Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Làm thế nào khi bé hay khóc ăn vạ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.47K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 244 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Mẹ nào có kinh nghiệm xử lý vụ này thì mách em với. Bin nhà em từ lúc khoảng 6 tháng rất hay ăn vạ. Đòi cái gì mà không đáp ứng là lăn ra khóc rất to (chỉ gào lên thôi chứ chẳng có tý nước mắt nào đâu ạ). Nếu mà được đáp ứng là nín ngay. Mà chuyện này xảy ra thường xuyên ạ, nhà cửa chẳng lúc nào yên vì con hay khóc. Nhiều lúc em thử lờ đi xem thế nào thì cứ gào khóc suốt, gào khản cả cổ luôn. Mà chiều theo ý con thì em sợ bé sinh hư. Chồng em cứ bảo nó bé thì biết gì, cứ chiều nó sau này nó lớn thì dạy sau. Em thì không đồng ý với quan điểm này nhưng cũng chẳng có cách nào để xử lý.
    Các mẹ có kinh nghiệm gì hay mách em với nhé. Thanks các mẹ nhiều.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 244 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mit Mama Xem bài viết
    Bạn cứ nói nghiêm khắc với con đi. bé hiểu hết đấy. Đừng chiều theo ý bé.
    Em cũng làm mặt nghiêm với bé nhiều lần, rồi ngồi nói chuyện với bé là con không được làm thế, thế là hư nhưng chẳng ăn thua gì cả. Bé vẫn cứ gào lên cho đến khi được đáp ứng thì thôi. Nhiều lúc chỉ muốn phát cho vài cái mà chưa dám làm. Em sợ đánh con sẽ ảnh hưởng đến tâm lý con trẻ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,700 Bài viết

• 1,948 Được cảm ơn

Ku nhà minh cung the, nen khi khoc doi cai nay thi minh chuyen huong cai khac, dua be di choi hoac lam viec khac be quen di la nin ngay thoi
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,907 Bài viết

• 370 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bibichun Xem bài viết
    Ku nhà minh cung the, nen khi khoc doi cai nay thi minh chuyen huong cai khac, dua be di choi hoac lam viec khac be quen di la nin ngay thoi
    Như mẹ bibichun nói, hoặc lúc bé khóc các mẹ cứ lờ đi, hoặc vẫn ngồi trước mặt bé nhưng đọc sách báo gì đó, kệ cho bé khóc, khóc chừng 3-5' là sẽ tự nín. Bé nhà mình giờ 2 tuổi, cũng thành thần ăn vạ, nhưng là với mấy cô GV thôi, chứ với mẹ chỉ nghiêm mặt là thôi, cùng lắm là mếu máo.
    Thứ nhất là tu tại tâm, thứ hai tu chợ thứ ba tu chùa
    Với những kẻ nghĩ rằng tiền làm được tất cả thì sẵn sàng làm tất cả để có tiền./.
    • 1,885 Bài viết

• 154 Được cảm ơn

Con mình mỗi lần khóc ăn vạ là biết liền: ko có 1 giọt nước mắt, miệng thì cứ gào lên :ây da ây da...Giãy ngữa, ưỡn người lên bất kể lúc ấy đang nằm hay bế trên tay. Mình cứ để cho khóc, vừa khóc vừa nhìn mẹ xem thái độ mẹ thế nào? mẹ cứ lơ, nhắm mắt, nhìn lên trần nhà. khóc 1 hồi ko thấy gì, mỏi miệng tự động nín, chứ càng dỗ càng làm nư. Trẻ con bây giờ khôn sớm, biết hết rồi, giờ mà ko nghiêm khắc dạy, sau này thành thói tật rồi, ko sửa dạy được. Con hư lúc nào ko biết.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 244 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gamaimo1608 Xem bài viết
    Con mình mỗi lần khóc ăn vạ là biết liền: ko có 1 giọt nước mắt, miệng thì cứ gào lên :ây da ây da...Giãy ngữa, ưỡn người lên bất kể lúc ấy đang nằm hay bế trên tay. Mình cứ để cho khóc, vừa khóc vừa nhìn mẹ xem thái độ mẹ thế nào? mẹ cứ lơ, nhắm mắt, nhìn lên trần nhà. khóc 1 hồi ko thấy gì, mỏi miệng tự động nín, chứ càng dỗ càng làm nư. Trẻ con bây giờ khôn sớm, biết hết rồi, giờ mà ko nghiêm khắc dạy, sau này thành thói tật rồi, ko sửa dạy được. Con hư lúc nào ko biết.
    Bin nhà em từ lúc sinh ra đến giờ, chưa bao giờ khóc mà có nước mắt cả, hic hic. Mà nhìn thấy bất cứ cái gì lạ đập vào mắt cũng đòi bằng được thì thôi. Mẹ càng lờ đi lại càng gào to, nhiều lúc khóc khản cả tiếng ấy ạ. Không biết có phải do hay khóc không mà càng ngày càng còi dí, 8 tháng rồi mà có 7,5kg thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 70 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Nói ra thì thật không phải, nhưng mà thắng ku nhà mình bị ăn đòn từ lúc...3 tháng. :Sad:. Nó cứ hay lè nhè khóc dỗ kiểu gì cũng không nín, đã vậy còn bên nhà Nội, hễ nghe khóc là dzọt lên hỏi " sao nó khóc? sao lè nhè...." tức quá đôi khi đét đít nó có lằn luôn. Xót con thiệt, mà bực chịu không nổi...hix. Giờ cu cậu gần 5 tháng, cũng biết đòi hỏi rồi, cứ đòi mẹ bế đi chơi. đứng ngồi gì cũng không chịu, ngủ cũng không ngủ luôn, lè nhè suốt. Chán ghê.
    eWOWp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 284 Bài viết

• 616 Được cảm ơn

Con bé nhà tớ thì chưa thấy ăn vạ,nhưng con ông anh trai,nó hay ăn vạ kinh khủng.Mỗi lần như thế,cả nhà lờ đi,nói chuyện khác,bật tivi như k có chuyện gì xảy ra.Được 1 lúc nàng ta chán,nín,lúc ấy ba nó ngồi nói chuyện với nó như với ng lớn vd con thấy k,con khóc như vậy có được j đâu,như vậy là con hư,ba rất buồn.vài lần như vậy,bg con bé hết ăn vạ rồi.Bạn thử xem nhé:Smiling:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,885 Bài viết

• 154 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mau7782 Xem bài viết
    Bin nhà em từ lúc sinh ra đến giờ, chưa bao giờ khóc mà có nước mắt cả, hic hic. Mà nhìn thấy bất cứ cái gì lạ đập vào mắt cũng đòi bằng được thì thôi. Mẹ càng lờ đi lại càng gào to, nhiều lúc khóc khản cả tiếng ấy ạ. Không biết có phải do hay khóc không mà càng ngày càng còi dí, 8 tháng rồi mà có 7,5kg thôi.
    ừ, ăn thì ít ăn vạ thì nhiều, nên còi lắm. Bé mình hồi 8 tháng cũng vậy à.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 244 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gamaimo1608 Xem bài viết
    ừ, ăn thì ít ăn vạ thì nhiều, nên còi lắm. Bé mình hồi 8 tháng cũng vậy à.
    Ôi thế giờ tình hình đã cải thiện chưa ạ? Lúc nào cũng mong con lớn xem có bớt ăn vạ, bớt còi đi không:Crying:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 449 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Bé con nhà mình giờ được 2 tuổi ăn vạ khủng khiếp luôn, đòi gì không được là lăn ra khóc, đập phá đồ đạc (có bất cứ gì gần hoặc cầm trên tay là ném hết, điều khiển, điện thoại...) cũng dùng cách lờ đi rồi, không ăn thua, nó càng khóc, mà khóc nhiều là nôn ọe, mấy lận bực quá tét cho mấy phát vào mông thật đau, cô nàng sợ quá nín luôn. bây giờ cứ ăn vạ mà nhìn thấy bố cầm roi là mếu máo nấp sau lưng mẹ rồi nín dần, nhưng có cách hiệu quả nhất là cứ ăn vạ mà đem sữa ra dỗ là nín ngay và cười rất tươi. ặc ặc (cả ngày chỉ dám cho uống 3 hộp sữa tươi thôi) ăn vạ được uống sữa cũng tính vào suất, he he
    đàn Bà chỉ nhớ người đàn ông đã làm cho mình cười
    Còn đàn Ông thì chỉ nhớ người đàn Bà đã làm cho họ khóc.
    • 1,885 Bài viết

• 154 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maiht Xem bài viết
    Bé con nhà mình giờ được 2 tuổi ăn vạ khủng khiếp luôn, đòi gì không được là lăn ra khóc, đập phá đồ đạc (có bất cứ gì gần hoặc cầm trên tay là ném hết, điều khiển, điện thoại...) cũng dùng cách lờ đi rồi, không ăn thua, nó càng khóc, mà khóc nhiều là nôn ọe, mấy lận bực quá tét cho mấy phát vào mông thật đau, cô nàng sợ quá nín luôn. bây giờ cứ ăn vạ mà nhìn thấy bố cầm roi là mếu máo nấp sau lưng mẹ rồi nín dần, nhưng có cách hiệu quả nhất là cứ ăn vạ mà đem sữa ra dỗ là nín ngay và cười rất tươi. ặc ặc (cả ngày chỉ dám cho uống 3 hộp sữa tươi thôi) ăn vạ được uống sữa cũng tính vào suất, he he
    Hic, con mình mà ăn vạ rồi đem sữa ra dụ được mình mua cả thùng về dụ liền! Nghe mà thèm.
    • 1,885 Bài viết

• 154 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mau7782 Xem bài viết
    Ôi thế giờ tình hình đã cải thiện chưa ạ? Lúc nào cũng mong con lớn xem có bớt ăn vạ, bớt còi đi không:Crying:
    Giờ hơn 11 tháng, lúc 10,5 tháng cân được 8,4kg. Càng lớn càng nhõng nhẽo, ăn vạ nhiều hơn.
    • 132 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Ối chào, cu nhà mình cũng ăn vạ ghê lắm. Tuy nhiên cả nhà đều thống nhất cứ làm ngơ. Tuỳ trường hợp , giả tỉ có lúc mọi người lơ hết , ko nói tiếng nào; có lúc mẹ hoặc bố gõ vào 1 cái gì đấy để tạo sự chú ý, chỉ cần nín 1 phút là xong ; hoặc có lúc đem cái này cái kia ra đưa cho ; hoặc chỉ cần hoa tay múa chân là bé đã nín rồi .Nói chung là cũng uyển chuyển theo trạng thái của bé. Chúc bé hay ăn ít quấy.
    • 2,258 Bài viết

• 1,338 Được cảm ơn

Tớ cũng đang rất đau đầu với cái tính ăn vạ của con mà chưa biết phải làm sao cả. Con gái tớ 20 tháng tuổi, cứ không đồng ý cái gì là lăn ra (nằm lăn ra ở bất cứ đâu, ở hành lang nhà, ở nhà hàng...) khóc ăn vạ. Tớ học bài của mẹ Đại Mĩ Nhân là lờ nó đi nhưng nó không để cho tớ lờ, nó chạy đến kéo tay tớ thậm chí nó giơ tay tát vào mặt tớ. Thế là tớ quát và tét vào cái tay đã tát, con lại càng khóc to hơn. Cứ cái vòng luẩn quẩn ấy mãi mà tớ chưa biết làm cách nào. Các mẹ giúp tớ với:Rose:.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 244 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mecongai Xem bài viết
    Tớ cũng đang rất đau đầu với cái tính ăn vạ của con mà chưa biết phải làm sao cả. Con gái tớ 20 tháng tuổi, cứ không đồng ý cái gì là lăn ra (nằm lăn ra ở bất cứ đâu, ở hành lang nhà, ở nhà hàng...) khóc ăn vạ. Tớ học bài của mẹ Đại Mĩ Nhân là lờ nó đi nhưng nó không để cho tớ lờ, nó chạy đến kéo tay tớ thậm chí nó giơ tay tát vào mặt tớ. Thế là tớ quát và tét vào cái tay đã tát, con lại càng khóc to hơn. Cứ cái vòng luẩn quẩn ấy mãi mà tớ chưa biết làm cách nào. Các mẹ giúp tớ với:Rose:.
    Hic hic, nhìn thấy tương lai của con nhà mình ở đây rồi. Biết làm sao đây:mad:
    • 77 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trời ơi, con mình cũng vậy, mới 9 tháng hay đòi, không được thì lăn ra khóc. có hôm khóc khản cả tiếng, nước mũi chảy ròng ròng, mắt thì sưng húp. Mà mệt với cái trò ăn vạ ấy kinh khủng.

Có hôm tức quá, cho vào xe đẩy, nhốt vào phòng. gào thét thế nào cũng kệ. Nhưng mà vẫn không trị được cái tính ăn vạ ấy. Biết làm sao đây?
    • PnP
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 185 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Theo mình bé ăn vạ là do bé biết (do trải nghiệm) đó là hình thức đấu tranh hiệu quả nhất với bố, mẹ, ông, bà…Như mình chỉ có áp dụng hình thức kỷ luật tích cực và quan trọng nhất là phải là nhất quán trong mọi tình huống. VD như bé nhà mình hồi hơn 1 tuổi cũng bắt đầu hay ăn vạ, lăn ra nhà, hoặc đánh vào mặt mẹ. Khi bé có biểu hiện hung hăng, mình nhắc bé một cách nghiêm khắc và nhìn vào mắt bé. Bé vẫn tiếp tục. Mình liền bế bé sang một phòng khác, bật đèn, bật quạt, không đóng cửa và nói: "Em cứ ngồi đây và khóc. Khóc xong mẹ bế." thế mà chỉ vài lần như thể thôi là lần sau thấy mẹ kiên quyết là vội vàng không ăn vạ nữa đâu. Nói ở đây thì ngắn gọn thế thôi nhưng để làm được cũng là một quá trình đấy