TIN TÀI TRỢ.

Làm thế nào để trẻ sơ sinh mọc răng không bị đau?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.73K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 345 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Ngay sau khi sinh bạn chú ý đếm từng ngày, đến đúng các ngày thứ 10, 20, 30,40 thì bạn lấy 1 nắm nhỏ lá hẹ, rửa sãch, ngâm qua nước muối sau đó rửa lại với nước đun sôi để nguội. Giã nát, cho vài thìa nước sôi vào lọc lấy nước cốt, rồi lấy gạc hoặc khăn xô chấm ướt và lau quanh lợi trẻ. Chắc chắn khi mọc răng, bé sẽ không bao giờ bị sốt. :Smiling:
    Chúc các mẹ thành công!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 252 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Ớ! Kinh nghiệm của mình thì là đúng 100 ngày (hết cữ) con trai thi 7 lá hẹ,con gái 9 lá hẹ giã lấy nước bôi lên lợi của bé sau này mọc răng sẽ k bị sốt,:Smiling::Smiling::Smiling:. Chỉ cần 1 lần thôi mẹ nó ạ,chị mình áp dụng cho con của chị ý rồi,tốt lắm.
    • 21 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

hì thế mà các mẹ cơ quan mình cũng làm 3thang10ngày đấy nhưng lại thêm vào 1 chút lòng trắng trứng ga ta nữa đấy, bé nhà mình 8tháng mọc 4 răng mà "trộm vía" không bị sốt khỏe re à.:Laughing:
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 4,232 Bài viết

• 318 Được cảm ơn

Hic, thế mà mình không biết từ sớm. Bây giờ con mình gần 6 tháng rồi, vẫn chưa mọc cái răng nào. Có cách nào cho con mọc răng sớm ko nhỉ?
    • 1,439 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Mình cũng làm như thế cho bé nhà mình, hihi cậu chưa mọc răng đang hồi hộp đợi xem tình hình thế nào rồi kể các mẹ nhé!
    sbGM
    TK VCB: 0021002026338 (Hương)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 333 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Uh mình cũng nghe là 100 ngày giống mẹ Rùa, mình cũng làm thử cho bé rồi nhưng chưa mọc cái răng nào nên chưa biết
    Riêng mặt trời chỉ có 1 mà thôi, và mẹ em chỉ có 1 trên đời :Rose::Rose::Rose:
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 252 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Các mẹ tham khảo:
    Để giúp bé không bị hành sốt khi những chiếc răng sữa đầu tiên mọc lên, theo dân gian, trong vòng 100 ngày sau khi sinh bạn dùng lá hẹ rửa thật sạch, sau đó giã nát rồi dùng gạc rơ lưỡi và nướu cho bé 2 - 3 lần. Cách này hiệu nghiệm lắm nhé.
    Nếu bạn không kịp hay không muốn thử mẹo trên, khi bé bị sốt mọc răng bạn bạn nên lưu ý những điểm sau:
    1. Lau sạch nước dãi quanh miệng trẻ bằng khăn mềm. Cách vệ sinh này sẽ tránh được những nốt ban nhỏ quanh miệng làm trẻ khó chịu.
    2. Cũng nên theo dõi những thay đổi trong khoang miệng của trẻ. Việc thường xuyên vệ sinh, làm sạch lợi bằng khăn mềm và nước sạch sẽ giúp trẻ tránh những vấn đề về răng miệng sau này.
    Cho bé ngậm nướu có thể làm mát. Những chiếc ngậm nướu này có thể cho vào tủ lạnh nhưng không nên để lạnh quá vì sẽ phản tác dụng, làm lợi của bé đau hơn. Ngậm nướu mát sẽ giúp làm mềm lợi và tạo cảm giác dễ chịu hơn khi bé sốt.

3. Lau người cho bé bằng nước ấm. Nước lạnh hay nóng quá đều có thể làm tình trạng của bé tệ hơn. Nước ấm sẽ giúp cơ thể thoát nhiệt, giảm sốt nhanh hơn. Nếu cho bé tắm, bạn nên lau khô người để tránh thân nhiệt hạ nhanh khi nước bay hơi.

4. Đừng ấp ủ bé. Theo thói quen, các bà mẹ thường đắp chăn hay mặc quần áo dày cho bé, điều này chỉ làm thân nhiệt tăng lên. Thay vì đó, hãy mặc cho trẻ những trang phục thoải mái và thoáng để nhiệt có thể thoát ra.

5. Ăn chuối xắt lát để lạnh. Điều này sẽ giúp lợi của bé được xoa dịu, giảm kích thích.
    6. Massage lợi bé bằng ngón tay của bạn sẽ giúp bé giảm đau, từ đó tình trạng sốt cũng được cải thiện.

7. Uống thuốc theo đơn bác sĩ. Aspirin và các loại thuốc giảm đau không bao giờ được cho bé dùng nhưng các loại ibuprofen được đặc chế cho bé sẽ giúp bé giảm sốt do đau răng.

8. Hãy lựa chọn cho trẻ loại đồ chơi bằng chất liệu mềm, có hình tròn. Những đồ chơi vuông thành sắc cạnh rất nguy hiểm vì dễ làm tổn thương lợi và ảnh hưởng không tốt đến quá trình mọc răng của trẻ.
    9. Tuyệt đối không để trẻ ngậm bình sữa hay đầu vú cao su khi ngủ, vì như vậy sẽ tạo điều kiện cho vi khuẩn tấn công và phát triển trong miệng trẻ.

10. Nếu trẻ dùng núm vú cao su, bạn cần đảm bảo việc vô trùng và vệ sinh sạch sẽ nhất là trong giai đoạn đặc biệt nhạy cảm này.

11. Cho trẻ ăn các thức ăn mềm. Thức ăn quá nóng hay quá lạnh đều không có lợi cho sự phát triển của răng trẻ. Ngoài ra cũng cần bổ sung thêm cho trẻ hàm lượng canxi trong thành phần các bữa ăn hàng ngày.
    12. Nếu bé sốt trên 39ºC, bạn cần đưa bé đi khám ngay.
    (www.VnEtips.com tổng hợp)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em cũng rơ miệng con bằng nước lá hẹ vào ngày con đầy tháng và 100 ngày tuổi, trộm vía, lúc bé mọc răng thì ko sốt, nhưng hơi biếng ăn và hơi khó chịu 1 chút.
    • 345 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Dường như có rất nhiều cách, em thì lại nghe nói là 10, 20, 30 ngày. Nhiều cách thì nhiều sự lựa chọn đung không nè!
    Cám ơn mẹ Rua_yeu da bổ sung 1 số thông tin rất cần thiết.