếu ăn ngủ bình thường thì ko sao, đấy chỉ là rụng tóc máu thôi. Tớ băn khoăn quá. Có em bé nào như ku nhà tớ ko???À, mà từ bé đến giờ tớ chưa cho ku uống vitamin D lần nào, chỉ vác ra tắm nắng thôi
    Bé nhà bạn là rụng toc mau thoi, con coi xuong thì rung hinh vanh khan, tung dam mot. Chuc ban vui, be khoe :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 22 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

nên đến bệnh viện tham khảo ý kiến bác sỹ là tốt nhất:Smiling:
    mickeyguy
    • 37 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

cu nhà mình thì rụng tiệt. hết mất lớp tóc đầu tiên rồi. rụng dần dần nên mình ko để ý. vì tóc bé mảnh quá, lúc đầu mình cứ tưởng bé rụng lông tơ (vì bé nhà mình đẻ ra nhiều lông lắm). lúc đi khám cái gì ý, thì bác sỹ trông thấy bảo bé nhà mình còi xương rùi. mà về sau thì đúng là bé nhùn thật (10 tháng mà có 68cm thui). Hồi đấy ai cũng kêu là con mình rụng tóc máu. mà có phải thế đâu. mình cũng biết là rụng vành khăn là thiếu canxi, đến lúc đó mới biết là rụng tóc không vành khăn như con mình thì thành còi xương mất rùi:Sick::Sick: